ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่หอมเชียง ลุงอเมชซิ่ง พี่สิบทัศ และ ทุกๆท่านช่วยดูให้หน่อย ครับ  (อ่าน 3459 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ช่วยดูให้หน่อยนะครับ แท้หรือป่าวครับ ขอบคุณมาก  ครับ  :054:
เหรียญ ที่ 1 ครับ

............................

............................

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
เหรียญ ที่ 2 ครับ

................

...............

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
เหรียญแรกเหรียญหลวงพ่อสง่า  วัดหนองม่วง ปี39 ผมว่าแท้นะครับส่วนเหรียญหลวงพ่อยิด ผมไม่เป็นครับ  แต่ภาพรวมแล้วก็ดูน่าจะแท้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2551, 07:49:36 โดย amazing2511 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

• เด็กวัด
ขอบคุณลุงอเมชซิ่งมาก ครับ  และท่านโจด้วย ครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เหรียญสวยมากครับท่านเอ็ม....

..เหรียญหลวงพ่อยิด ถึงจะเลือนๆไปบ้าง แต่ก็สวยดีครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• เด็กวัด
ขอบคุณพี่แอ๊กมาก ครับ
เหรียญต่อไป ผมดูและ งง ครับ .......เพราะเลี่ยมพลาสสติก ยังไงลบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ข้างหลังพลาสสติกเลี่ยมและ ดูไม่ชัดอะครับ

ยังไงช่วยรบกวนดูให้หน่อยนะครับ

• เด็กวัด
 :054:ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยนะครับ  :054:

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ฝากดูของผมด้วยครับพี่ๆ ขอบคุณครับ  36;

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เหรียญหลวงพ่อสง่าของท่านเอ็ม ได้คุณลุงอเมซิ่งมาฟันธงให้แล้วสบายใจได้เลยครับ  :001:
ส่วนเหรียญนั่งพานหลวงพ่อยิดนั้นฟอร์มก็ดูดีครับ
รบกวนคุณลุงอเมซิ่งไขข้อข้องใจเรื่องเหรียญพัดยศหลวงพ่อเปิ่นหน่อยครับ เท่าที่ผมเคยเห็นมา แบบของท่านเอ็มกับของท่านack01  น่าจะเป็นบล็อคเดียวกัน อยากทราบว่าเหรียญพัดยศรุ่นนี้มีกี่บล็อคครับ ผมเคยได้มาจากที่วัดบางพระนานแล้วแต่เป็นอีกแบบนึงอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :054:

ออฟไลน์ นุ้ยเด็กคอน

• จตุตถะ
ชอบพระรุ้นนี้อ่ะ

องค์สุดท้ายของพี่ack01 อ่ะ

มียัน9ยอดกับเสือด้วย

สวยอ่ะ

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เหรียญหลวงพ่อสง่าของท่านเอ็ม ได้คุณลุงอเมซิ่งมาฟันธงให้แล้วสบายใจได้เลยครับ  :001:
ส่วนเหรียญนั่งพานหลวงพ่อยิดนั้นฟอร์มก็ดูดีครับ
รบกวนคุณลุงอเมซิ่งไขข้อข้องใจเรื่องเหรียญพัดยศหลวงพ่อเปิ่นหน่อยครับ เท่าที่ผมเคยเห็นมา แบบของท่านเอ็มกับของท่านack01  น่าจะเป็นบล็อคเดียวกัน อยากทราบว่าเหรียญพัดยศรุ่นนี้มีกี่บล็อคครับ ผมเคยได้มาจากที่วัดบางพระนานแล้วแต่เป็นอีกแบบนึงอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :054:
เหรียญพัดยศนั้นเท่าที่ผ่านตามานะครับ ด้านหน้าจะเป็นบล็อคเดียวกัน ส่วนด้านหลังจะมีอยู่ด้วยกัน 2 แบบคือแบบหลังพัดยศ กับแบบหลังเรียบ แบบหลังเรียบก็จะแยกออกเป็นจารเครื่องด้วยยันต์พุทธซ้อน และจารด้วยเหล็กจารตัว นะ ด้วยลายมือของหลวงพ่อเปิ่นครับ และโดยส่วนใหญ่แล้วหลังเรียบจะเป็นแบบลงยาครับ แต่อาจจะมีบ้างตามสไตน์ที่ทำใช้กันเอง คือหลังเรียบแบบไม่ลงยาครับส่วนน้อย
                หมายเหตุ ช่วงนี้บนกุฏิใหญ่ไปค้นเจอเหรียญรุ่นนี้เป็นเนื้อเงินในห้องเก็บของจำนวนหนึ่งไม่มากครับ เป็นของเก่านะครับใครสนใจก็เรียนเชิญบนกุฏิใหญ่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2551, 11:38:13 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ที่มาของภาพ : http://www.uamulet.com/AuctionUClubDetail.aspx?bid=75&qid=108412

ไปขอยืมเค้ามาลงครับ ด้านหน้าพิมพ์แบบนี้เลยครับท่านหอมเชียง ขอความรู้หน่อยครับผม พอดีช่วงนั้นได้รับจากเฮียปฐมพงศ์มาพอสมควรครับ ขอบคุณมากครับผม  :054:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
แบบในรูปของคุณสิบทัศน์ถึงหน้าจะเล็กไปหน่อย อาจจะไปทำเพิ่มมาช่วงนั้นลูกศิษย์มาแสดงความยินดีกับหลวงพ่อเยอะครับ เพราะผมก็ได้มาเหมือนกันจากกุฏิอาจารย์ต้อยครับ ได้มาร่วม 20 องค์เอาไปแจกญาติพี่น้องอะครับ
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2551, 12:28:38 โดย หอมเชียง »

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
เหรียญพัดยศรุ่นแรกนี้เท่าที่ทราบทางวัดสร้างแจกตอนงานฉลองพัดยศของหลวงพ่อเปิ่น  รุ่นนี้สร้างหลายหมื่นเหรียญเลยมีหลายบล๊อคครับ  มีพิมพ์น่าเล็ก และพิมพ์น่าใหญ่สร้างเฉพาะเนื้อทองแดงอย่างเดียวครับ  หลังจากนั้นท่านพระครูสุจิตราภรณ์หรืออาจารย์เจตน์วัดนกได้สร้างเหรียญพัดยศถวายหลวงพ่อมีเนื้อทองคำ  เงินลงยามีหลังเรียบจาร นะ ลายมือหลวงพ่อ (กรรมการครับ)เงินลงยาหลังเรียบใช้เครื่องจาร (ลายมืออาจารย์อภิญญา) เงินลงยาน่าทองคำ เงิน  นวะโลหะ  ทองเหลือง ทุกวันนี้เหรียญเนื้อทองคำและเนื้อเงินลงยาได้หมดจากวัดนานแล้วครับ  ถ้าตามที่พี่หอมเชียงบอกว่าบนกุฏิใหญ่ที่วัดบางพระยังพอหลงเหลือเหรียญเนื้อเงินอยู่  ขอเชิญพี่น้องบูชาได้เลยครับโอกาศอย่างนี้มีไม่บ่อย ที่สำคัญได้ทำบุญกับวัดด้วยครับ

• เด็กวัด
ขอบคุณลุงอเมชซิ่ง กับพี่หอมเชียงมาก ครับ

• เด็กวัด

.............

ขอรบกวนอีกที ครับ ..... ผมอยากทราบลายละเอียด เหรียญรุ่นนี้ ครับ วัดบางพระออกเองหรือของวัดนก ครับ
ผมเห็น มีหลาย บล็อคอะครับ แบบ เสือ 5 ตัวก็มี เสือ 3 ตัวก็มี

ขอบพระคุณ ด้วยความเคารพ จาก .. เอ็ม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2551, 11:14:45 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณพี่อเมซิ่ง และพี่หอมเชียง มากครับ

ของท่านเอ็ม เหรียญ 5 เสือ ปี 36 ดูดีครับ ผมว่า วัดบางพระ ออกเอง ครับ
  :016:

• อัฏฐมะ
ชอบพระรุ้นนี้อ่ะ

องค์สุดท้ายของพี่ack01 อ่ะ

มียัน9ยอดกับเสือด้วย

สวยอ่ะ

รู้สึกว่าจะเป็น นั่งพาน รุ่น ร่มเย็น  สร้างเมื่อ 16 ตุลาฯ 2537    :089:

• เด็กวัด

• ผู้คุมกฎ
ขอบคุณ พี่หอมเชียง คุณอา amazing ท่านโจรสลัดมากนะครับ..ที่มาให้ความรุ้  36;