ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเครื่องลางของขลังจังหวัดเชียงใหม่  (อ่าน 8986 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุมานเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว
พอดีอยากทราบว่าเชียงใหม่มี เครื่องลางของขลัง อะไรดีๆบ้างคับ แนะนำหน่อยคับ

ออฟไลน์ bughum31

• ตติยะ
รบกวนผู้รู้ทางเหนือด้วยครับ

ออฟไลน์ Khun-roj

• ตติยะ
ส่วนมากจะเป็นพวก เครื่องรางทาง เสน่ห์ อ่ะครับ

ถ้าเป็นพวกอย่างอื่นก็คง ตะกรุดกาสะท้อน ของครูบาน้อย

แล้วก็จะเป็นพวกหนังเสือไฟงี้อ่ะครับ

นอกนั้นก็มีอีกมากมาย บอกไม่หมดครับ  :016:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตระกรุดหนังเสือไฟครูบาน้อย วัดศรีดอนมูลครับ :005: เชียงใหม่
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ทางเหนือที่ดังและร้อนแรงตลอดกาลคงไม่พ้น ผ้ายันต์ม้าเสพนางของครูบาวัง วัดบ้านเด่นอะครับ
นอกนั้นก็เป็นพวก อิ่น(ของขลังของทางเหนือแท้ๆมีมาแต่โบราณแล้ว)
ตะกรุดยันต์หนีบ เทียนมงคล ตะกรุดหนังควายเผือก พวกเขี้ยวเสือเขี้ยวหมีก็มีด้วยเช่นกันครับ
ตะกรุดของหลวงปู่ครูบาดวงดี ก็ดีเหมือนกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ทางเมตตา มีเสน่ห์ มีอะไรบ้างอ่ะ แบบสายพุทธคุณนะ อยากรู้ แล้วพวกคงกะพันด้วย

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
แผ่นจารยันต์เทวดาหลงห้อง ยันต์จำปาสี่ต้น ยันต์หนีบ

ถ้าสายสักยันต์เหนียวๆก็ต้องเสือเจ็ดป๊อด ครับ ตอนสักกินเนื้อสดๆไปด้วย
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ช่ายคับผม เสือเจ็ดป๊อด
สักเป็นเสือแยกส่วน ครับ หัวไปทาง ขาไปทาง หางไปทาง
แปลกดีเหมือนกัน แต่เค้าว่าเหนียวสุดๆเหมือนกันครับผม
ทางเหนือหมูทองแดง ก็เยี่ยมครับ หมูหัวอาง หมูหลังบาก หรือจะสักตัวมอมก็งามไม่ใช่น้อย
อิอิ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตะกรุดกาสะท้อน แน่นอนอยู่ครับผม ประสบการณ์มากมาย  :054:

• สัตตมะ
  • **
ตะกรุดกาสะท้อน แน่นอนอยู่ครับผม ประสบการณ์มากมาย  :054:

แล้วดีด้านไหนล่ะ ตะกรุดยันต์หนีบ เป็นไง ชื่อแปลกดี เทียนมงคลเป็นไง

• เด็กวัด
ตะกรุดยันต์หนีบก็เป็นของทางเสน่ห์ครับ
วิธีใช้เค้าให้เขียนชื่อคนรัก สอดในตะกรุดให้ตะกรดหนีบชื่อไว้แล้วเอาสอดไว้ใต้หมอนที่เรานอน
สวดคาถาทุกๆคืน เค้าว่ากันว่าไม่เกินเจ็ดวันทนไม่ได้ต้องมาหาเราแล เหอๆๆๆ
ส่วนเทียน เค้าเอาไว้จุดบูชาพระครับเป็นการสะเดาะเคราะห์ต่อชะตาคนจุดไปในตัว
ทำยากมากๆ เพราะไส้เทียนต้องใช้กระดาษสาลงอักขระแล้วปลุกเสกตอนขวั่นต้องให้หญิงพรหมจรรย์เป็นคนขวั้น
ไส้ด้วย แถมต้องเอามาปลุกเสกในระยะเวลาที่ยาวนานอีกครับ
ส่วนตะกรุดกาสะท้อนคือกลับจากร้ายให้กลายเป็นดี ครับ แก้กรรมที่ไม่หนักมากได้

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น่าสนใจครับ  ทางเหนือมีวิชาแบบรักกัน  โรแมนติคดี 

• ตติยะ
แผ่นจารยันต์เทวดาหลงห้อง ยันต์จำปาสี่ต้น ยันต์หนีบ

ถ้าสายสักยันต์เหนียวๆก็ต้องเสือเจ็ดป๊อด ครับ ตอนสักกินเนื้อสดๆไปด้วย

พี่โจ้ครับ ไม่ได้คุยกันนาน ว่าแต่เสาร์ นี้พี่ไปไหมครับ วัดเชียงขาง ถ้ายังไงโทรติดต่อผมได้นะพี่ ^ ^  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

พระรอด วัดพระสิงค์

พระรอดวัดพระสิงห์ สร้างเมื่อปี พ.ศ.2496 เพื่อเป็นอนุสรณ์ในการสร้างพุทธสถานในจังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งได้กระทำพิธีวางศิลาฤกษ์ เมื่อวันที่28 พฤษภาคม พ.ศ.2496 เวลา 11.45 น. และในเดือนเดียวกันนั้นเอง ตรงกับวันขึ้น10ค่ำ เดือน7 ปีมะเส็ง จัตวาศก จุลศักราช 1315 เริ่มพิธีเวลา 9นาฬิกา 21นาที 41 วินาที และเริ่มจุดเทียนชัยเวลา 19.20 น. โดยมีพล.ต.อ.เผ่า ศรียานนท์ เป็นประธาน ประกอบพิธีมหามงคล ตามกำหนดพระรอดชุดนี้มีกำหนดการสร้างจำนวน 84,000 องค์ เพื่อนำรายได้สมทบทุนสร้างพุทธสถาณเชียงใหม่ แต่เนื่องจากเป็นพระที่ทำเยอะอีกทั้งเวลาในการเตรียมการก็มีน้อย ทำให้เมื่อใกล้ถึงวันพิธีกดพิมพ์พระได้ไม่ครบตามจำนวน 84,000 องค์(ได้ประมาณ 64,000-74,000 องค์ ไม่แน่ชัด) ดังนั้นจึงหาทางแก้โดยการเหมาพระรอดที่มีขายทั่วไปในยุคนั้น มาเข้าพิธีเพิ่มให้ครบตามจำนวน 84,000 องค์ วัสดุในการสร้างใช้ดินบริเวณทิศเหนือของวัดพระคง จังหวัดลำพูน ซึ่งเชื่อกันว่าพระรอดมหาวันในสมัย จามเทวีวงศ์ก็ใช้ดินบริเวณนี้สร้าง จึงทำพิธีตั้งศาลเพียงตาอารธนาขอจากพระพุทธรูปและอารักษ์ที่รักษา ดินแดนแห่งนั้น จากนั้นขุดลงไปเพียง 3 ศอก ก็พบดินขวยปูตามที่ต้องการ ลักษณะดินละเอียดเหนียว เมื่อนำมาสร้างพระแล้วแกร่งและสวยงามมาก เมื่อได้ดินที่ต้องการแล้วก็ให้ อ.ผู้ทรงคุณวุฒิละลายดินด้วยน้ำพระพุทธมนต์ แล้วนำมากรองด้วยผ้าขาว เก็บผงดินที่ละเอียดเหมือนแป้งมาผสมกับผงพระธาตุ ผงพระเปิม ผงพระเลี่ยง ผงพระคง ผงพระรอด ผงสมเด็จบางขุนพรหม ผงตรีนิสิงเห ผงปัทมัง ผงพุทธคุณ และผงอิทธิเจของพระเกจิอาจารย์รุ่นเก่า เช่นหลวงปุ่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า เมื่อผสมจนเข้าเนื้อเดียวกันแล้วก็ปั้นเป็นก้อนกลม ขนาดเท่าผลส้ม ส่งลงมากรุงเทพ ให้อ.ฉลอง เมืองแก้ว(อ.ขมังเวทย์) เป็นผู้ทำพิธีใส่ธาตุ แล้วนำกลับสู่เมืองลำพูน เพื่อให้ช่างพิมพ์องค์พระออกมาซึ่งมีทั้งหมด 11 พิมพ์ เมื่อถึงเวลาฤกษ์ พระมหาราชครูวามมุณี กับท่านพราหมณ์พระครูศิวาจารย์แห่งกรุงเทพ เป็นประธานฝ่ายพราหมณ์ มหาปัญจพิธีโอมอ่านศิวะเวทย์อัญเชิญท้าวเทพยดาทั้งหลายที่สิงสถิตในแผ่นดินล้านนา อัญเชิญพระวิญญาณ เจ้าแม่จามเทวีและกษัตริย์ทุกพระองค์ เมื่อจุดเทียนชัย พระมหาราชครูอ่านโองการชุมนุมเทวดา เสร็จแล้วพราหมณ์เป่าสังข์ จบแล้วคณาจารย์ทั้งหมดนั่งปรกบริกรรม ปลุกเศกเป็นเวลา 3 วัน 3 คืน

.....คณาจารย์ที่ร่วมกันปลุกเสกมีมากมายหลายท่าน เช่น....
เจ้าคุณศรีสมโพธิ์ วัดสุทัศน์
เจ้าคุณศรีสุวรรณวิสุทธิ์ เจ้าคณะจังหวัดลำปาง
หลวงปุ่นาค วัดระฆัง
หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ
หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
ครูบาวัง วัดบ้านเด่น
พระครูอาคมสุนทร วัดสุทัศน์
หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้
หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
หลวงพ่อภักดิ์ วัดบึงทองหลาง
หลวงพ่อทบ วัดเขาชนแดน
หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง
หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ
หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ
หลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้ว
หลวงพ่อสำเนียง วัดเวฬุวัน
ฯลฯ

ในขณะทีทำพิธีบวงสรวงเจ้าแม่จามเทวี มีฝูงผีเสื้อเป็นจำนวนมากบินมาอยู่เหนือเครื่องสังเวย แล้วกระจายบินหายไป คืนที่กระทำพิธีฟ้าคะนองตลอด เกิดแสงแปลบปลาบทั่วท้องฟ้า อากาศเยือกเย็นผิดจากวันอื่นๆ ส่วนคณาจารย์ทั้งหลายต่างเกิดนิมิตรเป็นมงคลต่างๆกัน น่าอัศจรรย์ยิ่ง
ประสบการณ์ของพระรอดวัดพระสิงห์ ก็เป็นที่ประจักษ์แก่สาธารณชน เช่นในคราวที่เกิดสงครามเวียดนาม ประเทศไทยได้ส่งทหารไปร่วมรบกับอเมริกา ส.อ.ธาริน แสงศิริ ได้ถูกส่งตัวไปร่วมรบด้วย ( กองพันเสือดำ ) ซึ่ง ส.อ.ธาริน ได้เล่าว่า ได้รับพระรอดรุ่น 96 จากบิดา คล้องคอไปเพียงองค์เดียว เมื่อได้รับมอบหมายให้ออกลาดตระเวณ ขากลับขณะกำลังกลับเข้าข่าย ก็โดนระเบิด และ ถล่มยิงด้วยอาวุธหนักของเวียดกง ชนิดที่ว่าไม่ได้ตั้งตัว ส.อ.ธาริน บอกว่าขณะกำลังล้มตัวลงเพื่อยิงต่อสู้ ได้เห็นเพื่อนทหารร่วมกองลาะตระเวณโดนอาวุธของเวียดกง ล้มตายกันเกลื่อนกลาด มารู้ตัวอีกทีก็อยู่บนเตียงในโรงพยาบาลแล้ว ร่างกายไม่มีบาดแผล แต่ปรากฏรอยช้ำเป็นจุดๆ ทั่วร่างกาย นี่ล่ะครับ ประสบการณ์ที่ฟังแล้วขนลุกจริงๆ นี่ถ้า สอ.ธารินไม่ได้บูชาพระรอด วัดพระสิงห์แล้ว ป่านนี้จะเป็นอย่างไรผมไม่อยากคาดเดา

• ตติยะ
ถ้าจะให้พูดถึงวิชาสาย เชียงใหม่ พูดยังไงก็ไม่หมดครับ 55+

ที่ลืมไม่ได้อีกอย่างของภาคเหนือ คงจะเป็นขุนแผนครับ ขุนแผนภาคเหนือ มีหลายรุ่นที่ดังและประสบการณ์มากครับ

เช่น ขุนแผนของครูบาจันต๊ะ ขุนแผนสายพรายของวัดเชียงขางครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ขอขอบคุณที่มา
http://www.soonXXXX.com/board/index.php?s=82f74640a07ed7001743521ca2f27900&act=ST&f=4&t=7595 

ลิงค์ดังกล่าวมีข้อความเนื้อหา ในการซื้อขายแลกเปลี่ยนวัตถุมงคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2551, 08:45:42 โดย โองการยันนะรังสี »

• เด็กวัด
พระดี ของภาคเหนือ เหมือนกัน ครับ ถ้ากรุลำพูน คงได้แต่มอง ครับ ...แต่ถ้าเป็นของวัดพระสิงค์ ......ยังพอหาเก็บได้อยู่ ครับ

• สัตตมะ
  • **
ตะกรุดยันต์หนีบก็เป็นของทางเสน่ห์ครับ
วิธีใช้เค้าให้เขียนชื่อคนรัก สอดในตะกรุดให้ตะกรดหนีบชื่อไว้แล้วเอาสอดไว้ใต้หมอนที่เรานอน
สวดคาถาทุกๆคืน เค้าว่ากันว่าไม่เกินเจ็ดวันทนไม่ได้ต้องมาหาเราแล เหอๆๆๆ
ส่วนเทียน เค้าเอาไว้จุดบูชาพระครับเป็นการสะเดาะเคราะห์ต่อชะตาคนจุดไปในตัว
ทำยากมากๆ เพราะไส้เทียนต้องใช้กระดาษสาลงอักขระแล้วปลุกเสกตอนขวั่นต้องให้หญิงพรหมจรรย์เป็นคนขวั้น
ไส้ด้วย แถมต้องเอามาปลุกเสกในระยะเวลาที่ยาวนานอีกครับ
ส่วนตะกรุดกาสะท้อนคือกลับจากร้ายให้กลายเป็นดี ครับ แก้กรรมที่ไม่หนักมากได้

อยากได้จัง ตะกรุดยันต์หนีบ กับ ตะกรุดกาสะท้อน ทั้ง 2 อย่างที่ว่านะ จะหาเช่าได้ที่ไหน เอาแบบว่าไม่หลอกกันนะ ราคาเป็นกันเองน่ะ
พอจะทราบข้อมูลบ้างป่าว  :054:

• สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
ยันต์หนีบ นี้ พระทางภาคเหนือท่านทำกันเยอะพอประมาณ

แต่ว่าตะกรุดกาสะท้อนนี้ เห็นที่ดังๆก็จะมีแต่ของครูบาผัด-ครูบาน้อย

• สัตตมะ
  • **
ยันต์หนีบ นี้ พระทางภาคเหนือท่านทำกันเยอะพอประมาณ

แต่ว่าตะกรุดกาสะท้อนนี้ เห็นที่ดังๆก็จะมีแต่ของครูบาผัด-ครูบาน้อย

ทำไงถึงจะได้มาซึ่งทั้ง 2 อย่างนี้ล่ะ :054:

• ตติยะ
ตะกรุด ครุบาน้อยท่านทำมาเรื่อยๆ ครับ ณ ปัจจุบันก็ยังมีอยู่ที่วัดครับ

ส่วนยันต์หนีบ ผมก็ยังไม่มีเช่นเดียว กันครับ 55+

• สัตตมะ
  • **
ตะกรุด ครุบาน้อยท่านทำมาเรื่อยๆ ครับ ณ ปัจจุบันก็ยังมีอยู่ที่วัดครับ

ส่วนยันต์หนีบ ผมก็ยังไม่มีเช่นเดียว กันครับ 55+

แล้ววัดอยู่ที่ไหน จะติดต่อเช่าได้ไงล่ะ  :086:

• สัตตมะ
  • **
แล้วยันต์พวกนี้เป็นด้านพุทธคุณรึเปล่า

• ตติยะ
แล้วยันต์พวกนี้เป็นด้านพุทธคุณรึเปล่า

น่าจะเป็นนะครับ เพราะไม่ได้ใช้ของพวกสายพรายในการสร้าง

ส่วนวัดศรีดอนมูลหรอครับ ถ้าไม่ได้เข้ามาในเชียงใหม่

วัดศรีดอนมูล ๕๘ หมู่ ๘ ต.ชมภู อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐
                        โทรศัพท์ ๐๕๓-๔๒๑๐๔๐ ๐๕๓-๔๒๐๒๗๗

Email : watsridonmoon@yahoo.com

ปล.ผมไม่ได้โฆษณานะครับ เพระผมไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับวัดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2551, 08:52:02 โดย โองการยันนะรังสี »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลองติดต่อตามที่น้องโรจน์ บอกน่ะครับ บูชาผ่านวัดโดยตรง

ราคาประมาณดอกล่ะ 100-300 ครับ

• ตติยะ
พี่โจ้ เสาร์นี้ ไปอ.สมกันไหมครับ พอดีพี่สิงฆ์ดำจะพาไปฝากตัวให้สัก อ่ะครับ

ค่าครูอ.สม ตอนนี้ราคาสมน้ำสมเนื้อเหมือนกันนะพี่  :095:

ท่านมีเมตตา เสมอครับ นับถือมานาน

ปล.ถ้าจะไปวัดเชียงขางเราไปตอนเช้า แล้วไปอ.สมบ่ายไหมครับ เพราะพี่สิงฆ์ดำนัดผมบ่ายอ่ะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พี่โจ้ เสาร์นี้ ไปอ.สมกันไหมครับ พอดีพี่สิงฆ์ดำจะพาไปฝากตัวให้สัก อ่ะครับ

ค่าครูอ.สม ตอนนี้ราคาสมน้ำสมเนื้อเหมือนกันนะพี่  :095:

ท่านมีเมตตา เสมอครับ นับถือมานาน

ปล.ถ้าจะไปวัดเชียงขางเราไปตอนเช้า แล้วไปอ.สมบ่ายไหมครับ เพราะพี่สิงฆ์ดำนัดผมบ่ายอ่ะครับ

ไปด้วยได้ปล่าววว

ออฟไลน์ bughum31

• ตติยะ
ช่วงนี้ทางเหนือมาจริงๆ อยากได้บ้างครับแต่ก็ติดแต่ระยะทางนี่แหละ

• สัตตมะ
  • **

น่าจะเป็นนะครับ เพราะไม่ได้ใช้ของพวกสายพรายในการสร้าง

ส่วนวัดศรีดอนมูลหรอครับ ถ้าไม่ได้เข้ามาในเชียงใหม่

วัดศรีดอนมูล ๕๘ หมู่ ๘ ต.ชมภู อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐
                        โทรศัพท์ ๐๕๓-๔๒๑๐๔๐ ๐๕๓-๔๒๐๒๗๗

Email : watsridonmoon@yahoo.com

ปล.ผมไม่ได้โฆษณานะครับ เพระผมไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับวัดเลยครับ

ได้ลองติดต่อไปยังผู้รู้เรื่องยันต์นี้ ท่านก็บอกว่าเป็นพุทธคุณนะ เพราะว่าถ้าเป็นด้านไสยพรายคงไม่สู้ล่ะ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ครูบาน้อย ตอนนี้ท่านสร้างตะกรุดกาสะท้อนรุ่น ปาฏิหาริย์   สร้าง 2551 ดอกครับ  :015: