ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ของคนนอนไม่หลับอีกแล้ว  (อ่าน 2533 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
แนะนำเพื่อนฯพี่น้องไปกราบพระแท้กันครับ ในวันว่าง (เท่าที่ผมนึกออกนะครับ)

1 พระครูนนทกิจพิบูลย์ (หลวงปู่เก๋ ถาวโร) วัดปากน้ำ ตำบลสวนใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดนนทบุรี

หลวงปู่เก๋ แห่งวัดปากน้ำ นนทบุรี พระเถราจารย์อาวุโสของเมืองนนท์  ปัจุบันท่านอายุ 96 ปีแล้วครับ แต่สุขภาพท่านยังถือว่าแข็งแรง เหตุที่ผมศรัทธาท่านเพราะว่า ท่านเป็นพระที่มีเมตตามากไม่แบ่งชั้นวรรณะคน ไปกราบทีไรต้องใด้นั่งในกุฎิท่าน 3 ชม. ขึ้นไปครับ ท่านชอบสอนธรรมะและมักจะบอกว่าคาถาอาคมเป็นของไม่แน่นอน ธรรมะต่างหากที่ควรจะศึกษา (หลวงปู่ชอบแจกพระด้วยครับ ไปทีไรก้อให้มา องค์ 2 องค์) และบอกว่านึกถึงคุณพระด้วยนะ

ปล.ท่านเป็นพระที่สันโดษและสมถะมาก กุฎิที่ท่านอยู่ทั้งเก่าและเล็กมากโดยเฉพาะที่ท่านจำวัด ใครไปเห็นแล้วจะทราบ

การเดินทางไปวัดปากน้ำ : วัดปากน้ำตั้งอยู่ที่ถนนพิบูลสงคราม เลยสถาบันเทคโนโลยีราชมงคลพระนครเหนือมาประมาณไม่ถึงกิโลเมตร ก่อนถึงวัดเขมาภิรตาราม ติดกับ โรงเรียนสตรีนนทบุรี  ใครไปกราบมาแล้วมาบอกกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2551, 02:53:30 โดย ^บีม^ บางกอกน้อย »

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: กระทู้ของคนนอนไม่หลับอีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 03:02:09 »
2 พระครูสุนทรจริยาวัตร (หลวงปู่ม่วง นาคะเสโน) วัดยางงาม ตำบลวัดยางงาม อำเภอปากท่อ จังหวัดราชบุรี

หลวงปู่ม่วงท่านนี้ผมนับถือมากครับ ท่านพึ่งฉลองอายุ 96 ปีไปไม่นานนี้เอง ท่านเป็นพระที่ดังเงียบ แต่ละวันมีผู้คนที่ศรัทธาไปกราบท่านเยอะแยะมากมาย  เรื่องวัตถุมงคลท่านไม่เคยสร้างเองครับ ส่วนมากจะเป็นรูปแบบลูกศิษย์สร้างมาถวายเพื่อแจกในโอกาสต่างฯ เรียกว่าหมดแล้วหมดเลยครับ ท่านไม่ยึดติดกับสิ่งเหล่านี้ เคยมีคนนำตู้มาถวายให้ท่านจำหน่ายวัตถุมงคลท่านจัดการทุบทิ้งเลยครับ หลวงปู่ม่วงมีสหธรรมิกที่สนิทกันอยู่ 2 รูปคือ หลวงพ่อสง่า วัดบ้านหม้อ อำเภอโพธาราม ราชบุรี,หลวงปู่นนท์ วัดเหนือวน อำเภอเมือง ราชบุรี  (มรณภาพแล้วทั้ง 2 ท่าน)

นอกจากนี้ที่วัดยังมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์คือหลวงพ่อโต วัดยางงามครับ ผู้คนไปกราบไหว้แก้บนกันทุกวัน

การเดินทางไปวัดยางงาม : วัดยางงามอยู่ถนนเส้น ปากท่อ-อัมพวา หากมาจากแยกวังมะนาว ก็วิ่งมาเส้นที่จะมาอำเภออัมพวา หสกมาจากสมุทรสงครามให้มาเส้น บางคณฑี เลยวัดปราโมทย์มาทางที่จะไปอำเภอวัดเพลง (เลยวัดแก้วเจริญ หลวงพ่อหยอดไปไม่ไกลนัก)

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: กระทู้ของคนนอนไม่หลับอีกแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 03:06:15 »
**พอก่อนนะครับ

ติดตามอ่านไปเรื่อยฯครับยังมีอีกเยอะวันนี้ หมดไอเดียแล้วหุหุ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 05:05:37 »
3 พระครูสุภัทรคุณ (หลวงปู่พวง ภัททติสโส) วัดตะโน แขวงบางแวก เขตภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร

ถ้าเอ่ยถึงวัดตะโนในอดีต แน่นอนทุกคนย่อมรู้จัก หลวงปู่โชติ แห่งวัดตะโน ท่านมีเครื่องรางของขลังดังสะท้านปฐพี่คือ เชือกคาดเอว ท่านทำแจกทหารสมัยสงครามโลกใครใด้ไปรอดกลับมาทุกคน สมเด็จและเหรียญของท่านหายากในท้องถิ่นไม่ต้องไปหากันเลยครับ

ส่วนหลวงปู่พวงนี้ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่โชติรูปหนึ่ง และเป็นเจ้าอาวาสรูปปัจุบัน  (เป็นพระอุปัชฌาย์ผมด้วย)เชือกคาดเอวท่านเคยทำสมัยหนุ่มฯ ทุกวันนี้ท่านเลิกแล้ว (วันก่อนไปกราบหลวงพี่ญาที่วัดบางพระหลวงพี่ยังถามว่ามึงบวชวัดตะโนว่ามึงใด้เชือกคาดอาจารย์พวงยัง)  หลวงปุ่ท่านเป็นพระที่รักสันโดษไม่ชอบความวุ่นวายครับ หากจะไปกราบท่านก้อเตรียมดอกไม้ธูปเทียนไปด้วยครับ น้ำมนต์ที่วัดศักดิ์สิทธิ์นะครับ 

ปล.หลวงพี่หนุ่ม แห่งวัดบางแวก ก้อเป็นศิษย์หลวงปู่รูปหนึ่งครับ

การเดินทาง: มาจากถนนจรัญสนิทวงศ์เข้าซอยจรัญสนิทวงศ์ 13 ผ่านสะพานวัดหนัง เลยทางเข้าวัดนกมาประมาณ 500 เมตร วัดตะโนอยู่ซ้ายมือใกล้ปั๊มเอสโซ่ครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 10:08:04 »
ดูจากเวลาที่โพสนี่ตกลงว่าท่านบีม นอนไม่หลับ หรือไม่หลับไม่นอนกันแน่ครับ  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 02:57:08 »
แล้วเมื่อไหร่จะพาผมไปกราบหลวงปู่เก๋ ล่ะท่าน ผลัดกันมานานแระเนี่ย.. 05;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 09:05:27 »
ขอบคุณครับพี่บีม อย่าลืมที่ให้เป็นสปายไว้นะครับ  :004:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ก.ย. 2551, 12:16:01 »
4 พระสุนทรศีลาจารย์ (หลวงปู่ทองใบ เตชปุญโญ) วัดสายไหม ตำบลคูคต อำเภอลำลูกกา จังหวัดปทุมธานี

หลวงปู่ทองใบ ท่านนี้ท่านเป็นศิษย์รุปหนึ่งของหลวงปู่ด๊วด วัดกลางคลองสี่ พระเกจิยุคเก่าเมืองปทุมนี้เองครับ  ท่านไม่เน้นไปทางวัตถุมงคลหรอกครับ เน้นไปทางธรรมมะมากกว่า ตอนไปกราบท่านฯท่านบอกพระแจกไปหมดแล้ว ไว้มาเอาใหม่ และท่าให้นวดขาให้ท่านด้วยครับ นวดจนท่านจำวัดเลยทีเดียว ก่อนกลับท่านให้หนังสือธรรมมะมาเล่นนึงด้วยครับ ไปกราบท่านเถิดครับ  รับรองว่าคุณจะรู้อะไรมากกว่า ไสยศาสตร์แน่นอน

การเดินทาง
:มาเส้นถนนพหลโยธินเลยกองทัพอากาศมา ,สะพานใหม่ดอนเมืองมาไม่ไกลมีทางแยกเข้าลำลูกกาด้อวิ่งไปตามเส้นนั้นประมาณ 7 กม .วัดสายไหมอยู่ขวามือครับผม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.ย. 2551, 10:56:12 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.ย. 2551, 01:11:46 »
พี่บีม ระวังจะเป็น หมีแพนด้า นะพี่ นะ  :002:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ คุณนู๋กิ๊ฟ >.<"

• ตติยะ
  • ช้านก้อเป็นแบบเนี้ยแหละ
    • MSN Messenger - kissme_jung@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 12:56:35 »
 :017: โอ้ยเป็นแล้วแหละไม่ต้องระวัง :009:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 06:56:26 »
:017: โอ้ยเป็นแล้วแหละไม่ต้องระวัง :009:

อย่าไปแซวพี่เขาดิครับ กำลังเครียด 55

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 09:27:55 »
เครียดๆไรน้อง

ชิวฯน่า