ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้ายันต์จันทร์เพ็ญ หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ(หายากที่สุดในประเทศไทย)  (อ่าน 9006 ครั้ง)

ออฟไลน์ กอไผ่

• ตติยะ

ผ้ายันต์จันทร์เพ็ญนั้น ท่านทำเฉพาะ<<< วันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๒ ที่ตรงกับวันจันทร์เท่านั้น ในเวลาหลายปีจึงจะมีสักครั้ง ตามประวัติเท่าที่ทราบในช่วงชีวิตหลวงพ่อรุ่ง สร้างได้ไม่เกินสามครั้ง >>> ซึ่งฤกษ์จันเพ็ญนี้เป็นฤกษ์ที่ให้ความอุดมสมบูรณ์พูนสุข (เต็มบน และเต็มล่าง คือ ทั้งดวงจันทร์เต็มดวงบนฟ้า และน้ำนองเต็มตลิ่งด้านล่าง) =>> โดยช่วงเเรกนั้นท่านเขียนด้วยมือ เลยทำได้ไม่กี่ผืนในเเต่ละครั้ง ช่วงหลังจึงเเกะบล็อคประทับจึงทำได้เยอะขึ้น // ยันต์ที่ใช้ลงนั้น =>> เป็นยันต์ปราสาท ๘ ทิศ ท่านว่ายันต์ตารางปราสาททั้ง ๘ นี้ คือสมมุติแห่งเสมา ๘ ทิศ ภายในตารางลง นะโมพุทธายะ มะอะอุ และด้านบนสุดของปราสาทลงพระนามพระพุทธเจ้าทั้งในอดีตและปัจจุบันรวม ๘ พระองค์ ดังนี้ =>> ๑) พระปทุมุตตโร ๒) พระเรวัตโต ๓) พระกัสสโป ๔) พระสุมังคะโล ๕) พระพุทธสิกขี ๖) พระเมธังกะโร ๗) พระสากยมุนี ๘) พระสรณังกะโร =>> ซึ่งพระโบราณคณาจารย์ท่านนำเอาพระนามของพระพุทธเจ้าทั้งหลายมาผูกเป็นพระ คาถา โดยมีพระนามของพระพุทธเจ้าประจำอยู่ทิศต่างๆ เปรียบเสมือนการนำเอาพระพุทธานุภาพมาปกป้องทุกสารทิศ // และล้อมด้วยพระคาถาที่สำคัญอีกบทหนึ่งชื่อว่า..."พระขรรค์เพชรพุทธเจ้า" พระยันต์ทีนี้ใช้ดีมากทางหน้าที่การงาน เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง เมตตามหานิยม ค้าขายดี ตามชื่อยันต์ จริงๆแล้วก็เรียกได้ว่าลงให้แบบครอบจักรวาลเลยครับ // นับว่าเป็นตำนานผ้ายันต์ที่หายาก สร้างยาก และแพงที่สุดในเมืองไทยก็ว่าได้นะครับ //

ทำดีไม่ได้ดีจะทำยังไงดี

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
สุดยอดเลยท่าน ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
คงจะใหญ่น่าดู ใส่กรอบรักษาอย่างดีเลยนะครับ :016:

ออฟไลน์ dragonmax

• จตุตถะ
    • อีเมล
อยากจะได้มั่งซักผืน เอาไว้บูชา คงหาไม่มีแล้วครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หลวงพ่อรุ่ง ท่านเก่งมากครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณครับ หาชมยากจริงๆครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ผ้ายันต์จันทร์เพ็ญ หลวงพ่อรุ่ง วัดท
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 08:18:18 »
หาชมยากมากครับ ขอบคุณมากจริงๆครับท่าน

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
 :114:นมัสการหลวงปู่รุ่งครับ :114:
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว