ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเค้าถ่ายรูปพระกรุมาให้ชมกัน เพื่อมีคนอยากศึกษา  (อ่าน 2834 ครั้ง)

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
วัดเพชร  จ.สระบุรี
เนื้อชินเงิน
กนกเปลวเพลิง

ป่าเลย์ไลย์

สมาธิ

นาคปรก

สะดุ้งกลับรัศมี

มารวิชัยซุ้มเสมา

สมาธิรัศมี

เห็นว่าเป็นพระแท้เลยขอถ่ายมาเพื่อการศึกษา
เป็นพระเนื้อชินเงินมีปรอทเคลือบผิวบางๆ(แห้ง)
มีสนิมตีนกา,ไขชิน,ระเบิดบ้างเป็นบางองค์
ลักษณะคล้ายๆพระกรุวัดราษฎร์บูรณะ อยุธยา
คาดว่าสร้างในสมัยอยุธยาตอนปลาย

ตัวอย่างพระกรุวัดราษฎร์บูรณะ

*เพื่อการศึกษาเท่านั้น*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2552, 06:46:34 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ครบเครื่องครับผม ขอบคุณครับ เหรียญ , ดิน , ชิน ,ผง ผมชอบเสน่ห์ของพระเนื้อชินมากที่สุดเลยครับ งามๆทั้งนั้น :015:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
สุดยอดครับ...
งามมากเลยครับ...{^_^}...
ปล.ตาร้อนผ่าว อิอิอิ...

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พระกรุ ดูยังไงก็มีเสน่ห์ พุทธคุณหายห่วง  สวยงามมากครับ  ยินดีด้วยครับ ของดีน่าบูชาทั้งนั้น

ขอบคุณที่แบ่งปันให้ได้ชมของดี ครับ

ออฟไลน์ tums16

• ทุติยะ
  • **
สวยงามมากครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกัน
เชื่อในที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ