ผู้เขียน หัวข้อ: คำไทย คำบาลี-สันสกฤตเขียนอย่างไรให้ถูกต้อง  (อ่าน 5575 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
  สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆทุกท่านครับ
     ก่อนอื่นผมต้องขอเกริ่นกระทู้ก่อนนะครับ  คือว่าผมอยากจะเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อรักษาการเขียนภาษาไทยของเราให้ถูกต้องครับ  ทุกท่านจะได้เขียนได้ถูกต้อง เพราะทุกคนต้องมีคำที่ไม่ถูกต้องเหมือนกันบ้าง ส่วนตัวผมเองก็เยอะครับ ที่อาจจะเขียนผิดแล้วไม่รู้ตัว  ผมอยากให้คนไทยเขียนภาษาไทยได้ถูกต้อง เพื่อรักษาวัฒนธรรม  รักษาภาษาอันเป็นที่น่าภูมิใจของเราเอาไว้ให้อยู่ชั่วลูกชั่วหลานนะครับ  ส่วนคำทับศัพท์มาจากภาษาอังกฤษ ทับศัพท์ภาษาต่างๆเอาไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวมันจะยุ่งกันไปใหญ่ครับ

บุคคลที่เข้ามาในกระทู้นี้ต้องไม่มีเจตนาจะจับผิดผู้อื่น  ไม่ควรยกกระทู้อื่นที่เขียนผิดมาอ้างอิง  ไม่เสียดสีซึ่งกันและกัน  เช่น อาจจะมีบุคคลอื่นมาเขียนผิด โดยไม่เจตนา หรือพลาดพลั้งไป  แล้วนำมาเสียดสีกัน ผมไม่เห็นด้วยนะครับ

เจตนาคือเพื่อต้องการรักษาภาษาไทยให้อยู่คู่คนไทย  ไม่ใช่ใคร หรือ ใคร และใครที่เขียนผิดหรือถูก จะไม่มีการยกย่องใครที่เขียนถูก และว่ากล่าวใครที่เขียนผิดในกระทู้นี้กันนะครับ

ท่านใดเจอคำที่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเวปมักจะเขียนผิดบ่อยๆ  นำมาลงคำที่ถูกต้องได้นะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2552, 07:50:37 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
1. อา-นิ- สง  เขียนที่ถูกต้องคือ อานิสงส์ (ส.เสือเติมไม้ทัณฑฆาตนะครับ)

2. ระ-ลึก  เขียนที่ถูกต้องคือ ระลึก

3. สัง- เกด เขียนที่ถูกต้องคือ  สังเกต  (ไม่มีสระอุนะครับ)

4. ยาด   เขียนที่ถูกต้องคือ ญาติ

5. อะ-นุ-ยาด  เขียนที่ถูกต้องคือ  อนุญาต  (ไม่มีสระอินะครับ)

6. พระ-รัด-ตะ-นะ-ไตย  เขียนที่ถูกต้องคือ พระรัตนตรัย

7. กะ-ถิน  เขียนที่ถูกต้องคือ  กฐิน

8. เวียน-ปะ-ทัก-สิน  เขียนที่ถูกต้องคือ  เวียนประทักษิณ (คือการเวียนตามเข็มนาฬิกา เป็นการเดินรอบๆพระอุโบสถ พระเจดีย์ เป็นต้น  มีใจเพื่อการนอบน้อม บูชาต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ครับ)

9. พระ-อุ-โบ-สด  เขียนที่ถูกต้องคือ  พระอุโบสถ

10. โบด เขียนที่ถูกต้องคือ  โบสถ์

11. เจ-ดี  เขียนที่ถูกต้องคือ  เจดีย์

12. สะ-ถูบ  เขียนที่ถูกต้องคือ สถูป

13. พิ-พิด-ทะ-พัน  เขียนที่ถูกต้องคือ  พิพิธภัณฑ์

14. เลิก  เขียนที่ถูกต้องคือ  ฤกษ์

15. พระ-มะ-หา-กะ-สัด เขียนที่ถูกต้องคือ  พระมหากษัตริย์

16. สี-สะ เขียนที่ถูกต้องคือ  ศีรษะ

17. โท-ระ-สับ เขียนที่ถูกต้องคือ  โทรศัพท์

18. โท-ระ-ทัด เขียนที่ถูกต้องคือ  โทรทัศน์

19. วัด-ทะ-นะ-ทำ เขียนที่ถูกต้องคือ  วัฒนธรรม

20. กุ-ติ  เขียนที่ถูกต้องคือ  กุฎิ (ตัวต. ปะ-ตัก (ผมเขียนคำว่า ต. ปะ-ตัก ไม่เป็นอิอิ) นะครับ)

ใครมีคำอื่นๆ มาช่วยๆกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2552, 08:04:20 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
รักเมืองไทย เขียนอ่านภาษาไทย ถูกต้องนะจ้ะ  :095:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับจะปรับปรุงตัวเองให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกที่สุดครับพี่น้อง 31;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2552, 10:05:11 โดย yout »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เห็นด้วยอย่างแรงครับ ควรใช้ภาษาให้ถูกต้องครับ

คำที่เห็นผิดบ่อยๆ คือ อนุญาต มักจะผิดเป็น อนุญาติ

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ครับ

• สัตตมะ
  • **
ขอต่อนะครับ

21. คะ-รา-วาด  เขียนที่ถูกต้องคือ ฆราวาส  (บุคคลครองเรือนทั่วไป)

22. คะ-รึ-หัด  เขียนที่ถูกต้องคือ  คฤหัสถ์  (บุคคลครองเรือนทั่วไป)

23. ทด-สะ-กัน เขียนที่ถูกต้องคือ  ทศกัณฑ์ 

24. ครุด  เขียนที่ถูกต้องคือ  ครุฑ  (เป็นเทวดาพวกหนึ่งในสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา  หรือสวรรค์ชั้นที่ 1 ในสวรรค์ 6 ชั้น)

25. พระ-นา-ราย  เขียนที่ถูกต้องคือ พระนารายณ์  หรือพระนารายณ์ทรงสุบรรณ

26. พระ-ยา-นาค เขียนที่ถูกต้องคือ พญานาค  (เป็นเทวดาพวกหนึ่งในสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา มีวิมานอยู่ใต้ดิน แต่จะอยู่ภพซ้อนภพ หรือสวรรค์ชั้นที่ 1 ในสวรรค์ 6 ชั้น)

27. รือ-สี  เขียนที่ถูกต้องคือ ฤาษี หรือ ฤษี  (เป็นนักบวชนอกพระพุทธศาสนา  จะบำเพ็ญตบะ มีฤทธิ์เหาะ เหินได้)

28. พระ-อิน เขียนที่ถูกต้องคือ  พระอินทร์  (เทวดาผู้ปกครองสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ หรือดาวดึงสาเป็นสวรรค์ชั้นที่ 2 ในสวรรค์ทั้ง 6 ชั้น)

29. อาด-สะ-นะ เขียนที่ถูกต้องคือ อาสนะ  (ที่รองนั่งสำหรับพระภิกษุสงฆ์)

30. สัง-คา-ติ เขียนที่ถูกต้องคือ  สังฆาฎิ  (ในสมัยพุทธกาลพระภิกษุใช้เป็นผ้าห่ม แต่ปัจจุบันจะเห็นเป็นผ้าที่พระสงฆ์ใช้พาดบ่าเวลาทำสังฆกรรม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2552, 09:39:57 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ช่วยกันอนุรักษ์และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ดีมากๆเลยครับผม  :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
เยี่ยมมาก "ปรบมือ" ให้ดังๆเลยครับ  :053: ...{^_^}...

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ขอให้คงอยู่ต่อไป

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
หัวข้อนี้ตอบยากจัง เพราะภาษาไทยมีที่มาจากหลายภาษา เช่นเขมร (ตำรวจ,ตรวจ) บาลี(จราจร) สันสกฤต(ศรีษะเกษ)

แต่ความแตกต่างของบาลีกับสันสกฤต เช่น คำบาลีที่ใช้ในภาษาไทยใช้ ส แต่ถ้าสันสกฤต ใช้ ศ ษ เป็นต้น

ดังนั้น หากจะให้มีหลักคงต้องเรียนรู้ถึงพื้นฐานของแต่ละภาษา เช่นคำว่า อนุญาต ที่ไม่มีสระอิ เพราะตัวบาลีไม่มี เนื่องมาจาก

คำว่า อนุ + ญาต(ญาธาตุ + ต ปัจจัย) ซึ่งการที่จะไปเรียนรู้พื้นฐานของแต่ละภาษาเป็นเรือ่งยาก ดังนั้น จะเขียนคำไม่ให้ผิด

คงได้แต่ต้องจำอย่างเดียว ซึ่งผมเห็นด้วยที่จะอนุรักษ์ภาษาไทย ยังไงก็ขอให้กำลังใจนะคับ