ผู้เขียน หัวข้อ: แจกเหรียญฮก-ลก-ซิ่ว หมดเขต 30 ม.ค.นี้  (อ่าน 2612 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

มูลนิธิเมาไม่ขับ ได้ร่วมกับสำนักงานตำรวจแห่งชาติ กรุงเทพมหานคร มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง สำนักงานคุมประพฤติประจำศาลแขวงพระนครเหนือ สสส.และภาคีเครือข่ายรณรงค์ลดอุบัติเหตุภาครัฐภาคเอกชน จัดโครงการเมาขับตรุษจีนถูกจับแน่ โดยจะมีการตั้งด่านตรวจวัดแอลกอฮอล์ผู้ขับขี่อย่างเข้มในทุกพื้นที่ทั่วประเทศ

นอกจากนั้นแล้ว มูลนิธิเมาไม่ขับได้จัดทำ "เหรียญโลหะชุบทองรูปเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว" ทั้งนี้โดยไม่รับความเมตตาจากพระคณาจารย์ จีนธรรมปัญญาจริยากรณ์ เจ้าอาวาสวัดมังกรกมลาวาส (เล่งเน่ยยี่) ปลุกเสกเหรียญให้ โดยมีพิธีแจกเหรียญโลหะชุบทองรูปเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว ให้กับประชาชนเพื่อเป็นสิริมงคลในโอกาสเทศกาลตรุษจีนที่ผ่านมา ณ ลานหน้าวัดมังกรกมลาวาส (วัดเล่งเน่ยยี่)

สำหรับเหรียญโลหะชุบทองรูปเทพเจ้าฮก-ลก -ซิ่ว มีขนาด 3.5 x 2.5 ซ.ม. ด้านหน้าเป็นรูปเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว ด้านหลังมีข้อความว่า "ฮก ลก ซิ่ว" เป็นภาษาไทยและภาษาจีน และชื่อวัดมังกรกมลาวาส บรรจุในซองสีแดง ด้านหน้าเป็นรูปเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว พร้อมข้อความ "โชคลาภ วาสนา ยศฐาบรรดาศักดิ์อายุมั่นขวัญยืน"

"ฮก-ลก-ซิ่ว" เป็นเทพเจ้าหรือเซียนสามองค์ที่ได้รับความเคารพนับถือมาแต่โบราณ "ฮก" เป็นตัวแทนของคหบดี (ความมั่งมี) "ลก" เป็นตัวแทนของเสนาบดี (ยศถาบรรดาศักดิ์) "ซิ่ว" เป็นตัวแทนของผู้เฒ่าอายุยืน (อายุยืน มีสุขภาพแข็งแรง)

คนไทยเชื้อสายจีนนิยมมอบเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่วให้เป็นของขวัญ ของกำนัลในงานมงคลต่างๆ อาทิ วันตรุษจีน วันเกิด วันแต่งงาน ฉลองขึ้นบ้านใหม่ เปิดสำนักงาน ฯลฯ เชื่อกันว่าเป็นสิริมงคลแก่ผู้ที่ได้รับ ชาวจีนมีความเชื่อว่า ความสุขสมบูรณ์ในชีวิตของปุถุชนนั้นมี 3 ประการ 1.ความมั่งคั่งร่ำรวยด้วยเงินทอง ทรัพย์สมบัติและบริวาร 2.ความเจริญก้าวหน้าในตำแหน่งหน้าที่การงาน 3.ความมีสุขภาพแข็งแรง มีอายุมั่นขวัญยืน

มงคลทั้ง 3 ประการนี้จะปรากฏอยู่ในสัญลักษณ์ "เทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว" ที่ใช้แทนคำอวยพรรูปลักษณะและความหมายของฮก-ลก-ซิ่ว

ฮก (คหบดี) โชคลาภ ทรัพย์สินเงินทอง บุตร-บริวาร ภาษาจีนกลาง ฝู, ฟุก (Fu, Fuk) หรือฝูซิง (Fu-hsing) ภาษาแต้จิ๋ว ฮกซิ่ว (Huk-shou) หรือฮก (Huk)

ฮก หมายถึง ร่ำรวยด้วยทรัพย์สมบัติและบริวารสมบัติ คือบริบูรณ์ไปด้วยเครื่องอุปโภค-บริโภคแก้วแหวนเงินทอง พรั่งพร้อมด้วยบุตร ภรรยา ญาติมิตร และบริวารใต้บังคับบัญชา รูปสัญลักษณ์ คหบดี (พ่อ ค้า) มีหนวดและเคราสีดำยาว แต่งกายภูมิฐานเป็นมหาเศรษฐี สวมหมวกเส้าด้านหลังสูง มีผ้าคุมไหล่ยาวไปถึงเบื้องหลัง มือข้างหนึ่งถือม้วนโฉนดที่ดิน หรือเล้งจือ (สมุนไพรที่หายากที่สุด) และโอบอุ้มเด็กชายที่ในมือถือทองคำ (หมายถึงบุตรผู้สืบสกุลหรือบริวาร) ดวงตามองตรงไม่มองต่ำ

ลก (เสนาบดี) ยศถาบรรดาศักดิ์ เกียรติยศ อำนาจ หรือตำแหน่งหน้าที่การงาน ภาษาจีนกลาง ลก, ลู่ (Luk, Lu) หรือลกซิ่ว (Luk shou) ภาษาแต้จิ๋ว ลู่ซิง (Luk-hsing) หรือลก (Luk)

ลก หมายถึง ความเจริญรุ่งเรืองด้วยยศถาบรรดาศักดิ์ การนับหน้าถือตาจากคนรอบข้างมีตำแหน่งหน้าที่การงานก้าวหน้ามั่นคง รูปสัญ ลักษณ์ เสนาบดีสวมหมวกมีปีกกว้าง ถือคทายู่อี่ที่ทำจากหยกอยู่ในมือ เป็นคทาแห่งความสมปรารถนา ใบหูกว้าง แสดงถึงความมีบุญวาสนาบารมี ซิ่ว (ผู้เฒ่าอายุยืน) อายุยืน หรือมีสุขภาพแข็งแรง ภาษาจีนกลาง โซ่ว ซิ่ว เซิ่ว (Sao Sou Seou) หรือเซิ่วซิ่ว (Seou-sou) ภาษาแต้จิ๋ว เซิ่วซิ่ว (Seou-sou) ซิ่ว (Sou)

ซิ่ว หมายถึง การมีอายุมั่นขวัญยืน มีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรง แบ่งออกเป็น 3 ช่วง ช่วงอายุยืนถึง 60 ปี เรียกว่า เหี่ยซิ่ว ช่วงอายุยืนถึง 80 ปี เรียกว่า จงซิ่ว อายุยืนถึง 100 ปี เรียกว่า เจี่ยวซิ่ว รูปลักษณ์ ชายชราหน้าตาใจดี มีหนวดเครายาวสีขาว มือถือไม้เท้าห้อยผลน้ำเต้า บางครั้งเป็นไม้เท้ามังกร มืออีกข้างถือลูกท้อ บางทีก็มีนกกระเรียนขาวอยู่ข้างกาย

ประชาชนที่สนใจสามารถขอรับเหรียญโลหะชุบทองรูปเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว ต่างจังหวัดให้ส่งจดหมายพร้อมสอดซองติดแสตมป์ 5 บาท จ่าหน้าถึงตัวท่านเอง ส่งมาที่มูลนิธิเมาไม่ขับ 28/12 ซอยสุขุมวิท 19 แขวงคลองเตยเหนือ เขตวัฒนา กรุงเทพฯ 10110

มูลนิธิเมาไม่ขับจะจัดส่งเหรียญโลหะชุบทองรูปเทพเจ้าฮก-ลก-ซิ่ว ไปให้ถึงบ้าน หมดเขต 30 ม.ค.นี้

ที่มา  -  http://www.matichon.co.th/khaosod/view_news.php?newsid=TUROaWRXUXdOekk1TURFMU1nPT0=&sectionid=TURNd053PT0=&day=TWpBd09TMHdNUzB5T1E9PQ==

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: แจกเหรียญฮก-ลก-ซิ่ว หมดเขต 30 ม.ค.นี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 02:27:37 »
ขอบคุณครับ ที่นำข่าวดีดี มาแบ่งปัญกันครับ

ผมนำ เทพทั้ง 3 องค์ ตั้งบูชาใว้ กลางบ้านเรียบร้อยแล้วครับ

ผมปี มะเมีย อะครับ  เขาให้ นำเทพ ทั้ง 3 องค์ ฮก ลก ซิ่ว  มาตั้งบูชาใว้กลางบ้าน เสริมดวง ของคน ปีมะเมียครับ

พร้อมห้อยจี้ รูปแม่ไก่พาลูกเดิน ติดตัวใว้ครับ

ปีที่ผ่านมา (ชวด) คนปีมะเมีย ชง เต็มๆเลยครับ  ผมก็แก้ใข หลายอย่าง แต่ที่ขาดไม่ใด้เลย  ปีที่ผ่านมา  ผมไปกราบศพ หลวงพ่อเปิ่น  หลายรอบ ครับ

เขาให้ นึกถึง พ่อแม่ ครูอาจารณ์ ที่เรานับถือ ใว้ให้มั่น ทำตนให้มีประโยชน์ ไม่ไปเบียดเบียนใคร  ช่วยเหลือ คนที่เขาลำบากกว่าเรา

ผมผ่านมาด้วยดีครับ ปีชวด 2551   ปีนี้ ผมว่า ผมจะโชคดีกว่า ปีที่แล้วครับ รู้สึก ว่า เริ่มมีอะไร ดีดี เข้ามาหาแล้วครับ

ของแบบนี้ ไม่เจอกับตัวเอง ไม่รู้จริงๆครับ  ว่าเวลา คนเรา ตกสุดๆอะ เป็นอย่างไร

ผมเจอมาแล้วครับ  ผมถึงกลัว และไม่อยากเจออีกเลย

ทุกวันนี้ กินดีอยู่สบาย ครับ  แต่ นิดเดียวเอง  ยังเป็นหนี้ ทั้งบ้าน ทั้งรถ นี่ซิ   อยากใด้บ้านใหญ่ อยากขับรถใหม่  ก็ต้องยอมเป็นหนี้ เขาละ :001:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: แจกเหรียญฮก-ลก-ซิ่ว หมดเขต 30 ม.ค.นี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 08:03:17 »
ว้า.......ท่าจะไม่ทัน วันนี้ 29/1 แร๊ะ อดได้ของดีเลย   42;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2552, 08:04:13 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 11:48:16 »
อยากได้บ้าง จะทันมั๊ยเนี่ย ขอ 2 อันด้วยนะ  ทำไงดี อยากได้ :054:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 12:00:19 »
ขอขอบคุณมากที่ส่งข่าวมาให้รับรู้ ขอบคุณครับ 17; 31; 30;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 12:03:00 »
 :010:

อ้าวววว

ท่านเก่งงงงงง

หมดเขตวันที่30นี่เค้าหมายถึงจดหมายต้องไปถึงก่อนที่30หยอคะ

โห่

ถ้าส่งวันนี้ถึงแม้จะส่งemsก้อไม่ทันอยู่ดีง่าส์

แง๊ๆๆๆๆ :070:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 12:27:49 »
ขอบคุณพี่เก่งมาก ครับ แน่นจริงๆ  :015:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 01:09:16 »
โทรไปจองไม่ได้หร๋อ ก็เค้าอยากได้อ่ะ 23;

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 08:34:12 »
ขอโทษทีนะครับ มาโพสช้าไปนิดนึง  :075: อีกวิธีนะครับเพื่อแก้ดวงให้ดีขึ้นสำหรับปีนี้ ให้หาจี้รูปผักกาดขาวมาติดตัวไว้ครับ ลองชมรายละเอียดในนี้ครับผม http://hiptv.mcot.net/listProgramCat.php?catId=34  :002: โชคดีทุกๆท่านครับ  :001:

ออฟไลน์ LOVEPRA8

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 01:02:48 »
ขอบคุณครับ  อดเลยเรา :054: