ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเครื่องรางสายเขมร  (อ่าน 12367 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
ว่าด้วยเครื่องรางสายเขมร
« เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 01:53:55 »
      เขมร หรือประเทศกัมพูชานั้น เป็นดินแดนที่อยู่ติดกับประเทศไทย และคนเขมรส่วนใหญ่
มีความรู้ด้านไสยเวทย์ไม่มากก็น้อย และของเขมร พี่น้องหลายท่านคงเคยได้ยินว่า ของเขมรแรง
เขมรเขาก็มีเครื่องรางที่เล่นหากันเหมือนกัน  ติดตามได้แล้ครับ
      1.  งั่ง งั่งมีทั้งงั่งเกศตรง งั่งเกศคด และยังแบ่งตาแดง และตาไม่แดง  ปัจจุบันงั่งของ
แท้นั้นหายากมาก ๆ จนถึงมากที่สุด  การพิสูจน์งั่งว่าแท้หรือเก๊  หากนำงั่งคว่ำหน้าไว้ที่พื้น แล้วให้
ผู้หญิงเดินข้าม  หากของแท้จะพลิกตัวกับมาเอง  สรรพคุณหนักไปทางมหาเสน่ห์ และแคล้วคลาด
คงกระพันเป็นหลัก  งั่งนั้นชอบของสกปรก ลามก อาทิ เลือดวัวสด ๆ  ชุดชั้นในของหญิงสาวหาก
มีกลิ่นยิ่งชอบมาก ๆ  ในเขมรคนที่เล่นของในปีหนึ่งจะมีพิธีเลี้ยงงั่งกัน 1 ครั้ง บางครอบครัวจัดปี
ละ 2 ครั้งก็มี
      การคล้องงั่งให้คล้องที่เอว  ไม่สมควรมาคล้องคอรวมกับพวงพระเด็ดขาด ให้เขาอยู่ใน
ที่ที่สมควรอยู่  และที่คนทั่วไปกล่าวว่าหากคล้องงั่งที่เอวแล้ว คล้องพระที่คอ พระจะเสื่อม กระผม
เคยเรียนถามอาจารย์ที่แก่กล้าด้านไสยเวทย์ถึง 2 ท่าน ยืนยันว่าไม่จริง เป็นความเชื่อเท่านั้นเอง
เพียงแต่เราให้เขาอยู่ในที่ที่สมควรอยู่ กล่าวคือที่เอว หรือต่ำกว่าเอว 

ท่านอาจารย์จักรชัย เคยกล่าวว่าเมื่อ 40 ปีก่อน เคยเห็นงั่งของแท้ ๆ วางงั่งคว่ำหน้า
ไว้กับพื้น แล้วให้ผู้หญิงเดินข้าม ผลคืองั่งพลิกตัวกลับมาด้านหน้าเอง  และเจ้าของงั่ง ยอมรับว่า
เมียเยอะมาก ๆ ท่านว่ามีไม่ต่ำกว่า 20 คน ด้วยอานุภาพของงั่ง แต่เงินทองไม่ค่อยมี จะมีได้อย่างไร
เลี้ยงผู้หญิงหมดครับ  สุดท้ายปัจจุบันเจ้าของงั่งกลายเป็นปอบ เพราะผิดครู เข้าใจว่าผิดภรรยาชาวบ้าน
หรือได้หญิงแล้วไม่รับเลี้ยง ทิ้งขว้างนั่นเอง

สาเหตุที่งั่งตาแดง ไม่ใช่เอาพลอยสีแดงมาใส่นะครับ แต่เป็นการเพิ่งกสิณของผู้มีสมาธิ
จิตและอาคมแก่กล้า จนดวงตาของงั่งกลายเป็นสีแดง  กระผมเคยคุยกับนักเสี่ยงโชคพนันเช่นกัน
ว่าเวลาไปเล่นพนันในบ่อนเขมร ต้องพกงั่งไปด้วย และต้องสกิดงั่งว่าตื่นได้แล้ว ช่วยให้ได้เงิน
จะเลี้ยงด้วยเลือดวัว และก็ได้ดังใจหวังจริง  การเล่นเครื่องรางประเภทงั่งนี้จะเป็นเฉพาะกลุ่มเท่านั้น
เคยคุยกับเซียนพระ ว่าเคยมีเสี่ยเจ้าของโรงงานผู้หนึ่งสั่งมาว่า หางั่งให้ที โดยจ่ายเป็นเงินสด 1 แสน
บาท แต่ก็หาของแท้ไม่ได้ เล่นจนยางรอสึกไปเลย  วิธีพิสูจน์ของเสี่ยคือ วางงั่งคว่ำหน้าไว้ที่พื้น
แล้วให้ผู้หญิงเดินข้าม หากพลิกตัวกับเอง ยอมจ่ายทันที 1 แสนบาท เพื่อซื้องั่งองค์นั้น และงั่งของ
แท้ส่วนใหญ่เป็นเนื้อสำริดหรือเนื้อชินตะกั๋วเท่านั้น
      หลายคนเข้าใจว่างั่งนั้นเป็นพระชัย ลักษณะคล้ายแต่ไม่ใช่ เคยเรียนถามอาจารย์ท่านว่า
เป็นฆราวาสที่แก่กล้าอาคมท่านหนึ่ง โดยเฉพาะด้านมหาเสน่ห์ชงัดนัก ถ้าของแท้ประเภทหญิงเคาะ
ประตูเขาหาตอนกลางคืน หรือหอบผ้าหอบผ่อนมาอยู่ด้วยครับ

2  แม่เป๋อ  เป็นรูปหญิงเปลือยกาย นั่งถ่างขา และเห็นอวัยวะเพศ  อานุภาพด้านมหาเสน่ห์
และแคล้วคลาดเป็นหลัก  ผู้หญิงกลางคืนส่วนใหญ่นิยมใช้กัน เพื่อให้ลูกค้าติด  กระผมเคยเห็น
ร้านค้าบางร้านตั้งแม่เป๋อไว้ที่ตู้กับข้าว  ข้าวแกงก็ไม่อร่อย แต่ทำไมคนซื้อเยอะจัง พอร้านอาหาร
ฝั่งตรงข้ามเห็น เลยต้องเอาปลัดขิก หรือพ่องัด (เป็นรูปผู้ชายนั่งถ่างขา โชว์เครื่องเพศ) หันหน้า
ชนกับแม่เป๋อฝั่งตรงข้ามเพื่อแก้เคล็ด
       หลวงปู่ฉาบ วัดคลองจันทร์ ท่านเคยสักแม่เป๋อไว้ที่สะโพกท่าน และเคยถ้าให้ศิษย์เอา
ปืนยิงท่าน แต่ศิษย์ไม่กล้าจึงขอรองแค่ปืนลม เชื่อไหมว่ายิงไม่ออกครับ  กระผมเคยคุยกับอดีต
นักเลงย่านสมุทรปราการคนหนึ่งว่า ในอดีตเคยมีเพื่อนเอาเป๋อมาให้บอกว่าเหนียวนะ เลยเอาเป๋อ
ตั้งไว้ที่โต๊ะหินสนาม และยิงด้วยจุดสอง สอง  ระยะเผาขน ออกทุกนัด แต่กระสุนไม่โดนเป๋อ
และเป๋อไม่กระเด็นไปไหนด้วย นับว่าเป็นเรื่องที่แปลกมาก ๆ เพราะธรรมชาติยิงด้วยปืนระยะเผา
ขน และระดับแกด้วยไม่พลาด แต่พลาด กระสุนกระแทกรอบ ๆ แม่เป๋อแต่ไม่โดนครับ
      การคล้องแม่เป๋อให้คล้องที่เอวนะครับ อย่าคล้องคอไม่เหมาะสม  แม่เป๋อปัจจุบัน
เกจิอาจารย์หลายท่านสร้างที่รู้ อาทิ หลวงปู่ฤทธิ์ วัดชลประทานฯ , หลวงตาชื่น วัดตาอี
และที่ว่าใครคล้องเป๋อที่เอว และพระบนคอจะเสื่อม เพื่อนกระผมเคยเรียนถามหลวงปู่ฉาบ
วัดคลองจันทร์ จ.ชัยนาท ท่านว่าไม่จริง ถ้าเป็นเช่นนั้นของของแกเสื่อมหมดแล้วซิ 
หลวงปู่ฉาบนี้เก่งด้านพญาช้างครับ ใครมีผ้ายันต์ช้าง ด้านค้าขายเฝ้าร้านขึ้นชื่อ มาก ๆ
คนแถวชัยนาท และเซียนพระที่เล่นสายแกรู้ดีครับ และแหวนก็ขึ้นชื่อมาก เพื่อนผมเคย
เห็นลุงคล้องแหวนแกและดึงงูเห่าออกจากรูงู แต่งูไม่กัด ไม่ฉก ไม่สู้ เหมือนต้องมนต์
แต่ที่นิ้วลุงมีแหวนหลวงปู่ฉาบใส่อยู่ไม่มีพระเครื่องบนคอแม้แต่องค์เดียว  ตอนแกเสีย
อายุ 93 ปี  เพื่อนผมคนนี้ศิษย์สายตรงแทงหวย 93 ได้มาหลายหมื่นบาท ถึงขนาด
ดีใจออกหน้า โทรหาพวกผมบอกว่าเลี้ยงใหญ่ครับ ฮิฮิ เราก็พลอยได้ลาภปากไปด้วย

3.  พระชัยคล้องช้าง  เป็นพระขนาดใหญ่ไว้คล้องที่คอช้าง เวลาออกศึกในครั้งโบราณ
สรรพคุณ แคล้วคลาด และนำชัยเป็นหลัก ขนาดใหญ่พอสมควร ไม่นิยมคล้องคอครับ เพราะ
หนัก และเป็นเนื้อสัมฤทธิ์ส่วนใหญ่ และขนาดองค์พระก็ใหญ่ประมาณฝ่ามือคนเรานี่เอง แต่เป็น
พระครับ

บทสรุปสุดท้านของผู้เขียนกระผมว่าคล้องพระ หรือคล้องเทพดีที่สุดครับ  ของพวก
นี้หากใช้ไม่เป็นจะเป็นบาปมากกว่า และตนเองเดือนร้อนด้วย  คอลัมน์นี้ผู้เขียนเขียนขึ้นมา
เพื่อนำเสนอความรู้ด้านเครื่องรางให้เพื่อนสมาชิกเท่านั้น มิได้มีเจตนาเป็นอื่น ขอบคุณครับ
ที่เข้ามาอ่านคอลัมน์นี้

creditของคุณ อั้ง ศิษย์พ่อแก่ จากเวป http://www.maameu.ath.cx/index.php
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ว่าด้วยเครื่องรางสายเขมร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 09:51:55 »
เป็นคนไทย ใช้ของไทยกันดีกว่า ไหมครับ  ..

ขอบคุณมากครับสำหรับ ความรูู้็ดีๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 10:34:11 »
เป็นคนไทย ใช้ของไทยกันดีกว่า ไหมครับ  ..

ขอบคุณมากครับสำหรับ ความรูู้็ดีๆ

Made In Thailand  :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 10:35:57 »
เคยมีลูกน้องคนนึงเป็นคนบุรีรัมย์เล่นงั่งตาแดง แขวนที่เอว ตอนเซ่นเขาเอาประจำเดือนทา หรือไม่ก็เอาไปถูที่ดอกไม้ของผู้หญิงที่ได้นอนด้วย ทำงานเมาแอ๋ได้ทุกวัน หน้าตาท่าทางไม่มีสง่าราศรี หน้าหมองคล้ำดำ ฝ้าขึ้นเต็มหน้า แต่หญิงติดตรึม  :015:

น่าใช้เหมือนกันนิ  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 10:38:55 »
ได้อย่างเสียอย่างครับ   สาวตรึม แต่ไม่มีสง่าราศี  ลองพิจารณาดูนะครับ ว่า จะเลือกแบบไหน  หุหุ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 10:56:46 »
ได้อย่างเสียอย่างครับ   สาวตรึม แต่ไม่มีสง่าราศี  ลองพิจารณาดูนะครับ ว่า จะเลือกแบบไหน  หุหุ

ขออยู่ดีดี ธรรมดา บูชาพระเจ้า ดีกว่าครับ  :016:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:02:26 »
ของเขมรต้องเจอนี่ !!!!!  :095:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:03:36 »
เห็นผลทันตา แล้วก็ผลน่ะแจ่มเลยล่ะ แต่น่ากลัว คิดว่าพุทธคุณน่ะดีสุด

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:33:59 »
 :073: :073: :073:

ของเขมรแรงจัง

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:37:13 »
ใช่ ของแรงจริงๆ ละ ไม่กล้าเหมือนกัน ถ้าทำไม่ดี  ชีวิตต้องแลกด้วยชีวิตเลยนะ   :003:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 12:44:32 »
เป็นกรรมจริงๆ ครับ เป็นชาวพุทธควรเชื่อเรื่องกรรมบ้างครับ อย่างน้อยก็เป็นเครื่องเตือนสติไม่ให้ไปทำไม่ดีกับใครเขา
ตัวเรายังไม่บรรลุธรรมก็ยังต้องเวียนว่ายตายเกิด ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้าระวังกรรมจะกลับมาหาเรา หรือพี่น้องที่เป็นหญิงของเรา
แฟนเรา ลูกเราน่ะครับ ด้วยความหวังดีครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 01:25:21 »
ของเขมร เขาแรงจริง ยิ่งสมัยก่อน ฟันไม่เข้า แทงไม่เข้า ยิงไม่ออก ยิงไม่เข้า ยิงไม่ถูก
แต่แปลก ช่วงนั้น ญวนบุก เขมรแดงลุย เกือบสิ้นชาติ
พอวันนี้ มันดีขึ้น เสือกบุกข้ามชายแดนไทย จะมาเอาปราสาทหิน......คืน อ้างเขตแดนมั่ว  ขลังจริง :043:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 09:32:24 »
ของอะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีแล้วทำให้เรามีใจคิดที่จะกระทำผิดด้วยกาย วาจา และใจ  กระทำผิดต่อศีล ของสิ่งนั้นไม่ควรใช้ครับ

การมีเมียเยอะ ก็คงปวดหัวไม่ใช้น้อยเลยครับ  เพราะปัญหาต่างๆคงตามมา  ความไม่พอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่  ความไม่สันโดดในคู่ครอง  การไม่ละซึ่งอาสวะกิเลส  ผมว่าไม่ใช่หลักการของพระพุทธศาสนานะครับ

พระพุทธศาสนาสอนให้เราให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา  เพื่อเป็นบันไดไปสู่เป้าหมายสูงสุดคือมรรค ผล นิพพาน

อะไรที่ขัดต่อมรรค  ต่อผล ต่อหนทางพระนิพพาน ผมว่าอย่าใช้เลยครับ

บารมีของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  หาที่จะมีสิ่งอานุภาพใดในสากลโลกมาเปรียบได้อีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 09:29:46 »
ของอะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีแล้วทำให้เรามีใจคิดที่จะกระทำผิดด้วยกาย วาจา และใจ  กระทำผิดต่อศีล ของสิ่งนั้นไม่ควรใช้ครับ

การมีเมียเยอะ ก็คงปวดหัวไม่ใช้น้อยเลยครับ  เพราะปัญหาต่างๆคงตามมา  ความไม่พอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่  ความไม่สันโดดในคู่ครอง  การไม่ละซึ่งอาสวะกิเลส  ผมว่าไม่ใช่หลักการของพระพุทธศาสนานะครับ

พระพุทธศาสนาสอนให้เราให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา  เพื่อเป็นบันไดไปสู่เป้าหมายสูงสุดคือมรรค ผล นิพพาน

อะไรที่ขัดต่อมรรค  ต่อผล ต่อหนทางพระนิพพาน ผมว่าอย่าใช้เลยครับ

บารมีของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  หาที่จะมีสิ่งอานุภาพใดในสากลโลกมาเปรียบได้อีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ใช่เลย  สาธุ :054: :054:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 12:40:24 »
พุทธคุณย่อมแรงกว่าไศยคุณ แต่ในช่วงต้นไศยคุณแรง แต่ไปสักพักพุทธคุณกินขาดยันปลาย และไม่มีผลเสียต่อผู้ถือครองด้วย
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 12:48:30 »
พุทธคุณย่อมแรงกว่าไศยคุณ แต่ในช่วงต้นไศยคุณแรง แต่ไปสักพักพุทธคุณกินขาดยันปลาย และไม่มีผลเสียต่อผู้ถือครองด้วย

ดั่งนิยามที่ว่า...slow but sure.... หรือ ม้าตีปลาย...ช่ายปะพี่พีท...

จาก พรายโชว.... pray-cho presley  :008:

cho presley       

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 06:08:02 »
เนื้อหาข้อมูลเยอะดีครับ
เมื่อก่อนของดีๆมีเยอะ
ไม่เหมือนปัจจุบันเกจิเก่งๆเริ่มหายๆไปหมดเเร้ว

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++