ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยยยยยยยย..................พี่สิบทัศน์และพี่ๆสายวัดพระปฐมเจดีย์  (อ่าน 2079 ครั้ง)

ออฟไลน์ 123pla

• ทุติยะ
  • **
ช่วยด้วยยยยยยยย..................พี่สิบทัศน์และพี่ๆสายวัดพระปฐมเจดีย์ คือว่า....พระบูชาหลวงพ่อศิลาขาว ขนาดความสูงทั้งฐาน 12 นิ้ว ดูเก่ากว่าพระบูชาหลวงพ่อสิลาขาว วัดพระปฐมเจดีย์ปี 2510 มากพอสมควร ใต้ฐานเป็นดินแข็งมากสีแดงๆดำๆ ..............ข้อสงสัย วัดพระปฐมเจดีย์สร้างใช่หรือไม่ สร้างเมื่อไหร่ครับ ขอรบกวนพี่ๆทุกท่านครับ

• ทุติยะ
  • **
ทำยังไงก็รูปไม่ขึ้น........เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 2551, 01:11:20 โดย 123pla »

• ทุติยะ
  • **
มาแล้วครับรูปหลวงพ่อ

• ทุติยะ
  • **
มาแล้วครับรูปหลวงพ่อ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ดูแล้วน่าจะใช่นะครับ ยังไงรอพี่สิบทัศอาจารย์ผม มาฟันธงอีกทีดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไปเจอตำรามาแล้วครับ คลาดเคลื่นจากที่บอกไว้ครับ ( สับสนกับภูทวาราวดีปี 06 หน้าใกล้ๆกัน ) พระพุทธนรเชษฐ์ ( ศิลาขาว ) ขนาดบูชาสร้างครั้งแรกในสมัยของพระธรรมสิริชัย ( ชิต ชิตวิปุโล ) เมื่อ พ.ศ. 2510 ครับ
ของท่าน 123pla ก็อาจจะสร้างออกมาทีหลังนะครับ แต่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าออกในช่วงปีใด ขอเล่าประวัติเสริมนิดนึงนะครับ พระปางประทานพรนี้ ได้มีการขุดพบที่บริเวณทุ่งพระเมรุ จังหวัดนครปฐม ค้นพบด้วยกันทั้งหมด 4 องค์ ดังนี้ องค์ที่ 1 ประดิษฐานอยู่ในพระอุโบสถวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร องค์ที่ 2 ประดิษฐานเป็นพระประธานประจำทิศใต้ ขององค์พระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร ที่เรียกกันว่า พระศิลาขาว องค์นี้ชำรุดบริเวณพระกรด้านขวาขององค์พระ ได้มีการบูรณะแล้ว ท่านที่เคยไปกราบนมัสการก็สังเกตดูได้ครับ องค์ที่ 3 ประดิษฐานอยู่ที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ องค์ที่ 4 ประดิษฐานอยู่ที่พิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
 องค์ในภาพผมสังเกตพระพักตร์หลวงพ่อคล้ายกับองค์ในพระอุโบสถวัดพระปฐมเจดีย์เลยครับ  :001: