ผู้เขียน หัวข้อ: ของดีวัดสว่างอารมณ์ ต.คลองด่านครับ  (อ่าน 23714 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
พอดีมีงานสมโภช ๑๐๐ ปี ของวัดน่ะครับเลยเอาของดีมาฝาก

เสือแกะจากงาช้างครับสวยงามตามแบบเก่าของหลวงพ่อปาน (วัดบางเหี้ย)

ทุกตัวจะยิงโค้ดด้วยเลเซอร์กำกับไว้ด้วยครับ

เสือหลงใหล เป็นการเอาแร่เหล็กน้ำพี้ กับแร่ผงพลอยมารวมกัน อัดเป็นรูป

รูปนี่คือหนังเสือครับ ราคาไม่แพงอย่างที่คิด

หลวงพ่อปาน พระครูพิพัฒนิโรธกิจ หรือที่รู้จักกันดีในนาม หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย พระเกจิอาจารย์ชื่อดังแห่งเมืองสมุทรปราการ

เสือใหญ่ที่สุดในโลกครับ อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2552, 03:29:40 โดย ชินฺนปญฺชร »
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
ตอบ: ของดีวัดสว่างอารมณ์ ต.คลองด่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 03:26:24 »
'เสือหลวงพ่อปาน' ย้อนยุค รุ่น ๑๐๐ ปี วัดสว่างอารมณ์
วัดสว่างอารมณ์ ต.คลองด่าน อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ ฉลองครบรอบ ๑๐๐ ปี จัดพิธีมหาพุทธาภิเษก "เสือ" หลวงพ่อปาน รุ่นย้อนยุค ตามต้นตำรับการแกะ เขี้ยวเสือ เมื่อกว่า ๑๐๐ ปีก่อน

ของ ท่านปรมาจารย์ พระครูพิพัฒนิโรธกิจ หรือที่รู้จักกันดีในนาม หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย พระเกจิอาจารย์ชื่อดังแห่งเมืองสมุทรปราการ ต้นกำเนิดตำนาน เขี้ยวเสือ ที่ได้รับการเคารพนับถือไปทั่วเมืองไทย

พิธีมหาพุทธา ภิเษกจะจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ ๒๔ มกราคม ๒๕๕๒ เวลา ๑๕.๐๙ น. โดยมี พระเทพภาวนาวิกรม (เจ้าคุณธงชัย) วัดไตรมิตร กทม. เป็นประธานในพิธี พร้อมทั้งนิมนต์พระเกจิคณาจารย์ชื่อดัง ๒๕ รูป จาก ๒๕ จังหวัด นั่งปรกอธิษฐานจิตภายในอุโบสถ และรายรอบด้วยเจ้าอาวาสวัดสว่างอารมณ์ จากทั่วประเทศอีก ๕๒ รูป ร่วมเจริญพระพุทธมนต์กำกับ เพื่อความเข้มขลัง ยิ่งใหญ่ อลังการ และเสริมสิริมงคลเป็นที่สุด

พระ ครูสถิตวราภรณ์ เจ้าอาวาสวัดสว่างอารมณ์ คลองด่าน กล่าวว่า พิธีมหาพุทธาภิเษกในครั้งนี้ จัดยิ่งใหญ่เพื่อเป็นการร่วมรำลึกถึงวาระที่ พระครูพิพัฒนิโรจกิจ (หลวงพ่อปาน) ผู้สร้างวัดสว่างอารมณ์นี้ขึ้นมา ได้มีอายุครบ ๑๐๐ ปี

โดยมีตราพระราชลัญจกรของ สมเด็จพระปิยมหาราชเจ้า รัชกาลที่ ๕ โปรดเกล้าฯ ให้หลวงพ่อปานเป็นผู้สร้างวัดสว่างอารมณ์ขึ้น พร้อมกับอุโบสถที่หลวงพ่อปานได้สร้างขึ้นเอง ซึ่งยังปรากฏเป็นหลักฐานเก่าแก่ ที่ทุกท่านไปพบเห็นได้ที่วัดในทุกวันนี้

ที่ ผ่านมา อุโบสถหลังนี้ถูกน้ำทะเลท่วมขัง ต่อมาทางวัดจึงยกอุโบสถลอยสูงขึ้น พร้อมทั้งตกแต่งทาสี เปลี่ยนหลังคาใหม่ บูรณะหน้าบันให้มีความงดงามยิ่งขึ้น

โอกาสนี้ทางวัดจึงกำหนดพิธียก ช่อฟ้าในช่วงเทศกาลตรุษจีนปีนี้ (๒๖ มกราคม ๒๕๕๒) พร้อมกับจัดสร้าง เสือย้อนยุค ตามตำราสมัย หลวงพ่อปาน ขึ้นพร้อมกัน ๓ พิมพ์ คือ

เสือ บารมี เป็นเสือที่นำกระเบื้องจากโบสถ์ที่หลวงพ่อปานสร้างขึ้น ซึ่งมีอายุครบ ๑๐๐ ปี ผสมกับกระเบื้องโบสถ์ในปัจจุบัน (ที่กำลังเปลี่ยนกระเบื้องอยู่ในขณะนี้) เป็นเนื้อกระเบื้อง ๒ โบสถ์ เห็นผิวสีเนื้อกระเบื้องโบสถ์ชัดเจน

ที่ได้ชื่อว่า เสือบารมี เพราะผู้เช่าหา นอกจากได้บารมีจากการบูชาแล้ว ยังได้บารมีจากการเป็นผู้ให้อีกด้วย กล่าวคือ ท่านจะได้รับเสือ ๑ ตัว ส่วนเสืออีก ๑ ตัวจะส่งไปให้เป็นขวัญกำลังใจแก่ทหาร ตำรวจ ที่ปฏิบัติหน้าที่ชายแดนภาคใต้ 

เสือยิ่งใหญ่ ทางวัดมีงาช้างอยู่ข้างหนึ่ง โดยเห็นว่างาช้างมีความเป็นมงคลในตัวมันเองอยู่แล้ว จึงนำมาสร้างเป็นวัตถุมงคลให้เต็มที่ โดยให้ช่างแกะเป็นรูป เขี้ยวเสือหลวงพ่อปาน มี ๒ ขนาด คือ ขนาดใหญ่ สำหรับผู้ชาย และขนาดเล็ก สำหรับผู้หญิง โดยใช้ช่างแกะสลักคนเดียว เพื่อให้ได้ผลงานที่เหมือนกัน และสวยคมชัดที่สุด จำนวนสร้างประมาณ ๒๕๕๒ ตัว

เสือหลงใหล เป็นการเอาแร่เหล็กน้ำพี้ กับแร่ผงพลอยมารวมกัน อัดเป็นรูป เขี้ยวเสือ พิมพ์เดียวกับเสือบารมี แต่ต่างกันที่สี คือ เสือหลงใหลจะมีสีนิล อมทองแดง น้ำหนักเบา แต่มีพลังแม่เหล็กดูดได้ ซึ่งได้มาจากแหล่งแร่เหล็กน้ำพี้ จ.อุตรดิตถ์

พระเกจิอาจารย์ที่นั่งปรกภาวนาอธิษฐานจิต อาทิ หลวงพ่อประเทือง วัดบางกระเบา จ.ปราจีนบุรี หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ จ.สมุทรปราการ หลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร จ.ฉะเชิงเทรา หลวงพ่อจ้อย วัดหนองน้ำเขียว จ.ชลบุรี หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ จ.ระยอง หลวงพ่อเขียน วัดเขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี หลวงพ่อแก้ว วัดเทพนิมิต จ.ตราด หลวงพ่อหวล วัดพุทไธศวรรย์ จ.พระนครศรีอยุธยา หลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน จ.อ่างทอง หลวงพ่อชาญ วัดทอง จ.สิงห์บุรี หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน จ.ลพบุรี หลวงปู่กาหลง วัดเขาแหลม จ.สระบุรี หลวงพ่อตึ๋ง วัดหลวงพ่อปากแดง จ.นครนายก หลวงพ่อมาลัย วัดบางหญ้าแพรก จ.สมุทรสาคร หลวงพ่อแดง วัดอินทราราม จ.สมุทรสงคราม หลวงพ่ออุทัย วัดมฤคทายวัน จ.ราชบุรี หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี หลวงปู่ช่วง วัดจันทราวาส จ.สุพรรณบุรี หลวงพ่อสุข วัดท่าตะค้อ จ.กาญจนบุรี หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม หลวงปู่เก๋ วัดปากน้ำ จ.นนทบุรี หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฏีทอง จ.ปทุมธานี หลวงพ่อมนัส วัดยายร่ม กรุงเทพฯ พระอาจารย์หรีด วัดปาโมกข์ จ.พังงา และหลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือ จ.กระบี่

ทุกท่านที่เข้าร่วมในพิธี จะได้รับแจกฟรี เสือหลวงพ่อปาน เนื้อผงกระเบื้องโบสถ์ ติดต่อสอบถามได้ที่ วัดสว่างอารมณ์ ต.คลองด่าน อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ ๑๐๕๕๐ โทร.๐-๒๓๓๐-๑๓๑๓, ๐๘-๕๑๔๕-๘๔๘๕, ๐๘-๔๗๐๙-๘๘๒๗ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ของดีวัดสว่างอารมณ์ ต.คลองด่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 04:03:43 »
สวยมากครับ ......ต้องไปหาใว้มั่งแล้ว  :015:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 04:14:09 »
ลงรูปผมไปแล้ว 555+ :015:

ออฟไลน์ tigerjumper

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 04:18:03 »
พิธีนี้ผมก็ได้ไปเข้าร่วมครับ บอกได้"คำเดียว"เลยครับว่าสุดยอด ส่วนเสือก็ยังพอมีให้ไปเช่าไปหากันอยู่นะครับ
นอกจากจะได้ของดีแล้วยังได้ร่วมทำบุญสร้างอุโบสถ และยังให้ทหารตำรวชายแดนภาคใต้มีของดีติดตัวกันด้วยนะครับ :001: :001:

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 04:51:21 »
ลงรูปผมไปแล้ว 555+ :015:

คนซ้ายหรือขวา ครับ ท่าน อิอิ  :025:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 06:41:17 »
สุดยอดครับ ชอบชื่อวัดจังเลย  :095:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 07:26:24 »
สวยงามมากครับ  :053:ถ้ายังช่วยงลงอัตรา ในการทำบุญด้วยครับ :054:

ออฟไลน์ อัตตา

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 08:28:24 »
ตอบที่ท่านเด็กนอกวัดถามเลยขอรับ

หรือ ตรวจสอบที่ link นี้นะครับ

http://sawang-r-rom.com/index.php?option=com_content&view=frontpage

ปล. หนังเสือ มีเพียง 888 ชิ้นเท่านั้นนะครับ  ไม่มีในเวป แต่มีโปสเตอร์ที่วัดขอรบกระผม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 08:41:55 »
ผมเห็นลงประกาศไว้หลายที่เลยครับ สร้างได้สวยงามจริงๆครับ
รู้สึกจะมีสามเสือ แต่จำชื่อของแต่ละตัวไม่ได้แล้ว แหะๆ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 10:18:21 »
ลงประกาศไว้เยอะมากครับ มวลสารสุดยอดครับ กระเบื้องหลังคาโบสถ์ 2 โบสถ์  :053:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 11:20:42 »
อ้างถึง
คนซ้ายหรือขวา ครับ ท่าน อิอิ 

.....ซ้ายครับท่าน..... :002:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 01:08:37 »
อ้างถึง

ครับ หล่อนะครับท่านนี่ ...ใว้เจอกัน และทักทายนะครับท่าน  :027:

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 03:04:38 »
อ้างถึง

ครับ หล่อนะครับท่านนี่ ...ใว้เจอกัน และทักทายนะครับท่าน  :027:

ส่วน ชินฺนปญฺชร คนขวาครับ อิอิ เผื่อเจอกานจาได้ทักทายถูก 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 08:12:32 »
แล้วคนที่อยู่ หลังเสือล่ะครับ  :095:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 08:21:16 »
ยังมีคนแอบเห็นอีกนะครับ  :063:  หลังเสือผมเองครับผม  :009:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 09:43:41 »

เสือหลวงพ่อปาน วัดมงคลสุทธาวาส (บางเหี้ย) สุดยอดเครื่องรางแห่งสยามประเทศ

ยุคสมัยของหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย นั้น อยู่ในช่วงระหว่างปี พ.ศ.2411-2453 เป็นช่วงที่ท่านออกธุดงค์ เป็นอาจารย์สอนวิปัสสนา รวมถึงเป็นเจ้าอาวาสวัดบางเหี้ยด้วยครับ ท่านได้รับสมณศักดิ์เป็น "พระครูพิพัฒนนิสิรธกิจ" จวบจนกระทั่งเข้าสู่วัยชรา และถึงแก่มรณภาพ เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม พ.ศ.2453 (รวมสิริอายุประมาณ 75 - 80 ปี)

หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ยนั้นท่านเป็นคณาจารย์ ยุคเก่าสมัยโบราณ ถ้าผมจำไม่ผิดหลวงปู่สี วัดเข้าถ้ำบุญนาค เคยกล่าวถึงท่านไปเมื่อตอน มีคนถามท่านว่ารู้จักหลวงพ่อปาน วัดบางนมโคไหม? ท่านตอบว่ารู้จักแต่หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย และกล่าวว่า "หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย นั่งเรือไม่ต้องแจวเรือ เรือแล่นได้เอง" หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย นั้นท่านมีชื่อเสียง ในเรื่องการสร้างตะกรุด ผ้ายันต์ต่างๆ รวมทั้งเครื่องรางประเภทอื่นๆมากหลายอย่าง ซึ่งปัจจุบันหาชมได้ยากมาก ใครมีต่างหวงแหนกันทุกคน การหาของแท้ๆ และทันยุคนั้น หาได้ยากเต็มทีครับ เพราะเครื่องรางที่ตกทอดมาจากบรรพบุรุษ ก็ขาดการจดบันทึกไว้ ทำให้มีผู้รู้จริงยาก และเครื่องรางของท่าน บางครั้งผู้ที่ได้ไว้ในครอบครองก็ไม่ทราบว่าเป้นของคณาจารย์ท่านใด บางครั้งจะเป็นของหลวงพ่อนก วัดสังกะสี ลูกศิษย์ ซึ่งขลังเหมือนกัน คนถูกยิงตกเรือไม่เข้ามาแล้วเหมือนกันครับ

ดังนั้น เครื่องรางที่มีชื่อเสียงมากที่สุดของสำนักนี้ และถือเป็นสุดยอดเครื่องรางที่มีค่าบูชาสูงในอันดับต้นๆในบรรดาเครื่องรางของขลัง ของพระเกจิอาจารย์ในยุคอดีต และปัจจุบัน นั่นคือ รูปเสือลอยองค์ ที่แกะมาจากเขี้ยวเสือจริงๆ ทั้งเต็มเขี้ยวบ้าง ครึ่งเขี้ยวบ้าง มีขนาดเล็ก ใหญ่ต่างๆกัน ตามแต่ลักษณะของเขี้ยวเสือที่ได้ชาวบ้านได้มา ฝีมือการแกะเป็นลักษณะของช่างฝีมือท้องถิ่นแท้ๆ แกะให้ท่านปลุกเสกเรื่อยๆ แลดูเรียบง่ายแต่แฝงไว้ด้วยความขลัง และดูน่าครั่นคร้าม แลดูมีตบะมหาอำนาจสูงมาก ไม่เชื่อถ้าท่านมีลองนำมามองจ้องเสือดูซิครับ แลดูน่าเลื่อมใส ศรัทธามากครับ

มีเรื่องเล่ากันว่า การปลุกเสกเสือของหลวงพ่อปานนั้น ท่านจะต้องมีการเรียกธาตุ 4 คือ ?นะ มะ พะ ทะ? เรียก รูป เรียกนาม ปลุกเสกจนกระทั่ง เสือนั้นเคลื่อนไหวได้ราวกับมีชีวิตจริงๆทีเดียวเชียว กำหนดอุคหนิมิต ให้เครื่องรางรูปเสือนั้นมีชีวิต โดยปลุกด้วยคาถาเฉพาะ หนึ่งในบทพระคาถาที่เคยได้รับทราบมา คือ คาถาพยัคคัง ฯ เล่ากันว่า เมื่อท่านปลุกเสกเสร็จขณะนั่งเรือไปท่านจะนำเสือนั้นเทลงคลอง จากนั้นท่านจะนำชิ้นหมูมาล่อข้างเรือ และบริกรรมคาถา สักพักเสือจะโดดขึ้นมาติดชิ้นเนื้อหมูโดยทันที เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ แจกลูกศิษย์ลูกหาได้

ขอนำเข้าเรื่องของการพิจารณาเสือ ของหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย แบบหลักสากลนิยม กันน่ะครับ...

เสือหลวงพ่อปานแบบมาตรฐานนิยมนั้น ต้องอยู่ในลักษณะ เสือนั่งชันขาหน้า หางม้วนรอบฐาน หรือม้วนพาดขึ้นหลัง มีทั้งเสือนั่งหุบปาก และเสืออ้าปาก นิ้วเท้าแต่ละเท้าโดยมากมี 4 นิ้ว แต่มีบางตัวมีแค่ 3 นิ้วก็มี หลักการดูเสือหลวงพ่อปาน นี้ท่องกันมาเป้นคำกลอนว่า

"เสือหน้าแมว หูหนู ตาลูกเต๋า ยันต์กอหญ้า"

เมื่อดูพิมพ์เข้าเค้าแล้ว ต่อไปต้องพิจารณา ความเก่าของเนื้อเขี้ยวกันต่อไปละครับทีนี้ ต้องเก่าจัด และมีเนื้อฉ่ำ การพิจารณา

1. เสือหลวงพ่อปาน ต้องแกะจากเขี้ยวเสือเท่านั้น จะไม่แกะจากกระดูก หรือวัสดุอื่นใด เขี้ยวจะต้องมีเนื้อทึบ จะไม่ใส (ถ้าใสจะเป็นวัสดุประเภทเรซิ่น ที่ทำเลียนแบบขึ้นมา ควรระวังให้มาก กันโดนต้มครับ)

2. เขี้ยวเสือ ที่นำมาแกะมีทั้งแบบเต็มเขี้ยวทั้งอัน และเขี้ยวครึ่งซีก (เรียก เขี้ยวซีก) เขี้ยวเต็มอันจะมี "รูกลม" ตรงกลางผ่านตลอดจากด้านบนสู่ด้านล่าง และต้องมีรอยแตกอ้าทุกเขี้ยว ส่วนเขี้ยวครึ่งซีกจะไม่มีรอยแตกอ้า เขี้ยวด้านหนึ่งต้องมีสีอ่อน อีกด้านจะมีสีแก่ ด้านที่มีสีอ่อน นั้นคือ ด้านแกนในของเขี้ยวนั่นเอง ส่วนด้านที่มีสีแก่ คือด้านนอกของเขี้ยว "เขี้ยวจะมีสีเดียวกันทั้งตัวไม่ได้" ห้ามลืมครับ

3. ความเก่า ต้องพิจารณาจากความแห้งเก่า และความฉ่ำของเนื้อเขี้ยว เขี้ยวต้องมีความฉ่ำ กรณีเสือสภาพเดิม ผ่านการใช้บูชามาไม่มาก ผิวจะแห้งเก่า ผิวไม่ตึงเรียบนัก แต่เสือที่พบส่วนใหญ่จะผ่านการใช้ สัมผัสเหงื่อ น้ำมัน คราบไคลต่างๆของร่างกายคน สิ่งเหล่านี้จะซึมเข้าไปสู่เนื้อเสือส่งผลให้เนื้อเขี้ยว แลดู "ฉ่ำ" มาก ฉ่ำใสมีสี เหลืองอมขาวขุ่น ลักษณะเหมือนเช่นเทียนไข โดยเนื้อเขี้ยวควรมีสี "อ่อน-แก่" แลดูเป็นธรรมชาติ มีลายเนื้อในคล้ายๆลายสัปปะรดมีรอย "แตกลาน" เล็กๆ หน่อยๆเป็นกลุ่มๆ ซึ่งเกิดจากการที่เนื้อเซ็ทตัวแห้งลงตามธรรมชาติ จึงดึงให้เนื้อเขี้ยวหดตัวด้วย และให้ระวังเขี้ยวเสือที่ทำจากเรซิ่นด้วยครับ

4. รอยลงเหล็กจาร ก็เป็นจุดสำคัญในการพิจารณา ลักษณะการจารจะเป็นแบบหวัดๆ เส้นคมลึกไม่เท่ากัน จารเป้นขีดๆคล้ายๆลายเสือ จารอักขระยันต์คล้ายๆเลขเจ็ดไทย และเลขสามไทย ลายมือลงจารจะเอียงๆ แหลมๆ จะลงจารบริเวณลำตัว สะโพก และขาหน้า ถ้าน้ำหนักการลงเหล็กจารเท่าๆกันลงแบบไม่แน่ใจในการเขียน ลายเส้นไม่หนักเบา แต่ลึกเท่ากันทุกเส้นอันนี้ควรตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนเลยครับ

5. ใต้ฐาน จารยันต์กอหญ้า ลักษณะเป็นยันต์กลมๆ รีวนไปวนมา ซ้อนกันหลายวง และเป็น ฤ ฤา หรือ ตัวอุ ร่วมกันด้วยก็มีครับ

พุทธคุณ เสือหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย นั้นมีพุทธคุณครบเครื่องทั้งเมตตา แคล้วคลาด และคงกระพันชาตรี แต่เด่นที่สุดเห็นจะเป็นทางด้านคงกระพันชาตรีครับ

เขี้ยวเสือหลวงพ่อปานนี้เป็นที่แสวงหาของคนทั่วไปมากครับ ของเลียนแบบมีมาก ห้ามโลภเด็ดขาด....

ที่มา  http://board.palungjit.com/showthread.php?t=138567
ขอบคุณ อ.นิลศิลป์ สำหรับข้อมูลครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 09:48:03 »

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 07:49:04 »
สวยจิงๆ ท่านอัตตา