ผู้เขียน หัวข้อ: จิ้งจก  (อ่าน 3246 ครั้ง)

ออฟไลน์ suukaan

• ตติยะ
จิ้งจก
« เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 06:10:41 »
 :017: :026: :054:ที่อิทธคุณทางด้านเมตตาและคงกะพัน มีกี่ตัว ชื่ออะไรบ้างคับ (ขอรูปภาพด้วยน๊ะคับ)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: จิ้งจก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 10:33:29 »
ง่า ส่วนมากที่เห็นพระท่านเรียกกัน
ก็จะเรียกว่าสะดุ้งปี้บ้าง จิ้งจกสองหางบ้างส่วนที่ผมสักมา
เป็นด้านคงกระพัน ก็เป็นจิ้งจกคาบหาง นะมหาอุดครับ
พอจะทราบเท่านี้แหะๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 11:00:55 »
 :074: :074:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ swat007

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 04:26:44 »
ผมมีอยู่เท่านี้ครับ เลือกรับชมตามใจชอบเลยนะครับ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 04:55:45 »

อีกซักตัวครับ จิ้งจก คาบหางนะมหาอุดครับผม
ขาผมเองคับ  :003:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 04:56:26 »
ขออภัยด้วยครับ รูปใหญ่ไปหน่อย
ผมลืมย่อรูปครับ  :009: