๐๑ ต.ค. ๕๗, ๑๙:๑๐:๔๘ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฉันไปทำ......"เสน่ห์ยาแฝด".....(อ่านดูแล้วจะอึ้ง)  (อ่าน ๓๔๖๒๓ ครั้ง)
โยมน้า
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๘๑๑

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๖ วัน, ๑๖ ชั่วโมง ๓ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๒๒
  รับขอบคุณ: ๓๘๖

ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๒
ประสบการณ์: ๘๔%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๗:๓๐:๓๙ »

?....ปู่ฤาษี คือผู้ที่เพื่อนฉันพาไปหาเพื่อนบอกว่าท่านเก่งญาติของเพื่อน สามีหนีไปอยู่กับเมียน้อยท่านก็เป็นคนเรียกกลับมา ทุกวันนี้ทั้งรักทั้งหลงภรรยา
ไม่ไปมีใหม่อีกเลย....? ย้ำ!!!............ อ่านจนจบถึงจะอึ้งๆๆๆๆๆๆ

หมายเหตุ : เรื่องจาก Forward Mail เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน แต่ควรอ่านให้จบ!!!!!

ฉันกับแฟนคบกันมา 4 ปี มีโครงการจะแต่งงานกันสิ้นปีนี้แต่แล้วจู่ ๆเค้าก็มาบอกว่า ?เราเลิกกัน เค้าไม่ได้รักฉันแล้วตอนนี้เค้าพบคนใหม่ ตลอดเวลาเค้า
หลอกฉันมาตลอดว่ารัก เค้าจะแต่งงานกับผู้หญิงคนใหม่สิ้นปีนี้?

ฉันทำทุกวิถีทางเพื่อจะฉุดรั้งเค้ากลับมา ฉันถามว่าฉันผิดตรงไหนไม่ดีตรงไหน ฉันจะปรับปรุงตัวใหม่ เค้าต้องการอะไรฉันทำให้ได้ทุกอย่างและยอมทุก
อย่างขอเพียงแค่ ?กลับมาเหมือนเดิม?แต่สิ่งที่ฉันได้รับคือความเฉยชา,หงุดหงิด,รำคาญทำอะไรก็ผิดไปหมด เพื่อนแนะนำฉันให้ ?ไปทำเสน่ห์?

ปกติฉันเป็นคนที่กลัวเรื่องพวกนี้ไม่อยากยุ่งเกี่ยวไม่อยากเข้าใกล้แต่....ณ จุดจุดนี้ไม่ได้แล้ว ความรักบังตาฉันยอมทุกอย่าง ขอเพียงได้เค้ากลับคืนอะไร
ก็ได้สำหรับฉัน ณ ตอนนี้

?ปู่ฤาษี ? คือผู้ที่เพื่อนฉันพาไปหาเพื่อนบอกว่า ?ท่านเก่งญาติของเพื่อน สามีหนีไปอยู่กับเมียน้อยท่านก็เป็นคนเรียกกลับมา ทุกวันนี้ทั้งรักทั้งหลงภรรยา
ไม่ไปมีใหม่อีกเลย?

บ้านปูนชั้นเดียว มีลานจอดรถที่พอจอดรถยนต์ได้ประมาณ10 คัน วันแรกที่ฉันไปมีรถยนต์จอดอยู่3 คัน มองเข้าไปในบ้านมีคนนั่งจนล้นออกมาข้างนอกมี
เสียงหัวเราะดังออกมาเป็นระยะเพื่อนพาฉันเข้าไปภาพที่ฉันเห็น ?ชายหนุ่มอายุน่าจะประมาณ28 ? 29 ปี ผมยาวมีลายสักเต็มตัว นัยต์ตาหวานเยิ้มมือคีบ
บุหรี่พูดไปยิ้มไปปล่อยมุกสนุกสนานทำให้ผู้ที ่เข้ามาหาหัวเราะเป็นระยะๆ นุ่งชุดลายเสือดูดีมีเสน่ห์′ คนนี้เรอะที่เพื่อนบอกว่าเป็นปู่ฤาษีทำไมยังหนุ่ม แต่
ณ วินาทีนั้นความรักบังตาไม่ได้คิดอะไรเพื่อนบอกว่าดี ฉันก็เชื่อโดยที่ไม่ได้คิดถึงเหตุการณ์ในวันข้างหน้าเลย

เราสองคนนั่งรออยู่ประมาณครึ่งชั่วโมง คนที่เข้ามาล็อตแรกก็ออกไปถึงคิวของฉัน เพื่อนแต่งขันธ์ห้า(ดอกไม้ 5 คู่ เทียน 5 คู่)พร้อมเงิน 100 บาท ให้ฉัน
เขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมที่อยู่ของฉันและของแฟนยื่นให้
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, uา€IIa’uดี ~'๑'~, swat@pvc, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, salapao, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14, ทรงกลด, chavab

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)
โยมน้า
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #1 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๗:๓๔:๒๑ »

ปู่ฤาษี ?.........(เอ่ยชื่อฉัน)ดวงไม่ดีจะถูกแย่งของรัก .......(เอ่ยชื่อแฟน) คนนี้เป็นแฟนใช่มั๊ย??

ฉันตอบ ?ใช่ค่ะ? ′มีอะไรจะถาม?? ท่านถามฉัน...เงียบ ....ฉันก็ไม่รู้จะถามอะไรเพื่อนหันมาสะกิด?ตอบไปซิ? ก็ไม่รู้จะตอบอะไร.......ท่านนั่งหลับตาสวด
คาถาประมาณ5-10 คำ แล้วหันมาถาม?รักเค้ามากตอนนี้ใจเศร้าหมองในสมอง มีแต่คิดจะฆ่าตัวตาย .........อยากได้เค้ากลับมามั๊ย??ท่านหันมาถาม

?อยากได้ค่ะ?ฉันตอบ

?ถ้าอยากได้คืนจะช่วยแต่จะต้องจ้างน่ะมีเงินเท่าไหร่?? ?สองพันค่ะ? ท่านหลับตาสักพัก′ไม่ใช่หรอก ในกระเป๋าตังค์มีเงินห้าพันบาทในสมุดบัญชีมีเงินอีก
 3 หมื่น? ฉันตกใจท่านรู้ได้อย่างไง ?ถ้าอยากได้คืนปู่คิดค่าจ้าง 3 หมื่น?

?ตกลงค่ะ!?ฉันตอบตกลง ?จะบ้าเหรอ.....3หมื่นน่ะแก ไม่คิดก่อนหรือไง?เพื่อนฉันตกใจรีบหันมาถามฉัน แต่สำหรับฉันตอนนี้อะไรก็ไม่สำคัญเท่าการได้
แฟนกลับคืนมาปู่ฤาษี มองหน้ายิ้มๆ

?ให้ไปเอา...................................? ท่านสั่งให้ฉันนำสิ่งของมาเข้าพิธีรุ่งขึ้นเดินทางไปหาปู่ฤาษี

ไปถึงก็มีคนมารอท่านเต็มอาศรมไปหมด รายแรก....มากันประมาณ 5-6คน แต่งขันธ์ 5จานเดียวใส่เงิน 100 บาท แต่มีรายชื่อในกระดาษประมาณ10 ชื่อ
ได้ท่านรับขันธ์ 5 ไปหลับตาสวดมนต์ดูให้ทีละคน การทำนายของท่านแม่นเหมือนตาเห็น ท่านจะทักเกี่ยวกับที่อยู่อาศัยก่อนว่า เป็นลักษณะไหนอยู่ตรงไหน
มีอะไรเป็นจุดเด่น (มาทราบภายหลังว่าท่านไม่ได้ดูจากวันเดือนปีเกิด แต่จะส่งจิตไปยังบ้านที่เราอาศัยอยู่เพื่อไปตรวจสอบยังสถานที่ ท่านจึงต้องถามว่า
สถานที่ที่ท่านไปถูกต้องหรือไม่) ท่านจะทักแต่ละคนตามรายชื่อที่เขียนไป

จนกระทั่งไปสะดุดที่ชื่อของลูกสาวของคนที่มาดู ?มันหนีออกจากบ้านไปใช่มั๊ย?? (จริงๆ แล้วท่านจะพูดเป็นภาษาอีสาน แต่ว่าฉันแปลเป็นภาษาภาคกลาง
ให้เพื่อจะได้เข้าใจ)

?ใช่จ๊ะ?คนเป็นแม่พูดน้ำตาเริ่มไหล ท่านหลับตาสวดมนต์สัก5-10 คำ?มันหนีไปกับผู้ชายตอนนี้มันอยู่กาฬสินธ์อยู่บ้านเค้า??ปู่ช่วยหน่อย ตามมันกลับมาให้
หน่อย? แม่พูดไปพร้อมเช็ดน้ำตา ฉันเองก็พาลจะน้ำตาไหลตามไปด้วยท่านสวดมนต์สักพัก

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, salapao, mawin_14

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โยมน้า
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #2 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๗:๓๙:๕๖ »

?เออ....ปู่จะช่วย วันจันทร์มันจะกลับมา พอมันมาแล้วให้พามันมาหาปู่..? ท่านพูดปลอบใจเขาสักพักแล้วก็เริ่มสอนให้เข้าใจถึงวิถีชีวิตของมนุษย์เป็นคำสอน
ตามแบบของศาสนา จนพ่อแม่ของน้องผู้หญิงผ่อนคลายหายเศร้าท่านจึงให้กลับ

รายที่สอง .. เป็นชาวบ้านมาประมาณ4-5 คน รายนี้ภรรยาหนีตามชู้ไป ทิ้งสามีกับลูกสองคน สามีเค้ารักภรรยามากอยากได้ภรรยาคืน ฤาษีท่านดูไปแล้วทักว่า
 ภรรยาของแกหนีตามผู้ชายข้างบ้านไป ผู้ชายคนนั้นก็มีภรรยาแล้วใส่เสน่ห์ภรรยาของแกด้วยพอท่านพูดถึงตรงนี้ ผู้หญิงที่มาด้วยบอกว่าเป็นสามีของแกเอง
ปู่จึงหันมาถามว่าจะเอาคืนด้วยหรือ ฝ่ายหญิงตอบว่าไม่เอาปู่จึงหันไปถาม ฝ่ายชายว่าจะเอาคืนจริงๆ หรือ ไม่รังเกียจเค้าหรือที่เค้าทำแบบนี้โกรธเค้าไหม
เกลียดเค้ามั๊ยซึ่งฝ่ายชายก็ยืนยันคำเดียวว่าจะเอาคืนท่านถามซ้ำ 3 ครั้ง ฝ่ายชายก็ยังยืนยันคำเดิมท่านรับปากว่าจะช่วยแล้วให้บูชาของสิ่งหนึ่งไปเรียกเก็บ
เงิน 500 บาท

ฉันเริ่มสงสัยเอ...ทำไมของฉัน 3 หมื่นส่วนของคนนี้แค่ 500 บาท แต่ก็ยังไม่ได้ถามตอนนั้น รายที่ 3 เป็นคุณยาย พาหลานสาวมากราบท่าน บอกว่าเป็น
คนนี้ที่หนีออกจากบ้านแล้วให้ท่านตามมาให้ กลับมาแล้วตามที่ท่านบอก ท่านเรียกน้องผู้หญิง(อายุประมาณ 16-17 ปี) เข้ามานั่งต่อหน้าท่านแล้วเริ่มสอน
 ซึ่งคำสอนของท่านฉันฟังแล้วน้ำตาแทบไหล.....

?เห็นหน้ายายมั๊ยแกเสียใจขนาดไหน เค้าเลี้ยงเรามากี่ปี แต่ผู้ชายอีกคนพึ่งเจอกันไม่เท่าไหร่ ทำไมถึงทุ่มเททุกอย่างให้เค้าได้ขนาดนั้น ยายเค้าเสียใจ
ขนาดไหนเห็นมั๊ย? (คุณยายเริ่มเช็ดน้ำตา) ที่ปู่ช่วยไม่ได้อยากช่วยเราน่ะ ปู่สงสารยายของเราถึงได้ช่วยเรียกกลับมา? ท่านสอนอยู่นานพอควร

เกือบบ่าย 2ถึงคิวฉันซะทีท่านหันมายิ้ม ?เดี๋ยวจะทำน้ำมนต์ให้อาบ? ... ท่านให้ฉันอาบน้ำมนต์โดยท่านเป็นผู้ปลุกเสก จะมีผู้ชายอีกคนเป็นคนอาบให้
ในระหว่างที่อาบเค้าก็จะสวดคาถาไปด้วย .....หลังจากอาบน้ำมนต์เสร็จ ท่านก็ให้นำของที่เตรียมมาให้ทำพิธีอยู่ประมาณ10 นาที หลังเสร็จพิธีท่านผูก
แขนให้ฉันแล้วสั่งให้ฉันปฏิบัติตามคำสั่ง

1. ทุกวันตอนเย็นให้ฉันเดิน 999 ก้าว โดยให้นับทีละก้าวห้ามนับผิด หากนับผิดหรือไม่แน่ใจให้เริ่มนับใหม่
2. ก่อนนอนให้สวดมนต์ 99 จบ
3. ให้คุยกับ คุณพ่อหรือคุณแม่ทุกวันเล่าเรื่องต่างๆ ให้ฟังให้หมดห้ามปิดบังและโกหก
4. ไม่ให้รับรู้หรือพูดคุยกับแฟนโดยเด็จขาดภายใน 15 วัน หากผิดคำสัญญาจะต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่จนกว่าจะครบ15 วัน

ท่านให้ฉันปฏิบัติอยู่15 วันแล้วให้กลับมาหาท่านใหม่ ซึ่งท่านสัญญาว่าภายใน15 วัน หากฉันทำได้ตามคำสั่งแฟนของฉันจะกลับมาหาฉันแน่นอน ฉันรับปาก
และเริ่มปฏิบัติตามที่ท่านสั่งไว้....เวลาเริ่มผ่านไปจากวันที่หนึ่ง เป็นวันที่สองวันที่สาม วันที่สี่ วันที่ห้า......วันที่สิบห้า วันที่ 15 ครบจำนวนวันที่ท่านสัญญาไว้
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, salapao, mawin_14

โยมน้า
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #3 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๗:๔๓:๔๔ »

ฉันเดินทางไปหาท่านแต่เช้า....... ?เป็นไง.....รู้สึกดีขึ้นบ้างหรือเปล่า?ท่านถาม
?ค่ะ สบายใจขึ้นมากแล้วค่ะ?
?รักเค้ามากเลยหรือ?ท่านถาม
?ค่ะ?
?ได้โทรหาแม่ทุกวันหรือเปล่า?
?โทรค่ะ?
?แม่ว่าไงเค้าเสียใจมั๊ย?
?แม่ไม่ว่าอะไรค่ะท่านจะคอยปลอบใจ แล้วท่านก็เสียใจมากค่ะ?
?แม่เสียใจแล้วเราเสียใจมั๊ย? .....ฉันเงียบ เริ่มคิด?เสียใจค่ะ?
?ตอนเราร้องไห้แม่เค้าว่าไง?
?......แม่เค้าก็ร้องไห้ค่ะ....?
?รักแม่มั๊ย? ?รักค่ะ?

?ใครทำให้เราเสียใจ?...ใครทำให้เราเป็นแบบนี้? ผู้ชายคนนั้นใช่มั๊ย?.......ฉันนั่งนิ่งน้ำตาเริ่มไหล....... ?ทำงานมาเคยให้เงินแม่บ้างมั๊ย....เวลาไปตลาด
เห็นกับข้าวเคยจำได้มั๊ยว่าแม่ชอบกินอะไร จำได้หรือเปล่าว่าตัวเราชอบกินอะไร........ทุกวันนี้กับข้าวที่ซื้อมากินเป็นที่เราชอบหรือเ ป็นที่ผู้ชายคนนั้นชอบ.
.......ทำไมต้องให้เค้ามามีอิทธิพลอยู่เหนือตัวเองขนาดนั้น เค้าทิ้งเราไปเพราะอะไร.......ตอบได้มั๊ย? ?.......เค้าไปมีคนใหม่ค่ะ? ?ทำไมเค้าไปมีคนใหม่
......ไม่ทราบค่ะ?

ฉันตอบไปพลางเช็ดน้ำตา ?เพราะสันดาน......เข้าใจคำว่าสันดานมั๊ยคนดีจะคิดดี ทำดี พูดดีคนไม่ดี ความคิดมันก็เลวไปด้วย อยากจะทุกข์ทรมานอยู่แบบนี้
ไปตลอดชีวิตก็จะเอามันคืนให้ แต่ถ้าอยากจะมีความสุข ไม่อยากให้แม่เสียใจมีชีวิตที่ดี เจอคนดีๆ ก็เลิกกับมันซะ?

ปู่ไม่เคยเห็นใครตายเพราะอกหัก แต่ที่คนมันตายก็เพราะมันสิ้นคิดเพราะแพ้ใจตัวเอง ใจอ่อนแอ ถ้าไม่คิด ไม่นำจิตไปวางไว้กับมันมันก็จะค่อย ๆดีขึ้นเอง
บังคับตัวบังคับกายมันทำได้ แต่การบังคับใจถ้าไม่แกร่งจริงมันก็ยาก แต่ใจมันเป็นของเราถ้าเรายอมแพ้มัน เราก็จะแพ้ไปตลอดชีวิต ถ้าเราเคยเอาชนะมันได้
บังคับมันได้เราก็จะไม่มีทุกข์ ไม่มีใครช่วยเราได้หรอกหมอที่ไหนก็รักษาให้ไม่ได้ มีแต่ตัวเรากับเวลาเท่านั้นที่ช่วยตัวเราได้

...สิบห้าวันผ่านมาเป็นไงบ้าง? ?ไม่ได้คิดอะไรก็รู้สึกดีค่ะ? ?ทำต่อไปน่ะ ตัดใจซะ มันทำไม่ได้ทันทีหรอกแต่มันจะค่อยๆ ดีขึ้นคิดถึงแม่ไว้ให้มาก ๆไม่สบายใจ
อะไรก็เล่าให้เค้าฟังให้มีสติ อย่าไปจดจ่ออยู่กับมัน15 วันผ่านมาไม่มีเค้าเราก็อยู่ได้ไม่เห็นจะตายไม่ใช่หรือตัดใจซะเอาสมาธิไปจดจ่ออยู่กับสิ่งอื่นอย่าไปใส่ใจ
กับม ัน คนมันไม่ดีก็ปล่อยมันไปตามวิถีชีวิตของมัน........?

ปู่ฤาษีหันไปหยิบของในย่ามเป็นเงิน 3 หมื่นบาทยื่นคืนให้ฉัน ?เงิน 3 หมื่นปู่ไม่เอาหรอกให้เอาไปเก็บไว้ 2หมื่น เอาให้แม่ 5 พันอีก 5 พันไปซื้อเสื้อผ้าเครื่อง
สำอาง แต่งตัวใหม่ให้ดูดีกว่านี้?พูดจบแกก็หัวเราะ ?จำคำปู่ไว้อย่าเชื่อใจคน อย่ามองเพียงแค่ภายนอก แล้วอย่าไปทำเสน่ห์ที่ไหนอีก

โยมน้า
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #4 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๗:๔๗:๐๗ »

ทุกคนมีเสน่ห์อยู่ในตัวเองอยู่แล้วเพียงแต่เสน่ห์ที่เรามีจะถูกใจใครเท่านั้นพวกนุ่งผ้าเหลืองผ้าขาว บางคนสักแต่เอาผ้ามาห่มแต่ใจมันไม่ใช่คน

เราเป็นผู้หญิงต้องระวังตัวให้ดีถ้าเจอคนดีก็ดีไป ถ้าเจอพวกไม่ดีเราจะเสียทั้งตัวเสียทั้งเงินเสียทั้งใจ จะไปโทษใครบอกใครก็ไม่ได้เราโง่เอง ...หยุด...ห้าม

ไปทำเสน่ห์ที่ไหนอีก จำคำปู่ไว้ให้ขึ้นใจวันนี้แฟนเราจะมาหา ก็ตัดสินใจเอาก็แล้วกัน?

ฉันกลับที่พักเริ่มนั่งคิดทบทวนเรื่องราวต่าง ๆที่ผ่านมา ความเจ็บปวดที่เคยมี ทุกครั้งฉันแทบจะทนไม่ได้ถ้าคิดถึงเค้า แต่ตอนนี้ทำไมความเจ็บปวดมันลดลง
เริ่มมองเห็นสิ่งต่างๆที่ผ่านมาจิตใจที่เคยอ่อนแอ มันเริ่มแข็งแรงตั้งแต่เมื่อไหร่ฉันไม่รู้ น้ำตาที่เคยไหลไม่หยุดหากเมื่อไหร่ที่คิดถึงเค้าทำไมมันหายไปไหน
คำสอนของปู่ก้องอยู่ในสองหู ฉันตัดสินใจ.....จากนี้ต่อไปฉันต้องเข้มแข็ง ...........

เสียงเคาะประตูหน้าห้อง.....?ใครค่ะ?? ฉันถาม ?เราเอง? เหมือนที่ปู่บอกไว้ไม่ผิดเค้ามาจริงๆ ใจที่เคยเด็ดเดี่ยวเมื่อครู่หายไปไหนหมดหัวใจเต้นแรงใจเริ่ม
อ่อนเริ่มหวั่นไหว........

?มีธุระอะไร??ฉันไม่ยอมเปิดประตู
?.....เราคิดถึง.....เปิดประตูให้เราหน่อย?.......

ฉันเริ่มสับสนน้ำตาเริ่มไหล จะทำไงดี...คิดถึงคำพูดของปู่ฤาษีคิดถึงหน้าแม่....... ?กลับไปก่อนน่ะ วันนี้เรายังไม่อยากคุย ตอนนี้เราอยู่กับแม่กลับไปเถอะ
? ฉันโกหกเพราะรู้ว่าตัวเองยังไม่เข้มแข็งพอ หากเจอเค้าวันนี้ฉันต้องใจอ่อนแน่นอน ........

ทุกวันนี้ฉันฝากตัวเป็นศิษย์ของท่าน ผู้ให้ชีวิตใหม่แก่ฉัน ถ้าไม่มีท่านฉันก็ไม่รู้ว่าชีวิตของฉันจะต้องพบเจออะไร อาจจะเจอสิ่งที่เลวร้าย เจอพวกซาตานใน
คราบนักบุญต้องเสียทั้งตัวเสียทั้งใจ จึงอยากจะขอเตือนเพื่อนๆ ที่คิดจะไปทำเสน่ห์ให้ไตร่ตรองให้ดี ไม่ใช่ทุกคนจะโชคดีเหมือนฉันเสมอไปน่ะคะ

http://www.matichon.co.th/news_detai...id=01&catid=01

Kitisin
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๒๖๙๓

๖ วัน, ๔ ชั่วโมง ๑๘ นาที

กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๕
  รับขอบคุณ: ๒๙๖

จังหวัด: ปทุมธานี

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๗%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๘:๕๙:๕๓ »

15; ได้ใจจริงๆ

พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา
นามมงคล
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๗๗๕

๔ วัน, ๓ ชั่วโมง ๑๒ นาที

บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ

ขอบคุณแล้ว: ๙๓
  รับขอบคุณ: ๗๒๐

ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ประสบการณ์: ๗๒%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๐๙:๒๑:๑๓ »

ขอบคุณ ครับ สำหรับข้อมูลดีๆๆ พออ่านแล้วก็ได้ แง่คิด ดีๆๆหลายอย่างเลยครับ

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ
~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๔%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๑๐:๕๒:๔๖ »

ขอบคุณครับ

king_64
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๓๐

๒ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๕๔
  รับขอบคุณ: ๑๐๘

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๕๒%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๑๑:๔๙:๒๔ »

อ่านแล้วดีนะคับ ได้ข้อคิดไรเยอะ

ลู๋มู๋กุ๊ก
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๒๗๑๙

๔ ชั่วโมง ๔๗ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑

จังหวัด: สุราษฏร์ธานี

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๔๕%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๑๒:๒๘:๕๔ »

อ่านตอนนี้ บอก ว่า เคยซื้อไรให้พ่อแม่ บ้าง แล้ว กุ๊ก ก็นึกถึง ตัวเองเหมือนกัน
กุ๊ก เคยซื้อของกินให้พ่อแม่ แต่ไม่เคยรู้เลยว่าพ่อแม่ชอบกินอาราย
แต่กับแฟน กุ๊ก กับรู้ว่าเค้าชอบกินอาราย 

~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๑

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๑๔:๕๓:๓๖ »

ดีมากเลยครับ อ่านแล้วชวนคิด 

<BoB'32>
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๔๘

๑ วัน, ๑๖ ชั่วโมง ๒๖ นาที

มีคน มีต้นไม้ มีสัตว์ป่า

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๔
  รับขอบคุณ: ๓๗

จังหวัด: ตาก

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๑๕:๓๕:๓๖ »

ดีใจที่ได้อ่าน ได้ข้อคิด ขอบคุณมากครับ

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๑ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓๔ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๖๕๘
  รับขอบคุณ: ๒๐๐๔๕

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

ระดับความสามารถ: ๖๔
ประสบการณ์: ๓๖%
พลังชีวิต: ๙๕%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๒๒:๐๒:๒๘ »

ขอบคุณบทความครับโยมน้า ได้ใจสุดๆ 

~KittY~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๒๕

๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๕๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๒๗
  รับขอบคุณ: ๑๑๓

ชมรมคนรักพ่อแก่

ประสบการณ์: ๙๗%

superkidman@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๑, ๒๒:๕๓:๑๔ »

ขอบคุณมากคับ เป็นบทความที่ดีมากคับ

ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่
nong125
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๙๘

๔ ชั่วโมง ๗ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๓๘%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๒๒ ก.ย. ๕๑, ๐๐:๕๔:๓๐ »

สุด ยอด ไป เลย คับ

อ่าน ไป แล้ว นึก ตาม เหมือน ทุก เทศ อยู่ เลย

ได้ แง่ คิด ดี มากๆๆ

ขอบคุณคับ

nong125
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๙๘

๔ ชั่วโมง ๗ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๓๘%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๒๒ ก.ย. ๕๑, ๐๐:๕๖:๑๕ »

05; 05; 15; 15; 23; 23; 33; 33; 13;

อ้อ
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๐๔

๒ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๔๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๙๒๘

ศิษย์หลวงพ่อ

ประสบการณ์: ๗๑%
พลังชีวิต: ๓.๒%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๒๒ ก.ย. ๕๑, ๐๖:๑๒:๕๗ »

test

prathomsak
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๖๙

๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๒๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๙๘

โอม หนุมานะ

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๐.๗%

prathomsak-pong@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: ๒๔ พ.ย. ๕๑, ๒๓:๕๗:๒๐ »

ดีใจที่ได้อ่าน ได้ข้อคิด ขอบคุณมากครับ

เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล
SATU
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๖๑๖

๑ วัน, ๓ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๔๓

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๕๔%

« ตอบ #18 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๐๘:๔๓:๒๒ »

อ่านแล้วขนลุกเลย มองเห็นภาพทุกอย่างชัดเจนเลยคับ ขอบคุณโยมน้ามากๆ

คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก
น้องลิงน้อย
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๗๗

๑๑ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๓๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๑๕๑
  รับขอบคุณ: ๑๕๕๑

จังหวัด: สงขลา

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๒๗%

« ตอบ #19 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๑๕:๒๘:๐๔ »

เคยได้อ่านหลายรอบแล้ว ซึ่งมาก เก่งนะ ทำใจได้ เราน่ะ ทุกวันนี้ยังทำใจไม่ได้เลย อยากทำให้เค้ากลับมากหาเรา เราไม่อยากให้ เค้าถูกใครต่อใครหลอกเค้าจนหมดตัวอีก เรามีแต่ความหวังดีให้ จากที่เค้าเคยเห็น ตอนนี้เค้าไปหลงในสิ่งที่ไม่มีค่ากับตัวเค้าอีกแล้วล่ะ เจ็บแล้วไม่จำเลย

TTTUTTT
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๖๗

๙ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๔๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๘๙๔
  รับขอบคุณ: ๒๕๔๔

สร้างสรรค์แต่สิ่งดี

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๔๕%

« ตอบ #20 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๑๕:๓๘:๒๔ »

ขอบคุณครับ...{^_^}...

แบงค์ตลาดพลู
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๗๖

๑๗ ชั่วโมง ๕๕ นาที

ถึงเมาเหล้าแต่เรายังเมารัก สุดจะหักห้ามจิตคิดไฉน ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่ เมาใจนั้นประจำทุกค่ำคืน...

ขอบคุณแล้ว: ๔๘
  รับขอบคุณ: ๖๘

แบงค์ตลาดพลู

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๑๘%

thanaruk-dekhong_thekops@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๑๖:๐๓:๕๗ »

ซึ้งมาก อ่านแล้วดีจริงๆครับ 

อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย     ชนะตนนั่นแหละ เป็นดี
คนรักษ์พระ
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๑๘๑๗

๓๐ วัน, ๑๖ ชั่วโมง ๑๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๗๔๗
  รับขอบคุณ: ๑๕๘๔๘

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๙๕%
พลังชีวิต: ๑.๖%

« ตอบ #22 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๑๖:๒๑:๐๘ »

บทความดีมากๆเลยครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #23 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๒๐:๓๐:๒๖ »

อ่านแล้วได้ความรู้และข้อคิดเตือนใจที่ดีมากๆครับ
เคยอ่านมารอบนึงแล้ว แต่อ่านอีกรอบก็ยิ่งซึ้ง หุๆ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
นุ้ยเด็กคอน
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๕๘

๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๙ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๘

จังหวัด: นครศรีธรรมราช

ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #24 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๒๐:๔๗:๕๔ »

อ่านแล้วนึกถึงแม่เลย

เป็นข้อความที่ดีมากคับ

กระต่ายป่า
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๓๒๐

๓ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๐๑
  รับขอบคุณ: ๕๑๙

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๖๙%

« ตอบ #25 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๒๑:๐๖:๔๖ »

อ่ะน่ะ

เป็นบทความที่ให้ข้อคิดได้ดีมากเลยครับ

ถ้าปู่ฤาษีมีจริงก็อยากไปกราบท่านสักหน

เผื่อตัวเองจะได้รู้สึกตัวบ้าง

เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน

ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น
۞เณรน้อยเส้าหลิน۞
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๐๗

๑๖ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๐๔๖
  รับขอบคุณ: ๖๖๙๒

ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #26 เมื่อ: ๒๕ พ.ย. ๕๑, ๒๒:๓๕:๒๑ »

ขอบคุณครับ

ผมเคยอ่านเมื่อหลายปีก่อน ได้ข้อคิดอะไรหลายอย่างครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: salapao, mawin_14

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา
uา€IIa’uดี ~'๑'~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๓๔

๑ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๘๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๐

จังหวัด: ระยอง

ประสบการณ์: ๕๐%

« ตอบ #27 เมื่อ: ๒๗ พ.ย. ๕๑, ๐๐:๑๕:๑๑ »

อ่านแล้วน้ำตาไหลเลยครับ

โดนมากๆใช่จริงๆด้วย

หนึ่ง
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๙๐

๑๒ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๕๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๙๘๒
  รับขอบคุณ: ๔๕๙

ทำทุกวันให้มันมีค่า

จังหวัด: ปทุมธานี

iporlove@hotmail.com
https://www.facebook.com/
« ตอบ #28 เมื่อ: ๒๗ พ.ย. ๕๑, ๑๐:๕๔:๓๙ »

เป็นบทความที่ดีมากๆจริงๆค่ะ อ่านแล้วเตือนสติดีเหลือเกิน ขอสติจงอยู่กับทุกท่านค่ะ 15; 15; 15; 02; 02; 02; 03; 03;

ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ
porpar
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๖๔

๑๓ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๔ นาที

......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๖๒
  รับขอบคุณ: ๓๔๙๙

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๓%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #29 เมื่อ: ๒๗ พ.ย. ๕๑, ๑๖:๕๑:๒๙ »

15; 15; 15; 15;

คนป่า
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๒๖๑

๑ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๓๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒
  รับขอบคุณ: ๑๒

ประสบการณ์: ๙๖%

« ตอบ #30 เมื่อ: ๒๘ พ.ย. ๕๑, ๑๘:๐๕:๕๑ »

อนุโมทนา สาธุ

จงเจริญในธรรม ทุกท่าน ทุกคน เทอญ

kittera
ปฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๐๖๒

๒ นาที

*

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๒๐%

« ตอบ #31 เมื่อ: ๒๘ มิ.ย. ๕๒, ๑๖:๔๖:๐๔ »

อ่านแล้วรู้สึกดีค่ะ ทำให้คิดอะไรได้มากขึ้นค่ะ คุณโชคดีนะค่ะที่ได้เจอพ่อปู่ดีๆ ขอให้คุณโชคดีในทุกเรื่องตลอดไปคะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: salapao, mawin_14

baboon
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๕๒

๘ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๒๕ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๘๔๒
  รับขอบคุณ: ๔๘๒

อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง

จังหวัด: อุตรดิตถ์

ประสบการณ์: ๑๙%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #32 เมื่อ: ๒๘ มิ.ย. ๕๒, ๒๒:๐๒:๒๑ »

อึ้งเลยครับขอบคุณมากๆเลยนะครับ ใช้เรื่องนี้ได้กับชีวิตเราแล้วยังใช้เป็นกำลังใจกับคนอื่นๆได้อีกครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: mawin_14

อุณาโลม
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๒๗๕๗

๘ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓๔ นาที

คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน

**

ขอบคุณแล้ว: ๖๙๗๑
  รับขอบคุณ: ๑๕๑๒

ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๙๔%

bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบ #33 เมื่อ: ๒๘ มิ.ย. ๕๒, ๒๒:๒๑:๐๙ »

ผมก็เคย สมใจ แต่แฟน เมื่อ 5-6 ปี ก่อน แม่เป็นไงไม่สม (เลวมากผม)
แม่บอกให้เลิก ก็ไม่เลิก เพราะรัก เพราะหลง
แม่บอกผู้หญิงคนนี้ไม่ดี เราบอกดี
สุดท้าย แม่ พูดถูก

ทุกวันนี้ ผมก็ มีแฟนแล้ว แม่ก็ชอบแฟนคนนี้ ไปไหนก็ไป 3 คน

อย่า รัก โคร มาก กว่า พ่อแม่ เรา เพราะ เวลาท่า่นไม่อยู่ จะไม่มีโครที่รัก เรามากกว่า อะไรบนโลกใบนี้

คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ
salapao
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๕๐๐๙

๑๙ ชั่วโมง ๑๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๑๑
  รับขอบคุณ: ๓๑๙

ประสบการณ์: ๓๙%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #34 เมื่อ: ๒๘ มิ.ย. ๕๒, ๒๒:๓๕:๒๔ »

ขอบคุณครับ บทความดีดี ขออนุโมทนาครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: mawin_14, น้องลิงน้อย

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา
mawin_14
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๙๔

๑๐ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๘๔๓
  รับขอบคุณ: ๔๔๙๑

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๗%
พลังชีวิต: ๒.๙%

« ตอบ #35 เมื่อ: ๒๘ มิ.ย. ๕๒, ๒๓:๑๙:๒๙ »

ขอบคุณครับ มีข้อคิดดีๆ ที่พร้อมจะนำไปบอกต่อครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: น้องลิงน้อย

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์