ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 1070 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
เรียนถามผู้รู้ครับ
« เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 03:17:49 »
ถ้าให้เพื่อนที่มีฝีมือในการสักสวยๆมาสักตามอักขระยันต์ที่ถูกต้องแต่ไม่มีความรู้ในเรื่องเวทมนต์คาถา  แต่ไปให้พระลงคาถากำกับแทนแบบนี้จะได้ไหมครับ  อีกเรื่องคับ  ผมเคยสักยันต์7ยอดกับหลวงพี่แป๊วมา 1 ลาย(ไม่เคยสักมาก่อน)  แล้วผมจะไปสักพวกเสือหรือหนุมานจะได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เรียนถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 04:37:12 »
1. ลงให้ได้เหมือนสักแทนแต่ให้พระเสก แต่ไม่สมควรเหมาะสทเท่าไหร่ครับ

2. แล้วแต่ หลวงพี่ เมตตากรุณา ครับ ..  :089:

PS. รบกวนตั้งกระทู้ให้เหมาะสมกับหมวดหมู่หน่อยครับ ครั้งนี้จะย้ายให้ก่อนครับ
  :075:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 09:20:55 »
มันจะดูแปลกๆอยู่นะครับ บางที่ก็ต้องท่องมนต์บริกรรมคาถาขณะสักไปด้วย ไม่เหมาะสมนะครับผมว่า
เรื่องยันต์ต้องแล้วแต่หลวงพี่ท่านจะเมตตาสักให้มานะครับ ไปสักเสือ,หนุมานก็ได้ครับผม  :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 11:33:48 »
คำถามมาแนวประมาณว่า สั่งพิมพ์ผ้ายันต์รูปต่างๆ แล้วนำไปให้หลวงพ่อปลุกเสก ก็ยังใช่ได้ ใช่ไหมครับ

แต่การสักเป็นมากกว่านั้น อย่างน้อยต้องมีความรู้พอตัวครับ ของมีครูควรทำให้ถูก สรุปคือ...ไม่ควรครับ   

เจตนาคงจะดีนะครับที่เข้ามาถามแบบนี้  ดีครับสงสัยแล้วถามดีกว่าตัดสินใจเอง 

ส่วนเรื่องสักกับหลวงพี่แป๊ว ตามนั้นครับแล้วแต่หลวงพี่ท่านจะเมตตา ว่าอะไรคู่ควรกับเขา ของดีทุกยันต์ครับ

เป็นกำลังใจให้ได้ในสิ่งที่หวัง..ครับผม

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2551, 05:02:57 »
ชอบเวปนี้จัง อิอิอิ...
ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2551, 09:39:54 »
ผมว่าการสักเองโดยไม่มีความรู้เรื่องนี้ไม่ควรครับ เพราะหลวงพ่ออาจมีการเอาหมึกไปปลุกเสกอีก บ้างเข็มก็ปลุก

แล้วเวลาสักท่านจะบริกรรมคาถาไปด้วยใช่ไหมครับ และบางครั้งหากสักเองแล้วอาจจะไม่มีครูก็ได้

แล้วจะเอาอะไรมายึด เวลาไหว้ครูจะไหว้ใครหว่า ???

ส่วนขอรูปท่านจะดูตามควร ลองขอดูครับ ท่านใจดีเสมอ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2551, 09:42:35 »
ผมว่าไม่ควรครับ เพราะระหว่างสักต้องมีการเรียกสูตรเรียกนามอักขระ
ต้องภาวนาคาถาไปตลอดครับ ระหว่างสัก
แถมคนที่จะสักได้หรือเขียนอักขระขอมได้ ส่วนมากต้องผ่านการครอบมือหรือประสิทประสาทโดยครูบาอาจารย์มาก่อนครับ
ไม่งั้นมันจะไม่เป็นการดีต่อตัวเองเท่าไหร่
ส่วนที่ว่าจะสักเสือหรือหนุมานนั้น ก็ต้องลองขอกับหลวงพี่ท่านดูครับ  :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ