ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูตำหนิ ....หยดน้ำ 2482 กัน  (อ่าน 10346 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
มาดูตำหนิ ....หยดน้ำ 2482 กัน
« เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 01:14:59 »

สวัดดีครับพี่ๆน้องๆชาวบางพระ ..วันนี้เรามาดูตำหนิ เหรียญวัดไร่ขิง 2482 กัน ครับ .........
จากที่ผมได้ศึกษา จากหนังสือรวมเหรียญทางวัดก็ดี จากคนรุ้จักก็ดี ...และได้เห็นเหรียญแท้ๆหลายๆเหรียญ
ก็ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ ....ทั้งนี้ผมไม่เอาเหรียญผมมาลงนะครับ เพราะ
1.เหรียญของผมสภาพใช้ครับ ลอยตำหนิอาจจางลงบ้างแต่ก็มีให้เห็น ครับ
2.ก้องผมซูมไม่ชัดถ่ายได้แต่ก็ลางๆ  ซึ่งถ่ายออกมาแล้วทำให้ไม่เห็นลอยตำหนิ
3.จึงขอยืมรูปจากเวปเพื่อนบ้านมาครับ ก็ขออภัยด้วยนะที่นี้ .............

ขอบ ครับ ขอบเหรียญรุ่นนี้บางครับ ...และจะมีลอยตะไบด้วยเลื่อยจากมือครับ
เหรียญพิมนี้ เกะพิมและสร้างจากช่างในพื้นที่ครับ เป็นงานฝีมือล้วนๆ ครับ
ดูตำหนิใว้นะครับ ...ที่ทำลูกศรชี้ ปกติธรรมชาติของเส้นบล็อคเกิน จะบางครับ ไม่หนา ทั้งใต้ฐานทั้ง 2 เส้น
ข้อสำคัญไม้เอก ตรงคำว่าพ่อจะชนกับเส้นบล็อคเส้นล่างหรือเส้นที่ 2 พอดี ครับ
ด้านหลัง ตำหนิจุดตายอีกจุดครับ ของปลอมปกติจะไม่มี และหรือไม่ก็หนา หรือยาวจนไม่งามตาครับ

เหรียญรุ่นนี้ เป็นเหรียญปั๊ม รุ่นแรก ของทางวัดเลย ครับ ที่ออกที่วัด .......
 ....เหรียญนี้สร้างโดยพระอาจารย์ เฉย กิตติสาโร อดีตเจ้าอาวาสรูปที่ 6
มี 3 เนื้อ ครับ ทองแดง เงินที่สร้างจะโกตกระดูก(ไม่ใช่เงินแท้) และเหรียญทองฝาบาตรครับ ......
ซึ่งส่วนมาก จะพบแต่เหรียญทองแดง ส่วนเหรียญทองฝาบาตร และ เงิน ไม่เค่ยพบเห็น ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ ..........ขอบคุณด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2551, 01:16:46 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ตอบ: มาดูตำหนิ ....หยดน้ำ 2482 กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 01:32:07 »
ทั้งนี้และทั้งนั้น ต้องกราบขอบพระคุณ พี่เก่ง สิบทัศ และ พี่บอล ผู้ให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเหรียญต่างๆด้วยนะครับ .....ขอบคุณครับ

:054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: มาดูตำหนิ ....หยดน้ำ 2482 กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 07:06:13 »
ขอบคุณครับ พระต้องขยันส่องขยันขัดดูครับ แล้วจะดูง่ายเอง  :095:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 08:12:57 »
ขอบคุณครับ พระต้องขยันส่องขยันขัดดูครับ แล้วจะดูง่ายเอง  :095:
ไม่กล้าขัดครับ เก็บใว้เดิมๆดีและครับ 5555+ ใช้กล้องส่องก็ผ่านและครับ ขัดมาเดี่ยวชัดเกิน 555+

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 08:59:43 »

เอาแปลงปัดและครับ = ='

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 09:24:34 »
ขอบคุณครับท่าน ข้อมูลแน่นดีครับ เก็บสภาพเดิมๆน่าจะดีกว่านะครับ  :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 01:05:57 »
แหม...มีแต่ของดีๆทั้งนั้น  36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕