ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้ามที่เน้น............  (อ่าน 4430 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ข้อห้ามที่เน้น............
« เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 12:49:23 »
ไม่เข้าใจข้อห้ามอยู่อย่างนึงนะ
"ห้ามผิดลูกผิดเมียผู้อื่น" หมายความว่า ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีแฟน(สามีหรือภรรยาน่ะ) อยู่  แล้วเกิดไปมีความสัมพันธ์กับฝ่ายตรงข้ามที่มีแฟนแล้ว ก็คือว่าผิดข้อห้ามนี้ใช่ป่าว
แล้วถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีแฟนเกิดไปมีความสัมพันธ์กับฝ่ายตรงข้ามที่ยังโสด ถือว่าผิดมั๊ย
เพราะ อยากรู้มานานก่อนไปสักแล้วล่ะ

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
ตอบ: ข้อห้ามที่เน้น............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 06:10:33 »
ผมว่า ก็ผิดเหมือนกันนะครับ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ข้อห้ามที่เน้น............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 07:16:05 »
ผิด ถ้าเข้ายอมก็ไม่แน่ ฮิ... :045:
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 09:26:30 »
ตามความเข้าใจของผม ใครที่มีเจ้าของแล้วไม่ว่าจะเป็นแฟนหรือแต่งงานอยู่กินกันแล้ว
ก็ไม่สมควรยุ่งเกี่ยวด้วยครับ เพราะของๆใคร ใครก็หวง
มันจะเป็นชนวนที่ทำให้เกิดเรื่องวุ่นวายตามมา จนอาจจะถึงขั้นทำร้ายร่างกายกันจนเสียชีวิตก็ได้ครับ
ถ้าไม่รุ้แล้วเผลอไปยุ่งเกี่ยว อาจารย์ผมบอกว่าไม่เป็นไรครับให้กลับมาจุดธูปขอขมาครูบาอาจารย์ทำตัวใหม่
แต่ว่าต้องเลิกทันทีหลังจากที่รู้ว่าเค้ามีเจ้าของแล้ว ย้ำครับเลิกให้เด็ดขาดและทันทีเลย  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 09:49:39 »
ถ้าเขาเป็นฝ่ายที่เข้ามาหาเราหละครับ :075:

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 12:47:51 »
ขอคุณครับ

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 07:58:47 »
ผิดครับ ดีชั่วรู้อยู่แก่ใจ
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 09:13:24 »
มันก็คือกุศโลบาย น่ะครับ อย่างที่คุณก๊อต ว่าครับ

ถ้าเราไปล่วงเกินคนอื่น แล้วคู่ครองเขารู้เข้า เขาก็โกรธไม่น้อย

เป็นผมผมก็โกรธครับ จากคงกะพัน ก็จะไม่คงแล้วเพราะโดนจ้องทำร้าย

ใครเหนียวก็เหนียวไปแต่คงไม่เหนียวทุกวันหรอกครับ อาจจะมีคราวเคราะห์บ้าง

อย่าคิดมากเลยครับ คิดดีทำดีแล้วก็ถือตัวในศิลในธรรม ชีวิตก็มีความสุขครับ

เงินตราเป็นของมีค่า แต่จะมีค่าแค่ไหนถ้าขาดอิสระ ครับ ขอบคุณครับ ...
  :089:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 11:27:42 »
งั้นถ้าเรามีแฟนแล้ว เราไปเที่ยวกับกิ๊ก ก็ผิดเต็มๆ สิ  เท่าที่รู้มากิ๊กยังโสด และเค้าก็มาหาเราเอง ไม่มีอะไรเกินเลยนะ แต่พอดีว่าวันนั้นน่ะ เราของขึ้นดิ  ไม่รู้ว่าเพราะโมโหด้วยรึเปล่า รู้สึกไม่สบายใจเลย จะเกี่ยวกับเรื่องนี้รึเปล่า แค่ไปเที่ยวไปกินข้าวกันเท่านั้นนะ  จะทำไงดีล่ะ

ส่วนกระทู้ที่ถามไปข้างต้น อยากรู้ไว้เพื่อจะได้ระวังตัวเอง เนื่องจากสังคมสมัยนี้น่ากลัวมาก เราไม่อยากทำผิดข้อห้าม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 12:40:29 »
ไม่เข้าใจข้อห้ามอยู่อย่างนึงนะ
"ห้ามผิดลูกผิดเมียผู้อื่น" หมายความว่า ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีแฟน(สามีหรือภรรยาน่ะ) อยู่  แล้วเกิดไปมีความสัมพันธ์กับฝ่ายตรงข้ามที่มีแฟนแล้ว ก็คือว่าผิดข้อห้ามนี้ใช่ป่าว
แล้วถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีแฟนเกิดไปมีความสัมพันธ์กับฝ่ายตรงข้ามที่ยังโสด ถือว่าผิดมั๊ย
เพราะ อยากรู้มานานก่อนไปสักแล้วล่ะ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 02:25:43 »
ถ้าตามความหมายของข้อ กาเมฯ จริงๆแล้ว
ไม่ว่าหญิงหรือชายที่มีผู้ปกครอง เช่น พ่อแม่ พี่น้อง สามีภรรยา แฟน หรือ อยู่กับญาติ
มีเจ้านาย เช่น สาวใช้ ก็มิควรล่วงละเมิดครับ
แต่ผมว่าถือตามความเหมาะสมไม่ทำให้คนรู้จักของเขาเดือดร้อนก็คงพอครับ
ใช้จักรยาน เฮ้ย... วิจารณญาณ คิดดูเอาครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ~~ทานตะวัน~~

• ทุติยะ
  • **
  • เหตุผลของความเปลี่ยนแปลง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 02:30:59 »
แล้วถ้าต่างคนต่างก็รู้ล่ะว่ามีแฟนอยู่แล้ว.. แล้วงี้ใคร ถือว่าผิดทั้ง 2คน เลยมั้ย อ่ะ

[shake]บางสิ่งเราก็ไม่ควรจำ
   ถ้ามันทำให้ใจเจ็บ
แต่บางสิ่งก็ควรที่จะเก็บ
     ถ้ามันเป็น
  ความเจ็บที่น่าจำ
[/shake]

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 07:32:13 »
ผิดสิครับ   ไม่ว่าเขาจะมาหาเราก่อนหรืออย่างไรก็ตาม ถ้าเราไปมีความสัมพันธ์กับเขาโดยที่เขามีเจ้าของแล้ว  ยังไงก็ผิดอยู่ดีนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 07:32:50 »
ผมว่าถ้าเขามาหาเราเอง แต่เราก็รู้อยู่แล้วว่าเค้ามีเจ้าของแล้ว
อย่างนี้สมควรหลีกเลี่ยงครับ
ปล เราสักมาใช้เวลานาน เสียทั้งเลือด ต้องอดทนต่อการทิ่มแทงของเข็ม จะมาปล่อยให้
สิ่งที่ครูบาอาจารย์เมตตาให้มา เพียงเพราะความต้องการเพียงชั่วครู่นี่ มันก็น่าเสียดายยันต์ที่สักมาอยู่นะครับผม
ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 08:39:32 »

ผมเคยอ่านหนังสือของสายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ  หลวงพ่อฤาษีลิงดำ  และหลวงตามหาบัวนะครับ  ท่านบอกว่าผิดครับ

และขอเพิ่มเติมนะครับไม่ว่าหญิงหรือชายที่มีผู้ปกครอง เช่น พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ พี่ชาย พี่สาว  ถึงจะยังโสดสนิททั้งสองฝ่าย และได้ร่วมเสพเมถุนด้วยกัน   หากไม่ได้รับการอนุญาตจากผู้ปกครองของตนแล้ว พระธรรมวินัยในพระไตรปิฎก  บอกว่าผิดครับ

ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงตามหาบัวนะครับ  ท่านบอกว่าผิดครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 10:54:58 »

ผมเคยอ่านหนังสือของสายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ  หลวงพ่อฤาษีลิงดำ  และหลวงตามหาบัวนะครับ  ท่านบอกว่าผิดครับ

และขอเพิ่มเติมนะครับไม่ว่าหญิงหรือชายที่มีผู้ปกครอง เช่น พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ พี่ชาย พี่สาว  ถึงจะยังโสดสนิททั้งสองฝ่าย และได้ร่วมเสพเมถุนด้วยกัน   หากไม่ได้รับการอนุญาตจากผู้ปกครองของตนแล้ว พระธรรมวินัยในพระไตรปิฎก  บอกว่าผิดครับ

ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงตามหาบัวนะครับ  ท่านบอกว่าผิดครับ

งั้นผมก็ผิดเต็มๆ เลยสิเนี่ย :063:

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 02:16:23 »
มันอยู่ที่เจตนา ครับ

ผู้ชายบางคนมีภรรยาแล้วไปจีบผู้หญิง เขาจะบอกผู้หญิงว่าเขามีภรรยาแล้ว แบบนี้เหรอครับ  :007:
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ aumauto

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 10:36:41 »
ต่อให้บอกหรือไม่บอกก็ผิดคับ  ผิดต่อภรรยาเราเองหรือคนอื่นก็ผิดคับ ไปทำคนอื่นเค้าแล้วเค้าให้รับผิดชอบแล้วไม่รับผิดชอบก็ผิดคับ
เที่ยวซ่องก็ผิดคับ ผิดต่อหญิงอื่นที่มิใช่ภรรยาเราคับ
แต่คนเราชอบเข้าข้างตัวเองหาข้ออ้างต่างๆนานา
ว่าไม่เป็นไรบ้าง ว่าไม่ผิดบ้างเพราะจ่ายเงินชื้อบริการ เพราะเราไม่รู้ เพราะยินยอมพร้อมใจ เพราะอะไรต่างๆนานา อย่าสักเลยคับ
ถ้าข้อ กาเมคุณทำไม่ได้อย่าสักเลยคับ ไม่ใช้คุณของเสื่อมคนเดียวคุณจะทำให้หลายคนลำบากเพราะการกระทำของคุณ
ถ้าคิดจะสักควรถือ  ศีล5ให้มั้นคับ แค่นี้คุณก็ใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขแล้ว
เมื่อก่อนข้อห้ามเยอะมากแต่เด๋วนี้เหลือน้อยลงทุกทีเพราะโลกเปลื่ยนไปคนก็เปลื่ยน
คนเห็นแก่ตัวขึ้นเรื่อย เพราะฉนั้นเวลาทำผิดมักบอกว่าตัวเองไม่ผิด เอาข้ออ้างต่างๆมาอ้าง
อย่างที่บอกคับ  ศีล5 และพอเพียงคับ     ศรัทธาและเชื่อมั้นผมว่ามีอยู่ในทุกคนที่รับการสักแล้วเพราะฉนั้นรักษาไว้ให้ดีๆคับ
ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคับ

ออฟไลน์ แสงเอ้ยเจ้า

• ตติยะ
    • ICQ Messenger - 162956910
    • MSN Messenger - maeay_07@msn.com
    • Yahoo Instant Messenger - maeay_07@yahoo.co.th
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 12:41:03 »
 :004:
ชะตา ฤ จะสู้ฟ้าลิขิต ชีวิตข้าๆขอลิขิตเอง

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 03:24:34 »
เราก็รักษากฎข้อห้ามนะ ยิ่งศีล 5 จะระลึกถึงตลอด  ที่ไม่สบายใจตอนนี้ก็เรื่องไปกินข้าวกับกิ๊กนั่นล่ะ ความสัมพันธ์อื่นที่มากไปกว่านี้ไม่มีนะ ตอนนี้เราก็เลิกติดต่อกิ๊กเด็ดขาดแล้วล่ะ เพราะว่าไม่อยากทำผิดอีกด้วย เราไม่รู้หรอกว่าเค้าจะไปกิ๊กใครบ้างรึเปล่า ตอนนี้ก็สวดมนต์ทุกคืนล่ะ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 03:44:08 »
อนุโมทนากับคุณ INLOVE ด้วยครับ
คิดดีทำดีนี่ล่ะครับที่สุดของมนุษย์

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 04:06:02 »
อนุโมทนากับคุณ INLOVE ด้วยครับ
คิดดีทำดีนี่ล่ะครับที่สุดของมนุษย์

สรุปว่าสิ่งที่กำลังอยู่ในตอนนี้ ดีอยู่แล้วใช่มั๊ย กลัวว่าของจะไม่อยู่กับเราสิ ไม่สบายใจเลย
ยังไม่ได้ไปทำบุญ ใส่บาตร ตอนนี้ทำได้ก็สวดมนต์ก่อนนอน แผ่เมตตา แผ่กุศล ขออโหสิกรรม
ทำเช่นนี้อยู่ล่ะ เดี๋ยววันหยุดจะไปทำบุญ  เราจะไม่ไปไหนกับกิ๊กแล้วล่ะ สงสารคนของตัวเองด้วย ถ้าเค้ารู้มันก็ไม่ดี
ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำให้เราเสียใจเองล่ะ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 04:29:27 »
ทำบุญกับใครหรือพระที่ไหนก็อย่าลืมทำบุญกับมารดาบิดาของเราเองด้วยน่ะครับ
มารดาบิดานั้นพระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้ว่า มารดาบิดาเปรียบเหมือนพรหม เปรียบเหมือนเทวดา พระอริยะสงฆ์
ทำบุญกับมารดา บิดา เท่ากับได้ทำบุญกับพระพุทธเจ้า ถ้ากล่าวหมดยาวครับ
ขนาดพระพุทธเจ้าเมื่อครั้งประสูตรพระมารดาท่านได้สิ้นลงไปอยู่สวรรค์ชั้นดาวดึงค์
พระองค์ยังเสด็จไปจำพรรษา ณ ที่นั้นเพื่อจะแสดงธรรมให้กับพระมารดาได้ฟังเทศฟังธรรม

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 04:34:56 »
 :054: :054: :054:

บุญคุณของบิดามารดา เราพึงระลึกอยู่ในใจเสมอ ไม่ลบหลู่ ดูหมิ่นท่าน เคารพท่าน

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 04:45:29 »
ส่วนมากเราจะรู้สึกว่าระลึกก็พอ อันนั้นก็เป็นส่วนหนึ่งครับ
อยากจะบอกสำหรับคนที่ยังไม่รู้น่ะครับอย่าว่ามาสอนกันเลยครับ
การทำบุญกับมารดาบิดานั้นง่ายครับแค่

1.รักษาชื้อเสียงวงศ์ตระกูลไม่ให้เสียหาย
2.หาอาหาร ทำอาหาร ให้ท่านทานบ้าง
3.หาเสื้อผ้าเครื่องนุ่งห่มให้ท่าน
4.หายารักษาโรคให้ท่านยามท่านป่วยไข้
5.ชวนท่านทำบุญ เข้าวัดฟังเทศน์ฟังธรรม
6.เมื่อท่านสิ้นบุญแล้วก็ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ท่าน

แค่นี้เราก็ได้บุญมากมายไม่มีวันตกต่ำตกที่อบายภูมิหรือนรกได้เลย
ข้อ 5. บุญมากสุดครับ แต่ก็ทำยากสุดเหมือนกัน

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 04:47:02 »
ข้อ1. ชื่อเสียงน่ะครับ พิมพ์ผิดอายจัง :008:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 07:36:18 »
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับข้อมูล ครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 02:39:28 »
ชอบคุณมากค่ะสำหรับข้อแนะนำ :054: :054:

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 02:51:11 »
ผิดไม่ผิด  ต้องดูที่เจตนา
ไม่ว่าจะเป็นขั้นตระเตรียม
ขั้นพยายาม
ขั้นกระทำความผิด
ขั้นกระทำความผิดสำเร็จ  555++++
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 07:00:33 »
ถ้าเขามีแฟนแล้วแต่เราไม่รู้อ่ะ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 07:07:21 »
ถ้าเขามีแฟนแล้วแต่เราไม่รู้อ่ะ

5555555++ ก็อาจโดนทีน แฟนเขาอะดิ 55+

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 08:32:11 »
เราโสด เขาแม่ม่าย ไม่ผิด ถ้าเขาชอบ แต่เราโสด เขามีลูกผัวแล้ว เราชอบ ไม่ผิด แต่ถ้ารักหลง เข้าสู่lock ของ มโนธุจริตละ อยากได้อยากมีอยากครอบครองในของของเขา นี้แหละชอบกันจริงชอบกันจัง

ยังนะยังไม่พอ ส่วนควบคุมหรือ สมอง (มโน) มันเป็นธุจริตจิตไม่เหลือ มันก็สั่งการไปยัง ร่าง(กาย)ให้ไปทำธุจริต ไปทำไงก็ได้ที่ไปพรากเขามาจากครอบครัวเขา ไปถึงเราก็อ้าปาก เกี้ยวพาราสีทั้งที่รู้เขามีลูกผัวแล้วด้วย (วจี) อันธุจริต ยิ่งถ้าได้มีอะไรด้วยแล้วละก้อ หุหุ ต๊ะตุงๆ งานนี้
ผลกระทำ
รอดยากครับพี่น้อง นอกจากต้นงิ้วแล้ว

พอไปเกิดยังแตกแยก พลัดพรากอีกด้วยนะ อืม

(คิดแบบ forward reasoning ครับพี่น้อง)

แถมให้นะ

คนขายสุรา ตายไปลงบ่อกรด แล้วตนเองจะอาเจียนเนกรดออกมากัดกินซากตนเองจนหมด ถึงจะเสกใหม่มาเต็มร่างให้อีกที
แล้วกรดที่ไหลมาก็คือน้ำที่ให้คนที่กินสุรารัปทานเข้าไป (น้ำกระทะทองแดง)

::กรรมนี้มีผลต่อ ผู้ขายยาเสพติด ผู้ขายอาวุธสงครามและผู้ขายของมึนเมา สุรา เป็นต้นแล::

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 01:49:31 »
การกระทำใดก็ตามเกิดขึ้นด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจนั้นล้วนแล้วแต่..เกิดจากกรรมไม่ว่าจะเป็นกรรมใหม่หรือเก่า
มนุษย์ทุกคนเวียนว่ายตายเกิดล้วนแล้วแต่ใช้กรรม..มิฉะนั้นก็ไม่ต้องเวียนว่าย..
เมื่อเวียนว่ายแล้วก็ให้รักษาศีลถือศีลเพื่อใช้กรรมเก่าและไม่ก่อให้เกิดกรรมใหม่..หากแต่ว่า่รู้แก่ใจแตกาย่ปฎิบัติยากนักแล....

.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 09:11:07 »
การกระทำใดก็ตามเกิดขึ้นด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจนั้นล้วนแล้วแต่..เกิดจากกรรมไม่ว่าจะเป็นกรรมใหม่หรือเก่า
มนุษย์ทุกคนเวียนว่ายตายเกิดล้วนแล้วแต่ใช้กรรม..มิฉะนั้นก็ไม่ต้องเวียนว่าย..
เมื่อเวียนว่ายแล้วก็ให้รักษาศีลถือศีลเพื่อใช้กรรมเก่าและไม่ก่อให้เกิดกรรมใหม่..หากแต่ว่า่รู้แก่ใจแตกาย่ปฎิบัติยากนักแล....

สุนัขน่ารักมาเลย ครับ ......อยากเลี้ยงแบบนี้ซักตัว อิอิ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 09:23:17 »

สุนัขน่ารักมาเลย ครับ ......อยากเลี้ยงแบบนี้ซักตัว อิอิ
เห็นน่ารักแบบนี้ตัวจริงดื้อสุดๆครับคุณเอ็ม :005: :005: