๐๑ ก.ย. ๕๗, ๑๘:๑๑:๕๘ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระลบ-พระบุตร เด่นด้านไหน คนับ ใครมีรูปช่วยลงไห้ทีนะครับ  (อ่าน ๕๑๑๒ ครั้ง)
ektinai
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๓๒

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๖ ชั่วโมง ๒๗ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๗๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๙ ก.พ. ๕๒, ๑๕:๔๖:๔๒ »

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๑ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๑๐ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๖๕๘
  รับขอบคุณ: ๒๐๐๓๓

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๖๔
ประสบการณ์: ๓๕%
พลังชีวิต: ๑๒.๙%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๙ ก.พ. ๕๒, ๑๙:๐๗:๓๓ »

พระรอด - ยอดปลอดภัย

พระคง - อยู่ยงคงกระพัน

พระบาง - บังภัยอันตราย

พระเปิม - เจริญรุ่งเรือง

พระลือ - ชื่อเสียงลือลั่น

พระเลี่ยง - หลีกเลี่ยงภัยอันตราย

พระลบ - พบคนดี
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Gearmour
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๔๔๓

๔๙ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๒๑๐

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๑๓%
พลังชีวิต: ๑.๗%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๒, ๐๑:๒๔:๑๕ »

ไม่ทราบที่ถามนี้เป็นพระเครื่องหรือลายสักครับ

ถ้าเป็นลายสัก เค้าว่า
สักแล้วเพื่อนเยอะนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, saken6009

ektinai
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๓๒

๑๖ ชั่วโมง ๒๗ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๗๕%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๒, ๐๓:๑๘:๓๗ »

ขอบคุณครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

ชลาพุชะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๑๘๔

๒๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

ขอบคุณแล้ว: ๑๖๘๗
  รับขอบคุณ: ๕๘๒๔

ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

จังหวัด: แพร่

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๗๘%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๖ ก.พ. ๕๒, ๑๑:๐๒:๐๙ »

พระรบหรือพระลบ
ถูกขุดพบที่บริเวณหนองสะเน่า (หรือหนองจามเทวี) ซึ่งอยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ ใกล้กับวัดมหาวัน ปัจจุบันเป็นทุ่งนา แต่เดิมมีซากพระอารามปรักหักพังจมดินอยู่ ต่อมาได้มีการขุดพบพระรบเป็นจำนวนมากที่นี่ พระรบที่ขุดได้มี 3 พิมพ์ คือพิมพ์ใหญ่ พิมพ์กลางและพิมพ์เล็ก เนื้อหาของพระรบนั้น เป็นพระเนื้อดินเผาแต่แตกต่างจากพระเนื้อดินเผาที่ขุดพบในลำพูน เนื่องจากว่าเนื้อของพระรบนั้นจะมีเนื้อหยาบๆ ฝ่อๆ มวลของเนื้อไม่แน่น จะมีลักษณะเป็นเม็ดไข่ปลากลมๆ เล็กๆ และไม่พบแร่ในเนื้อพระรบเลย สีวรรณะของพระรบมีเพียงสีเดียวเหมือนกันหมดคือ เป็นวรรณะแดงเข้ม แบบสีเลือดหมูอมแดง
เรื่องของหนองสะเน่านี้มีเรื่องเล่ากันสืบต่อมา ว่า ในสมัยที่พระนางจามเทวีได้เสด็จขึ้นมาครองเมืองหริภุญชัยนั้น มีขุนลัวะผู้หนึ่งนามว่า วิลังคราช เป็นใหญ่ในหมู่ลัวะทั้งหลาย มีถิ่นฐานอยู่ที่เขาใหญ่ ติดต่อกับดอยสุเทพ ขุนวิลังคราช ได้มีจิตปฏิพัทธ์ในพระนางจามเทวีแต่พระนางไม่เสน่หาด้วย ขุนวิลังคราชจึงโกรธยกกองทัพมาประชิดพระนคร ขุนวิลังคราชผู้นี้มีวิชาอาคมมาก ได้พุ่งหอกมาตกตรงบริเวณหนองสะเน่า ทำให้เกิดดินยุบกลายเป็นหนองสะเน่ามาจนทุกวันนี้ พระนางจามเทวีจึงได้ให้พระโอรสทั้งสองของพระองค์ยกทัพออกไปขับไล่ และได้ให้พระโอรสทรงพระเศวตคชาธาร คือภู่ก่ำงาเขียวไปออกศึก ด้วยฤทธิ์แห่งประกายงาของพระเศวต บรรดาลให้ไพร่พลข้าศึกหน้ามืดตามัว หวั่นไหวแตกทัพพ่ายสิ้น

พระเศวตคชาธาร ภู่ก่ำงาเขียว คือช้างเผือกงาดำ ซึ่งเป็นช้างคู่บารมีของพระนางจามเทวีเรื่องของภู่ก่ำงาเขียวนี้ยังมีหลัก ฐานจนถึงทุกวันนี้คือมีกู่หรือเจดีย์อยู่ คือกู่ช้าง ตามตำนานบอกไว้ว่าเป็นที่ฝังศพของพระยาช้างสาร ภู่ก่ำงาเขียว ซึ่งเป็นช้างคู่บุญบารมีของพระนางจามเทวี และเคยเป็นพาหนะทรงของพระเจ้ามหันตยศ และพระเจ้าอนันตยศ ออกศึกปราบขุนวิลังคะ พอข้าศึกเห็นปลายงาของภู่ก่ำงาเขียวมีรัศมีดังดวงไฟ ก็พากันแตกตื่นหลบหนีไปสิ้น เมื่อภู่ก่ำงาเขียวตายแล้ว กล่าวกันว่า ถ้าจะเอาศพพระยาช้างนี้ไปฝัง ถ้าฝังเอาหัวหรือปลายงาไปทางทิศใดแล้ว ผู้ที่อยู่ในทิศนั้นจะล้มตายได้ความลำบาก จึงจัดเอาสรีระร่างของช้างสารนี้นั่งลงให้ชูงาขึ้นไปในอากาศ แล้วก่ออิฐโบกปูนเป็นวงรอบตัวช้างขึ้นไป กู่ช้างนี้ตั้งอยู่ห่างจากศาลากลางจังหวัดไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือประมาณ 2 กิโลเมตร ชาวเมืองถือว่ากู่ช้างนี้เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ถ้าหากท่านไปเที่ยวเมือง ลำพูนก็ลองแวะไปเที่ยวชมได้ครับ

เอ้าพูดถึงเรื่องพระรบก็เลยออกนอก เรื่องไปเสียหน่อย แต่ก็เกี่ยวเนื่องกันตรงสถานที่พบกรุพระรบนะครับ และถือว่าเป็นการแนะนำการท่องเที่ยวไปในตัวครับ ถ้าเราไปเที่ยวที่จังหวัดใดและรู้เรื่องเกี่ยวกับพงศาวดารหรือเรื่องเล่า พื้นบ้านของจังหวัดนั้นก็จะเที่ยวจังหวัดนั้นได้อย่างสนุกสนานและมีความสุข ครับ

พระรบนั้นที่มีชื่อว่าพระรบ ก็เนื่องมาจากว่า ศิลปะขององค์พระนั้นไม่ค่อยงดงามคือ พิมพ์พระไม่ลึกชัดอย่างพระชนิดอื่นๆ ของลำพูน จึงเรียกกันว่าพระลบหรือพระรบ หมายถึงลบเลือนหรือไม่ชัดครับ พุทธคุณนั้นก็มีประสบการณ์ต่างๆ มากมาย ส่วนมากเด่นทางด้าน อยู่ยงคงกระพัน , แคล้วคลาด , การแก้อาถรรพ์ , แก้คุณไสย และมีคุณทางคดีความขึ้นโรงขึ้น
                                              ตามที่หาข้อมูลมาได้ก็ตามนี้นะครับผิดถูกประการใดก็ขออภัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๖ ก.พ. ๕๒, ๑๑:๐๕:๐๘ โดย ชลาพุชะ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ตามพรลิงค์
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๔๖

๗ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓๖ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๒๑๑๕
  รับขอบคุณ: ๔๒๘

ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๓๖%
พลังชีวิต: ๐.๒%

minivet27@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๖ ก.พ. ๕๒, ๑๑:๒๗:๕๔ »

พึ่งเคยได้ยินครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009, pimrabbit

gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๔

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๖ ก.พ. ๕๒, ๑๓:๐๑:๒๒ »

พระบุตร พระลบ ดีทางคงกระพัน มหาอำนาจ สง่าราศรีครับ
เป็นวิชาเอกของหลวพ่อ พรหม วัดขนอนเหนือ
ต้นกำเนิดมาจากรามเกียรติ์ครับ เก่งมากขนาดฟาดหนุมานทีเดียวสลบ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์