ผู้เขียน หัวข้อ: ของแปลกครับ งง อยู่เหมือนกัน . . .  (อ่าน 6599 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
มีผู้ใหญ่ใจดี ให้มาครับ เห็นแกว่าได้มาจากนนทบุรี ไม่ใช่ของเก่าหรอกครับ

แต่ผมสงสัยว่า ใครพอจะทราบที่มาที่ไปมั่ง ของแปลกสำหรับผม อาจไม่แปลกสำหรับบางท่าน

ใครพอทราบที่มาที่ไปประวัติ และอื่นๆ ลงให้ทราบทีครับ จะได้หาย งง ขอบคุณครับ ..
  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ของแปลกครับ งง อยู่เหมือนกัน . . .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2551, 08:10:21 »
แปลกดีครับ เหมือนของเผ่าอะไรซักอย่างเลย เหอๆๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ของแปลกครับ งง อยู่เหมือนกัน . . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2551, 09:03:11 »
ไม่ทราบเช่นกันครับ ถ้าเก่ากว่านี้ก็จะตีเข้าอารยธรรมบางที่ครับ แต่นี่ท่าทางใหม่อย่างที่ว่าหล่ะครับ  :001:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2551, 11:06:03 »
เคยเห็นเหรียญประเภทนี้บ่อยๆตามแผงที่เยาวราช กะที่ คลองถม แต่ไม่รู้ที่มาที่ไปเพราะถามคนขายก็ไม่รู้ไปเหมามาจากจีน บางอันเป็นเหรียญตราลวดลายสวยงามมากน่าสะสม ราคาก็ไม่แพง 10-20 บาท อันใหญ่หน่อย 3 เหรียญ 50 บาท

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2551, 08:24:36 »
ดูแล้วผมว่าน่าจะมาจากทางใต้นะเพื่อนโจร
เป็นวัฒนธรรมของพวกชวา มลายูอะ
เพราะดูแล้ว ผู้ชายจะถือกริชด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2551, 12:05:28 »
เห็นผู้ที่ให้มา บอกได้มาจากนนทบุรี น่ะครับ ชื่อวัดชะ อะไรสักอย่าง เขาจำมิได้   :089:

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2551, 09:22:45 »
ดีครับ ท่านโจ
ผมว่าถ้าไม่ผิดพลาดนะครับ  เขาเรียกว่า******** เบี๊ยวา************ ครับ
ถ้าทางใต้ ของชิ้นนี้ถ้าของแท้นะครับ พุทธคุณสุดๆๆเลยครับ
ผมไปบ้านเพื่อนมาที่วัดดอนศาลา จ.พัทลุง พ่อของเพื่อนเอามาให้ชมเป็นบุญตา มี 2 ตัวครับ จากในรูปตัวผู้ครับ ถ้าเป็นตัวเมียจะใหญ่กว่านี้ ขนาดเกือบๆเท่ากระป๋องน้ำอัดลมนะครับ
ความกว้างนะ และที่ตรงตัวไอ้เท่ง กับไอ้ทองจะมี สุนัข เหมือนทำท่าจะกินไรซักอย่างอยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2551, 11:37:32 »
แต่เนื้อไม่ใช่แบบนี้ครับ เนื้อ  ออกไปทางดำแดง เหมือนเงินรู สมัยก่อนนะครับ

ผิดพลาดประการได ให้ผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ แต่ ชื่อ เบี้ยวา แน่นอน ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2551, 11:08:28 »
แปลกดีครับท่านโจร ไม่เคยเห็นมาก่อนเหมือนกันครับ..

..เอามาร้อยทำกระดุมคาดตะกรุดท่าจะดี  02;..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2551, 12:54:26 »
ด้วยความเคารพ
ความอยากรู้จึงต้องค้นครับท่าน

เบี้ยวาจำลองวัดชลอ เป็นของดีหายาก เป็นเครื่องรางพลิกร้าย กลายเป็นดี พกพาไว้ติดตัวป้องกันภัย เป็นเมตตามหานิยมชั้นสูง พกพาเสี่ยงโชคได้ หากนำมาแช่น้ำพรมสินค้า ท่านว่าจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ให้เสกคาถาแล้วอธิษฐาน หรือหากทำน้ำมนต์ให้เอาเหรียญแช่ แล้วบริกรรมคาถา จากนั้นเอาน้ำมนต์มาประพรมสินค้า หรือล้างหน้าเพื่อเสริมสิริมงคลใบหน้าดีครับ

***ที่วัดชลอนี่เค้าเก่งทำเบื้ยวามาก เหรียญพวกนี้ไม่มีออกวางตามศูนย์ครับ ส่วนใหญ่ได้มาจะเก็บให้ลูกให้หลานกัน เวลาช่วยผู้ใหญ่ขายของ ทำให้เสริมพลังกันครับ ลองไปใช้ดูนะครับ ต้องแสดงความยินดีกับท่านโจรด้วยที่ได้ของดีมาใช้

ส่วนอันนี้เป็นเบี้ยชวาของโบราญแท้แต่ได้เคลือบทองคำเอาไว้ราคาค่านิยมอยู่ที่ 5 หมื่นอ่ะครับ

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับท่าน :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2551, 08:23:47 »
ด้วยความเคารพ
ความอยากรู้จึงต้องค้นครับท่าน

เบี้ยวาจำลองวัดชลอ เป็นของดีหายาก เป็นเครื่องรางพลิกร้าย กลายเป็นดี พกพาไว้ติดตัวป้องกันภัย เป็นเมตตามหานิยมชั้นสูง พกพาเสี่ยงโชคได้ หากนำมาแช่น้ำพรมสินค้า ท่านว่าจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ให้เสกคาถาแล้วอธิษฐาน หรือหากทำน้ำมนต์ให้เอาเหรียญแช่ แล้วบริกรรมคาถา จากนั้นเอาน้ำมนต์มาประพรมสินค้า หรือล้างหน้าเพื่อเสริมสิริมงคลใบหน้าดีครับ

***ที่วัดชลอนี่เค้าเก่งทำเบื้ยวามาก เหรียญพวกนี้ไม่มีออกวางตามศูนย์ครับ ส่วนใหญ่ได้มาจะเก็บให้ลูกให้หลานกัน เวลาช่วยผู้ใหญ่ขายของ ทำให้เสริมพลังกันครับ ลองไปใช้ดูนะครับ ต้องแสดงความยินดีกับท่านโจรด้วยที่ได้ของดีมาใช้

ส่วนอันนี้เป็นเบี้ยชวาของโบราญแท้แต่ได้เคลือบทองคำเอาไว้ราคาค่านิยมอยู่ที่ 5 หมื่นอ่ะครับ

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับท่าน :002:
ข้อมูลสุดยอดมากครับผม น่าหาเก็บบ้างจัง  :015:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2551, 03:55:49 »
โอ้ ฟลุ๊คจริงๆ ครับผม  :074: ได้มาดีดีเลย คนไม่รู้ก็ไม่เก้บไว้กัน ขอบคุณข้อมูลมากครับ  :016:

ออฟไลน์ กอไผ่

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 01:41:42 »
แหล่มเลย :053:
ทำดีไม่ได้ดีจะทำยังไงดี

ออฟไลน์ <HaNuMAn >----->

• HANUMAN
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ม.ค. 2552, 08:15:38 »
 :004: :015:ผมว่าเป็นเงินเบี้ย สมัยเมื่อก่อน :002:อะคับ
[moveเราโง่ในสิ่งที่คนอื่นฉลาด  เเต่เราฉลาดในสิ่งที่คนอื่นโง่[/move]