ผู้เขียน หัวข้อ: พระพิมพ์พุทธกวัก สุดยอด แห่งโชคลาภ และเมตตามหานิยม  (อ่าน 17642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

กรุวัดท้ายตลาด หรือวัดโมลีโลก เป็นแหล่งกำเนิดพระพิมพ์อันทรงวิจิตรตระการตาเลิศล้ำด้วย พุทธศิลป์จากฝีมือช่างหลวง แห่งราชสำนักในวัง และเข้มขลังเอกอุจากพระเวทยาคมของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(ขุน) เมื่อกว่า 150 ปี ก่อน จากจำนวนกว่า 50 พิมพ์
มีอยู่พิมพ์หนึ่งซึ่งปรากฎพบจากกรุวัดท้ายตลาด เท่านั้นและมีจำนวนน้อยนับองค์ได้นั่นคือพิมพ์พุทธกวัก

ด้วยความที่เป็นที่เป็นพิมพ์แปลกมีพบจากที่นี้เท่านั้นทั้ง ที่กรุอื่นก็น่าจะมีบ้าง เพราะเป็นปางหนึ่งในพุทธประวัติ และจำนวนที่พบก็น้อยทำให้ นักสะสมรุ่นเก่าลองนำมาอารธนาบูชาติดตัว เป็นการทดสอบพุทธคุณว่าจะแปลกโดดเด่นหรือไม่ และแล้วก็จริงดังคลาดพระพุทธกวัก

กรุวัดท้ายตลาด มีพุทธคุณที่เลิศล้ำทางโชคลาภอย่างเด่นชัด บูชาติดตัวแล้วเหมือนมีแม่เหล็กดูดทรัพย์ เรียกเงินทอง ให้โชคให้ลาภและส่งผลเกื้อหนุนให้ทำมาค้าขึ้นมีความเจริญรุ่งเรือง พลิกตัวเองเป็นเศรษฐีในพริบตา เวลาพระพิมพ์นี้หลุดเข้าไปในตลาดพระให้ยลโฉม เซียนใหญ่ น้อย จึงแย่งกันซื้ออุตลุด ใช่ เพราะจ่ายแค่นิดหน่อยแต่เรียกทรัพย์ได้อื้อซ่า ใครเล่าจะไม่สน ?

ข้อมูลจากเวป http://www.banphra.com/reviews/reviews01_015.htm

สำหรับทุกท่าน ที่ชอบพระพิมพ์นี้ หากหาพระกรุไมได้ ผมก็แนะนำ ให้ใช้วัดอื่นแทนได้ ครับ
เช่น ของหลวงพ่อขันธ์ วัดพระศรีอารย์ จ. ราชบุรี  สุดยอดเหมือนกัน
     หลวงพ่อเต้า วัดเกาะวังไทร จ.นครปฐม
     และวัดอื่นๆ ครับ เด่นโชคลาภเหมือนกัน 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอเสริมอีกนิด ครับ ตอนผมได้ไปเข้าค่ายที่วัดพระศรีอารย์ จ.ราชบุรี
ผมได้กราบเรียนถามพระอาจารย์เกี่ยวกับพระยอดขุนพล พิมต่างๆ ครับ

ท่านได้เมตตาเล่าให้ฟัง ครับ สมัยยุคสงครามอินโอจีน ทหารที่ไปออกรบ คนที่แขวนพระ ของหลวงพ่อขันธ์ไปไม่มีใครเป็นอะไร สักคน ครับ
รอดตายกลับมาทุกคน

และยังมีเหตุการ ที่รถชนพังยับทั้งคัน แต่คนขับกลับไม่เป็นอะไรเลยเป็นแค่แผลถลอกนิดๆหน่อยๆ ครับ

พระยอดขุนพล มีหลายพิม ครับ เช่น พุทธกวัก และอื่นๆทั้ง หมด 5 พิม ครับ

ปัจจุบัน ทางวัดยังมีครับ แต่รุ่นใหม่ แต่ผมได้สอบถามทางวัดแล้ว ทันท่านแน่นอน ครับ
ไงก็ร่วมไปทำบุญที่วัดได้นะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
พิมพ์นี้รู้สึกว่า หลวงปู่บุญ ก็สร้างครับ ดีครับยอดเยี่ยม  :016:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
รู้สึกว่า จะได้รับมา ๑ องค์  ขอบคุณท่านเอ็ม ครับ ที่ให้ข้อมูล 

ต้องลองไปค้นดูบ้างแล้ว 

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ของวัดกลางบางแก้วมีทั้3องค์ หลวงปู่บุญ หลวงปู่เพิม หลวงปู่เจือ

ของหลวงพ่อเปิ่นเสกก็มีนะครับโชคลาภดีมาก :015: