ผู้เขียน หัวข้อ: วัดชายนา วันนี้สดสดร้อนๆ  (อ่าน 2594 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
วัดชายนา วันนี้สดสดร้อนๆ
« เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 07:10:46 »
กระทู้เก่า จะลงแล้วแต่ผมว่ารูปเยอะไปก็เลยมาตั้งใหม่ ขออภัยนะครับผม

เอะใจหันไปเจอ เสือหลังป้ายวัดชายนา ครับ

บริเวณข้างๆ

งดนะครับ อ่านป้ายไว้

บริเวณทั่วไปภายในวัด

ปถ่ายมาได้ไง ยังงง ครับลืมอ่านป้ายว่า ห้ามถ่ายรูป แป้ว ....  :054:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: วัดชายนา วันนี้สดสดร้อนๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 07:17:07 »
สงสัยว่าทำไมไม่มีคนมาดูแลศาล แม่ธรณี อ่ะครับ

ต้นนี้นั่งดูอยู่นานมีกระรอกเต็มเลยครับ

โบถ

เห็นว่าข้างๆ โบถ มีพิธีอะไรสักอย่าง

มีศาลด้วยครับ

มีโอ่ง เหมือนกันไว้ทำอะไรสักอย่างนึงครับ

จบล่ะครับ วันนี้ และขอสวัสดีปีใหม่ ชาวเว็บทุกคนครับ

ขอให้รับสิ่งดีดีในปีใหม่นี้กันถ้วนหน้าและเมาไม่ขับนะครับ

และเป็นกำลังใจให้ทุกความดีใหม่ๆ ที่จะสร้างขึ้นกับปีใหม่ ครับ
  :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2552, 07:19:26 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 08:16:26 »
สวัดดีปีใหม่ครับ ขอให้มีสุขภาพแข็แรง มีเงิน ทองมากๆครับโชคดีปีฉลู๒๕๕๒ครับผม 30; 30; 30;

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 08:24:15 »
ถ่ายซะทั่ววัดเลยนะ ท่านโจร ไปวัดชายนา   ได้ของดีอะไรมาบ้างละครับ

ปีใหม่นี้ ขอให้มีความสุข  รวยๆ เฺ์ฮงๆ ได้ของดีเพิ่มเติมอย่างได้ขาดนะ ครับท่าน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 09:32:44 »
ไม่เคยได้ไปซักที ดูรูปไปก่อน น่าไปมากครับ ได้ของมาเยอะสิครับท่านโจ ^^ สวัสดีปีใหม่ครับ  :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 09:54:03 »
อยากไปมาก ครับ ยังไม่มีโอกาศได้ไปเลย ครับ สุดยอด ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 12:55:20 »
ได้อะไรมาบ้างอ่ะท่านโจร...

..หลวงพ่อท่าน ไม่สบายเลยไม่ได้ไปเจอท่านบ่นเลยสิเหอะๆ...

...แล้วตกลงทำไมห้องน้ำที่วัดเวลานั่ง ต้องหันหลังให้ประตูห้องน้ำด้วยล่ะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 09:07:06 »

..หลวงพ่อท่าน ไม่สบายเลยไม่ได้ไปเจอท่านบ่นเลยสิเหอะๆ...

...แล้วตกลงทำไมห้องน้ำที่วัดเวลานั่ง ต้องหันหลังให้ประตูห้องน้ำด้วยล่ะครับ...

คนเปิดผิดมาเจอจะได้ตกใจ  :095:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 11:09:39 »

คนเปิดผิดมาเจอจะได้ตกใจ  :095:

๕๕+ ครับ ห้องน้ำวัดชายนา หันหลังให้ประตู เกิดผิดพลาดอะไรขึ้นมาก็จะได้ไม่เสียหายมาก หุหุ

และ ว่าตามหลักโบราณ การเข้าห้องน้ำ ควรหันหน้าไปทางทิศประจิม หรือทิศตะวันตก เป็นทิศที่เหมาะสม ได้ประโยชน์ทั้ง ๒ ทาง

พี่ๆ ที่ได้มีโอกาสตั้งใจไปวัดชายนาคงจะสังเกตเห็นว่า ตำแหน่งต่างๆ ล้วนแต่มีที่ไปที่มา

อย่างโต๊ะหมู่บูชา จะหันหน้าไปทาง ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ  ซึ่งเป็นทิศเศรษฐี ว่ากันอย่างนั้น

คงเหมือนกันที่คนโบราณเวลาทานข้าวจะหันหน้าไปทางทิศตะวันออก เป็นหลัก ประมาณนั้นละครับ

ไปวัดชายนาไม่เจอเจ้าถิ่น  น้องแย้ กันบ้างเหรอครับ 

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 11:30:09 »
เจอวิ่งเล่นตัวนึงครับ ตัวใหญ่ๆ ยาวเท่าศอก  :095: น่ารักดีครับ กระรอกเต็มเลย

แต่ผมสงสัยทำไมไม่มีคนดูแลพระแม่ธรณี เลยอ่ะครับ ศาลรกรุงรังเหลือเกิน

แล้วมีเก้าอี้มังกะใหญ่ๆ แตกๆ มาบังศาลด้วย ทำไมไม่มีคนดูแลเลยอ่ะครับ ..
  :069:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 08:33:48 »
น่ายินดีจัง ตัวผมทำงานอยู่เพชรบุรีมา 6 ปี แล้วยังไม่เคยไปวัดชายนาเลยครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ม.ค. 2552, 12:42:36 »
ขอบคุณท่านอชิตะด้วยนะครับที่มาให้ความกระจ่าง..

..สมเป็นศิษย์วัดชายนา พันธุ์แท้จริงๆครับ.. 36;

...ขอคาราวะ...

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 09:01:17 »
ท่านอชิตะ อยู่แถววัดชายนาหรือเปล่าครับ   ผมอยากจะฝากปลัดไปหลวงพ่อตัดท่านจารสักดอกนะครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ม.ค. 2552, 12:10:28 »
เคยได้ยินมาว่า ปลัดคู่ ที่อยู่ตรงศาลหน้าวัด ต้องล่ามโซ่ไว้ครับ ม่ายรู้ทำไม อิอิอิ...{^_^}...

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 ม.ค. 2552, 10:48:21 »
ท่านอชิตะ อยู่แถววัดชายนาหรือเปล่าครับ   ผมอยากจะฝากปลัดไปหลวงพ่อตัดท่านจารสักดอกนะครับ

ได้ตอบทาง PM แล้วนะครับผม

ส่วนเรื่องล่ามโซ่ปลัด   คิดแบบซิมเปิ้ลๆ แค่ว่า กลัวของหาย ก็พอครับ  ลึกกว่านั้น เป็นความเชื่อส่วนบุคคล

ตามนั้นครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 03:25:23 »
น่าไป
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 08:14:31 »
 :062:ผมก็เคยไปที่วัดชายนามาแล้วเหมือนกัน   ในสมัยเด็กๆแต่จำไม่ค่อยจะได้   เพราะนานมากแล้วสมัยเด็กๆ   แต่ก็เปลี่ยนแปลงไปไม่มากนัก :090:

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 08:19:54 »
ท่านอชิตะ อยู่แถววัดชายนาหรือเปล่าครับ   ผมอยากจะฝากปลัดไปหลวงพ่อตัดท่านจารสักดอกนะครับ

ได้ตอบทาง PM แล้วนะครับผม

ส่วนเรื่องล่ามโซ่ปลัด   คิดแบบซิมเปิ้ลๆ แค่ว่า กลัวของหาย ก็พอครับ  ลึกกว่านั้น เป็นความเชื่อส่วนบุคคล

ตามนั้นครับผม

ขอบคุณครับ

ลักษณะว่ากลัวปลัดจะบินหนี... 14;

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ม.ค. 2552, 09:52:14 »
ต่อไปคงหายากแล้วละครับ ปลัดขิกตำราไม้คนผูกคอตาย