ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญครับ  (อ่าน 1045 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
เหรียญครับ
« เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 01:48:29 »
แนะนำด้วยครับ
1.อยากทราบว่าด้านหลังของเหรียญทั้งสองเหรียญนี้ ...
เรียกว่ายันต์อะไรครับ และที่วัดบางพระมี กุฏิไหนที่สักยันต์ทั้งสองนี้บ้างครับ...
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ...{^_^}...+

ปล.เป็นลายยันต์ที่สวยงามมาก เห็นปุ๊ปก็รู้สึกชอบเลยล่ะครับ อิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เหรียญครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 11:58:33 »
เหรียญนั่งพาน ด้านหลังผมดูแล้วน่าจะเป็นยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า(หรือป่าว)
เคยเห็นมีคนสักกันอยู่ครับ หลายคนโกนหัวแล้วสักยันต์นี้ที่กระหม่อมกันเลย
เพราะเป็นของสูง แต่ถ้าถามว่าที่บางพระมีพระอาจารย์ไหนสักมั่ง ผมว่าท่านก็สักได้หมดทุกพระอาจารย์เลยครับ
เพียงแต่ว่าท่านจะสักให้หรือไม่ ก็ต้องลองขอดูครับ แต่พี่ที่รุ้จักกันเค้าก็สักยันต์นี้กับหลวงพีพันมาครับ
ส่วนเหรียญที่สอง ดูไม่ออกเลยครับว่าเป็นยันต์อะไร
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 09:00:23 »
ครับ เหรียญด้านบน ด้านหลังคือยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้าครับ
ส่วนเหรียญด้านล่างด้านหลังเป็นนะตัวหนึ่งไม่ทราบชื่อเรียกครับ ด้านล่างมี นาสังสิโม เน้นทางด้านโภคทรัพย์คัรบ
ที่วัดบางพระน่าจะมีอยู่นะครับ ลองถามดูอีกทีนะครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2551, 09:01:33 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 11:48:58 »
ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นนะฉัพพันรังษี

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 09:08:40 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ...
วันหลังคงได้รบกวนอีก อิอิอิ...{^_^}...