ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของขึ้นอ่ะคับ  (อ่าน 3574 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
เรื่องของขึ้นอ่ะคับ
« เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 01:18:45 »
คือผมอยากรู้ว่าคนที่สักน้ำมันกับสักหมึกเนี่ย
เวลาขึ้นจะแตกต่างกันมั้ย
สักหมึกจะขึ้นแรงกว่าหรือยังไง ???????
คือผมไปสักน้ำมันมาแล้วผมเคยรุ้สึกแบบ
ตัวชาๆ หายใจถี่ๆ เหมือนกับรุ้ตัวแต่ควบคุมตัวเองไม่ได้
นั่นใช่ของขึ้นรึป่าวแล้วก้อสักหนุมานกับเสือเวลาขึ้นจะเป็นยังไง
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคับผู้รู้ทั้งหลาย     :054: :054: :054:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เรื่องของขึ้นอ่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 02:16:50 »
ใช่ อยากรู้เหมือนกันนะ ไปสักนำมันกับหลวงพี่ญา มี 9 ยอด กับหญาหงส์คู่ แล้วท่านก็เมตตาหนุมานให้ เนื่องเห็นว่าเราเกิดปีลิงน่ะ แล้วของจะขึ้นรึเปล่า
 แต่หลังจากที่สักนะ รู้สึกว่าเหมือนมีพลังอะไรสักอยากทำให้เราฮึกเหิม

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 02:36:48 »
อยากรู้เหมือนกันเวลาเสือขึ้นจะเป็นไง

คงไม่ไล่กัดคนหรอกนะ

:095: :095: :095: :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 02:44:13 »
เมื่อวานไปขอเมตตาหลวงพี่ญาพานแรกหลังทอดกฐินเสร็จได้หงษ์ พานที่สองบ่ายสองกว่าๆได้สิงห์ สักเสร็จตัวเบาหวิว ขนลุก มึนหัว..........ผมหิวข้าวอ่ะ  :095: :095: :095:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 03:26:48 »
เวงกำ  :010:
ที่อยากรุ้นี่ไม่ใช่ไรครับ
ผมไปสักเสือมาแต่อยากรุ้ว่าเวลาขึ้นเป็นยังไง   :003:
แล้วทำไมตอนผมเป็น ผมเป็นแค่หายใจถี่ๆ
แต่คนอื่นเค้าเป็นแบบท่าทางเลยอ่าครับ  :010: :010:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 03:46:24 »
นานาจิตตังครับ การของขึ้นนั้น เกิดจากการศรัทธาจนบังเกิดแก่ตัวเองครับ

หากใครไม่ขึ้นก็อย่าน้อยใจไป อาจจะจิตแข็ง หรือว่าวอกแวกแก่สิ่งรอบข้างครับ

แต่ก็ศรัทธาเหมือนกันครับ ของแบบนี้พูดยากครับ บ้างเกิดกับตัวเองบ้างก็ไม่เกิด

ของขึ้นไม่ขิ้นมันอยู่ที่หลายปัจจัยครับ เช่นการทำสมาธิ การเพ่ง การตั้งมั่น

บางคนอาจจะวอกแวกสิ่งรอบข้างเช่น ใครอยู่ข้างเรา เขาทำอะไร เขาขึ้นหรือไม่ จริงหรอ ?

จึงทำให้เราวอกแวกและไม่มีสมาธิครับ บางทีของขึ้นนั้นเกิดจากการอุปทาน ด้วยครับ

ไม่ได้ขึ้นจริงๆ แต่อุปทานขึ้นเองครับ ใครที่ไม่ขึ้นก็ไม่ได้แสดงว่าศรัทธาน้อยกว่าคนอื่น

แต่อาจจะยังไม่ถึงเวลาอันควรก็เป็นได้ครับ ลองหัดนั่งสมาธิสวดมนต์ภาวนาก่อนแล้วกันครับ

Ps. ของอะไรขึ้นผมไม่รู้ล่ะ น้ำมันราคาลงผมพอใจมากครับ  :095:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 04:09:40 »
แล้วที่เค้าว่ากานว่า

นั่งสมาธิแล้วให้นึกถึงรอยสักแล้วจะขึ้นเนี่ย

จิงป่ะครับ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับ

เพราะเพื่อนผมมันบอกว่ามันก้อเป็นแบบผม

คือผมอยากรู้วิธีที่จะทำให้เย็นลงอ่ะครับ    :009: :009:

เผื่อบางทีพรั้งเผลอไป

ใครเคยมีประสบการณ์ทางด้านนี้ก็ช่วยมาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ

P$.ผมจะเป็นอย่างงี้เฉพาะตอนโมโหมากๆอ่ะครับ  :075: :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 04:21:59 »
ครับผม มันเกิดขึ้นด้วยหลายๆ ปัจจัย แค่ศรัทธาในพระหลวงพ่อที่เรานับถือ

หลวงพี่ที่ท่านลงอักขระเลขยันต์ลงผิวหนังเรา ศรัทธาในครูบาอาจารย์ทั้งหลาย

ที่ใส่อักขระเลขยันต์ที่ท่านเรียนมาด้วยความยากลำบาก ลงไปให้เรานั้น

ล้วนมีความหมายดีทั้งสิ้น... จงทำให้ดีและดีที่ได้ทำเหอะครับผม  :089: เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 10:59:51 »
คือผมอยากรู้ว่าคนที่สักน้ำมันกับสักหมึกเนี่ย
เวลาขึ้นจะแตกต่างกันมั้ย
สักหมึกจะขึ้นแรงกว่าหรือยังไง ???????
คือผมไปสักน้ำมันมาแล้วผมเคยรุ้สึกแบบ
ตัวชาๆ หายใจถี่ๆ เหมือนกับรุ้ตัวแต่ควบคุมตัวเองไม่ได้
นั่นใช่ของขึ้นรึป่าวแล้วก้อสักหนุมานกับเสือเวลาขึ้นจะเป็นยังไง
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคับผู้รู้ทั้งหลาย     :054: :054: :054:
เหมือนกันครับ สำหรับหมึกกับน้ำมัน พระอาจารย์ท่านประสิทประสาทวิชาให้อย่างเต็มที่เหมือนกันครับ เรื่องของขึ้นอยู่ที่จิตครับผมอย่างที่หลวงพ่อเปิ่นท่านได้กล่าวไว้ครับผม  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 11:10:17 »
ไม่เกี่ยวกันนะครับ
หมึกกับน้ำมัน พุทธคุณขลังเท่ากันทุกประการครับ
แต่ว่าหมึกมันติดตัวไปตลอดชีวิตครับ
ส่วนคนสักน้ำมันนั้น โบราณท่านเรียกว่าเป็น พวก เสือซ่อนเล็บ
คือมีดีแต่ไม่ให้คนอื่นรุ้ หุๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 11:13:21 »
ส่วนเรือ่งท่าทางของรูปสัตว์ที่สักนั้น
สังเกตุง่ายๆครับ เสือจะแสดงออกมาในรูปของการคำราม
เสียงดัง จะกางมือออกเป็นรูปกรงเล็บเลย
ส่วนหนุมานหรือลิง เท่าที่ผมประสบมา บางคนถึงกับร้องเจี๊ยกเลย
ร้องเหมือนลิงจริงๆนะครับ หรือบางคนนี่ถึงกับกระโดดเลยก็มี
นั่งๆอยู่กระโดดสูงได้ถึงเกือบๆสองเมตรนี่ก็เคยเจอครับ
สักรูปอะไร บางครั้งการของขึ้นถ้าไม่อยากขึ้นทำง่ายๆครับ
ควบคุมมันให้ได้ ตัวเรานั้นเป็นของเราครับ ถ้าใจเราแข็ง มีสติกำหนดรับรู้ไม่ปล่อยให้ออกไปตาม
อาการที่กำลังเกิด เราก็สามารถควบคุมร่างกายของเราได้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 11:24:36 »
ของขึ้นเป็นแบบนี้หรือเปล่าจ๊ะท่านก๊อต...

..เอาแค่ขนลุกๆ ให้พออิ่มเอิบกับพุทธคุณก้พอแล้วนะครับ..

..เชื่อผมเถอะครับ สวดมนต์ภาวณา สมาธิ สร้างฐานบารมีให้กับตัวเอง ดีกว่ามานั่งหาคาถาปลุกของนะครับ..

..สุขกาย อิ่มใจกับบุญที่ได้ทำ สร้างบารมีให้ตัวเอง คุณพระคุ้มครองครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 12:06:19 »
เห้ยยยยพี่เอ๊ก ดูดู๊ดู ดูพี่ทำ ทำไมถึงทำกับผมด้ายยยยยยยยยยยยยยย
ม่ายยอมๆๆๆ ผมเสียหายหลายแสนเลยง่า :070:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 10:41:12 »
โอเค ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว :053:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 10:57:37 »
อย่าห่วงเรื่องของขึ้นกันเลยครับท่าน เป็นกิเลสเปล่าๆ คือเห็นคนนั้นขึ้นก็อยากของขึ้นมั่ง
ขึ้นหรือไม่เวลาเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นกับตัวขอให้อาจารย์ท่่านคุ้มครองก็พอครับ
หมั่นสวดมนต์ เจริญสมาธิ รอยสักที่อยู่บนกายเรานี้ไว้เพื่อระลึกถึงองค์สัมมาสัมพุทธเจ้า
รอยสักล้วนแล้วมาจากคำสวดสรรเสริญท่าน และเพื่อให้ระลึกถึงครูอาจารย์ที่ประสิทธิประสาทวิชาให้
ถ้าของจะขึ้นก็ให้ขึ้นโดยที่ไม่รู้ตัวเองอย่าไปปลุกเลยครับเหมือนไปบังคับให้ขึ้น(เขาอาจหลับอยู่)
ไว้ให้พระอาจารย์ท่านปลุกให้ดีกว่า
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 11:28:02 »
ผมสักมาได้หลายปีแล้วครับ

ไม่เคยของขึ้น

แต่ผมก็ไม่ได้เสื่อมศรัทธาต่ออาจารย์ที่สักให้ผมครับ
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 11:37:32 »
ของคงไม่ได้ขึ้นกันทุกคนหรอกเนอะ อยู่ที่ใจมากกว่า

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 12:13:00 »
หมึกหรือน้ำมัน ก็พุทธคุณเดียวกัน แต่น้ำมันหนาวง่าย หมึกร้อนง่ายครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 01:21:57 »
**ไม่เคยขึ้นครับ เคยแต่วูบวาบฯ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 02:32:43 »
**ไม่เคยขึ้นครับ เคยแต่วูบวาบฯ

เป็นไงล่ะ ที่ว่า "วูบวาบ" อยากร้จัง :095:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 06:00:21 »
สักมาแล้ว มีอะไรดีๆเข้ามาในชีิวิต รู้สึกดีขึ้น จนสังเกตได้  แค่ี้นี้ก็พอใจแล้วครับ

ของจะขึ้นหรือไม่ขึ้น ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง

หมึกกับน้ำมันขึ้นเหมือนกันครับ อยู่ที่่ว่าสักยันต์อะไรมากกว่า

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 03:28:15 »
ทุกอย่างอยู่ที่ใจครับท่าน จงหมั่นทำกรรมดีไว้เถิดจะเกิดผล 13;
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ nimjing

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 ต.ค. 2551, 06:12:19 »
ทุกอย่างอยู่ที่ใจครับท่าน จงหมั่นทำกรรมดีไว้เถิดจะเกิดผล .............จิงของเขาคับ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 ต.ค. 2551, 10:55:02 »
ของขึ้นเป็นแบบนี้หรือเปล่าจ๊ะท่านก๊อต...

..เอาแค่ขนลุกๆ ให้พออิ่มเอิบกับพุทธคุณก้พอแล้วนะครับ..

..เชื่อผมเถอะครับ สวดมนต์ภาวณา สมาธิ สร้างฐานบารมีให้กับตัวเอง ดีกว่ามานั่งหาคาถาปลุกของนะครับ..

..สุขกาย อิ่มใจกับบุญที่ได้ทำ สร้างบารมีให้ตัวเอง คุณพระคุ้มครองครับ..

ใคร หนะครับ คุ้นๆจังเลยนะครับ  :095: