ผู้เขียน หัวข้อ: ความเหมือนที่แตกต่าง( สมเด็จจันทร์ลอย )  (อ่าน 2362 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
หลายๆกระทู้ที่ผ่านมา ได้กล่าวถึงพระยุคเก่าของหลวงพ่อเปิ่น วันนี้ผมขอนำเสนอสมเด็จจันทร์ลอยเนื้อผง แต่ให้เพื่อนๆลองดูว่า พระสององค์นี้แตกต่างกันหรือไม่ครับ หรือเหมือนกันทั้งสององค์ครับ :062:
...

...
ลองๆตอบดูนะครับ5555
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
 :075: ลงกรุกับไม่ได้ลงกรุหรือเปล่าครับ ( เดาสั่วเอานะครับ  :075: )

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
องค์ซ้าย จะมีคราบ องค์ขวา จะดูใสๆ

คล้ายๆ กับ กาแฟ กับ นมเย็น  :095:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
:075: ลงกรุกับไม่ได้ลงกรุหรือเปล่าครับ ( เดาสั่วเอานะครับ  :075: )

นั่นจิ อิอิอิ ...{^_^}...

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบเลยนะครับ จริงๆแล้วเป็นคนละวัดกันเลยนะครับ องค์ด้านซ้ายมือ จะเป็นของวัดหนองปลาไหล ครับ ส่วนองค์ขวานั้นเป็นของหลวงปู่เรา แต่ทั้งนี้ได้สอบถามผู้รู้ได้ความว่า ทำมาจากโรงงานเดียวกันครับ และยุคเดียวกันสังเกตจากส่วนผสมของเนื้อพระ ใกล้เคียงกันมาก พอรู้แล้วมาชมภาพด้านหลังกันเลยนะครับ
...

...
55555 พอจะหายสงสัยแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ 31;

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณข้อมูลครับท่านหอมเชียง ไม่ทราบว่าพอทราบรายละเอียดหรือเปล่าครับว่า ทันหลวงพ่อปาน วัดหนองปลาไหลหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับผม  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โอ้วว  คาามรู้ใหม่ ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
พระ 2 องค์ นี้ต่างกัน ตรง ฐานล่างสุดครับ ใหญ่เล็กไม่เท่ากัน แต่ 2 วัดนี้ สร้างในปีเดียวกันครับ
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย