ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่สิบทัศ และ ทุกท่าน ดู โล่หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมให้หน่อย ครับ  (อ่าน 3837 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
โล่อันนี้คุณย่าบอกว่าได้มาจาก วัดวังน้ำขาว ครับ ไม่ทราบว่าทันหรือป่าว  ปีสร้างบอก ปี 2506 อะครับ ยังไงรบกวนพี่เก่ง และ ทุกท่านด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2551, 03:14:33 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
สวยงามมากรอยจารข้างหลังใครจาร

• เด็กวัด
สวยงามมากรอยจารข้างหลังใครจาร

ไม่ทราบเหมือนกัน ครับ ใครจาร ได้มาสมัยหลวงพ่อเหว่า วัดวังน้ำขาวอะครับ ..... ญาติผมที่เป็นคนใกล้ชิดหลวงพ่อเหว่าให้มาอะครับ บ้านอยู่หน้าวัดวังเลย เลยไม่รู้ว่าทันหลวงพ่อเงินหรือป่าว หรือออกทีหลังอะครับ ...ต้องรอพี่เก่งมาตอบ ครับ สายตรง ........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2551, 05:53:53 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• สัตตมะ
  • **
ของผมจากวัดดอนยายหอม

ได้มาจากหลวงพ่อที่รักองค์นี้ จารเพิ่มพลังพร้อมเจิมแป้งปิดทองเบิกเนตรเพิ่มให้ด้วย :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2551, 07:25:08 โดย เด็กนอกวัด »

• เด็กวัด
สวยงามมาก ครับ แหมพี่ซิน ......ดีจังเลย ครับ ผมอยากไปกราบหลวงพ่ออวยพรอีกจัง ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ครับผม เรื่องโล่ห์ของหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม ที่ท่านสร้างไว้นั้นสร้างจากเนื้อโลหะ โดยได้โลหะมาจากหางเสือเรือรบหลวงศรีอยุธยา จำนวนการสร้างที่ได้ยินมา ไม่น่าจะเกิน 100 โลห์ครับ หายากมากๆครับผม โล่ห์หลวงพ่อเงินแบบนี้ก็มีสร้างออกมาเรื่อยๆนะครับในสมัยหลวงพ่อแช่ม , หลวงพ่ออวยพร ก็มีสร้างครับ แต่ที่อาจจะสร้างความสับสนหน่อยก็คือของหลวงพ่อแช่มที่เป็นเนื้อโลหะเหมือนกัน จุดสังเกตอยู่ที่สีพื้นหลังของโล่ห์ด้านหน้าครับ ที่ทันหลวงพ่อเงิน สีจะออกไปทางสีโอ๊คครับ ประมาณแดงแต่หนักไปทางดำอ่ะนะครับ อธิบายไม่ค่อยถูก  :075: ที่หลวงพ่อแช่มสร้างนั้นสีจะแดงดูสดใสกว่าครับ ของท่านเอ็มนี้ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ สอบถามนิดนึงครับว่าของท่านเอ็มเป็นเนื้ออะไรหรอครับ ไว้ประกอบการพิจจารณาครับ 
ส่วนของท่านเด็กนอกวัด พอเห็นรอยจารนะทรหดสองข้าง ก็ตีเข้าที่หลวงพ่ออวยพรท่านสร้างไว้ครับ เท่าที่ผมเคยเห็นมาจะมีแต่เนื้อปูนนะครับ แต่ก็ใช้แทนได้ครับผม ผมสังเกตเวลาที่หลวงพ่ออวยพรท่านจะปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงพ่อเงิน หรือหลวงพ่อแช่ม หลวงพ่ออวยพรท่านก็จะอัญเชิญบารมีหลวงพ่อมาประสิทธิด้วยทุกครั้งไปครับ อีกอย่างครับ หลวงพ่ออวยพรท่านเรียนวิชามาจากหลวงพ่อเงิน และหลวงพ่อแช่ม ฉะนั้นจึงเชื่อได้อย่างสนิทใจครับ
ของผมเองก็มีของหลวงพ่อเงินอยู่ครับ เนื้อใบพัดเรือ เคยลงไว้ทีแล้วครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,4215.0.html ไว้ลองเข้าไปชมครับ หลวงพ่อเงินเจิมแป้งเดิมๆ บูชาไว้อยู่บนหิ้งครับ ลองเอาไว้เปรียบเทียบดูครับ

• เด็กวัด
ขอบคุณพี่เก่งมาก ครับ ข้อมูลแน่นเลย ครับ สำหรับพี่เก่ง บ้านดอน

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณทั้งภาพและข้อมูลครับ...{^_^}...

• เด็กวัด
ขอบคุณพี่เก่งมาก อีกทีนะครับ สรุปของผมเป็นปูนนะครับ .....และได้ข้อมูลมาว่า หลวงพ่อเหว่าให้มาครับ ลายมือน่าจะเป็นของหลวงพ่อเหว่าครับ
หลวงพ่อเหว่า ท่านฝากน้องสาวย่าผม มาให้ย่าผมอีกที ครับ .....แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าหลวงพ่อแช่ม ปลุกเสกด้วยหรือป่าว 

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
แท้ครับ แล้วทันหลวงปู่เงิน ด้วยครับ ทั้ง 2 บานเลยนะครับ
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย