๒๓ ต.ค. ๕๗, ๐๔:๓๙:๕๓ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปัดคลองท่อม  (อ่าน ๑๑๑๓๑ ครั้ง)
ชลาพุชะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๑๘๔

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๖๘๗
  รับขอบคุณ: ๕๘๒๕

ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

จังหวัด: แพร่
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๗๘%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๐:๐๒:๔๓ »

เคยคุยกับท่านสิบทัศน์แล้วท่านถามว่าตอนนี้ทำงานอยู่ที่ไหน ผมบอกว่าทำอยู่ที่ จังหวัดกระบี่ ท่านสิบทัศน์ถามถึง ลูกปัดคลองท่อม กระผมเลย หาข้อมูล ได้ข้อมูลมา น่าสนใจเลยขอนำบทความมาลงครับ
ควนลูกปัดแหล่งชุมชนโบราณคลองท่อมจังหวัดกระบี่

ชุมชนโบราณควนลูกปัด(คลองท่อม)
ตั้งอยู่ประมาณเส้นละติจูดที่ ๗ ๕๕ ๑๖ เหนือ และลองติจูดที่ ๙๙ ๙ ๔๙ ตะวันออก ทิศเหนือที่ดินวัดคลองท่อม บ้านเรือนของชาวบ้าน ทิศใต้ติดกับที่ครอบครองของชาวบ้าน สวนและป่าละเมาะ ทิศตะวันออก ติดกับที่นาสวนยางพารา ทิศตะวันออกติดต่อกับสวนผลไม้ บ้านเรือนและวัดคลองท่อม
ลักษณะของแหล่งเป็นเนินดิน ไม่มีคูน้ำคันดินหรือคูเมือง เป็นเนิราบในระดับความสูง ๘ เมตร จากระดับน้ำทะเล เป็นที่ราบกว้างประมาณครึ่งตารางกิโลเมตร แวดล้อมด้วยสวนยางพารา สวนผลไม้ ป่าละเมาะบ้านเรือนของชาวบ้าน ด้านตะวันออกเป็นแนวสูงต่อมาจากไหล่เขา เนินด้านเหนือไปสิ้นสุดกลางบริเวณที่ราบต่ำทางใต้และตะวันตก เป็นที่ราบลำคลองไหลผ่านชื่อคลองท่อม
ประวัติ
ชื่อชุมชน คำว่า"ควนลูกปัด" เป็นชื่อชาวบ้านเรียก เมื่อมีการค้นพบลูกปัดแก้วสีต่างๆ บนเนิดินบริเวณนี้ สมัยก่อนไม่มีใครสนใจเพราะวเห็น่าไม่มีค่าอะไร หรื่อเห็นว่าเป็นของโบราณเกรงจะเกิดอาเพทตามความเชื่อ และเรียกว่าบริเวณนี้ว่า ควนลูกปัด ส่วนชื่อ "คลองท่อม" เป็นชื่อหมู่บ้าน ตำบลและอำเภอ ตั้งขึ้นตามชื่อ "ลำคลอง" ที่ไหลผ่านแหล่ง คำว่า "ท่อม" มีผู้ให้ความเห็นดังนี้
"ท่อม" เป็นชื่อต้นไม้ชนิดหนึ่ง สมัยก่อนขึ้นอยู่ทั่วไปบริเวณสายลำคลอง
"ท่อม" เลื่อนมาจากคำว่า "ทุ่ม" ซึ่งแปลว่าทอดทิ้ง ละร้างไป ที่สันนิษฐานว่าชุมชนแห่งนี้ถูกละทิ้งไปเพราะสาเหตุหลายประการ เช่นถูกข้าศึกรุกราน หรือละทิ้งไปเพราะเกิดโรคระบาดอย่างร้ายแรง
ประวัติทางโบราณคดี
พบหลักฐานการเข้าอยู่อาศัยของมนุษย์ตั้งแต่สมัยแรกเริ่มประวัติศาสตร์ แต่ก็มีการพบวัตถุสมัยก่อนประวัติศาสตร์อีกด้วย คงจะเป็นการสืบทอดวัฒนธรรมมาจากสมัยก่อนประวัติศาสตร์ กลุ่มคนที่เข้ามาตั้งถิ่นฐานบนเนินดินคลองท่อมคงเป็นพื้นเมืองสมัยก่อนประวัติศาสตร์ที่อาศัยอยู่ตามป่าเขาใกล้เคียงนั่นเอง เพราะจากหลักฐานต่างๆจากบริเวณอ่าวพังงาลงมาถึงบริเวณเขาขนาบน้ำ ถ้ำเสือ ถ้ำหลัง โรงเรียนทับปริก ถ้ำอ่าวโกบหน้าเชิง ล้วนเป็นที่อยู่อาศัยของมนุษย์สมัยก่อนประวัติศาสตร์ทั้งสิ้น ชุมชนคลองท่อมอยู่ใกล้ทะเล มีลำคลองไหลผ่าน อยู่ในเส้นทางการเดินข้ามแหลมจากตะวันตกไปตะวันออก เป็นที่ผ่านไปมาของบรรดาพ่อค้าต่างๆ เช่น จากอินเดีย อาหรับ เปอร์เซีย เป็นต้น ชื่อเดิมจะเป็นอย่างไรไม่พบหลักฐานอาจจะเป็น"ตะโกลา" ด้วยก็ได้ เพราะพิกัดแผนที่โบราณย่อมไม่แน่นอน
หลักฐานทางโบราณคดี
ที่พบ มีดังนี้
(๑) วัตถุที่ทำด้วยหิน มีดังนี้
๑.๑ เครื่องมือหิน มีทั้งหินกะเทาะซึ่งเป็นยุคหินกลางและเครื่องมือหินขัด เช่น ขวานหินทั้งมีบ่าและไม่มีบ่า
๑.๒ หินดุ เป็นเครื่องมือที่ใช้ในการทำภาชนะดินเผา ส่วนมากทำด้วยหินทราย
๑.๓ แท่งหินสลัก มีหลายขนาดแกะเป็นลวดลายต่างๆ นอกจากนี้ยังมีแท่งหิน คาร์เนเลี่ยนสลักเป็นรูปสัตว์และรูปคน (น่าจะเป็นเทพหรือเทวีตามลัทธิที่นับถือ)
๑.๔ แม่พิมพ์ เช่น แม่พิมพ์ใช้หล่อขวานและหล่อตุ้มหู เป็นต้น
๑.๕ ตราประทับ พบตราที่เป็นข้อความ ตราเป็นรูปสัตว์ ตราประทับที่เป็นข้อความทำด้วยหินคาร์เนเลี่ยน นักโบราณคดีว่าเป็นอักษรปัลลวะ (อินเดียใต้) น่าจะมีอายุระหว่างพุทธ ศตวรรษที่ ๕ - ๑๒
๑.๖ ลูกปัดหิน เป็นวัตถุที่พบมากที่สุดมีหลายขนาด หลายสี ทำจากหินแก้วชนิดต่างๆ
๑.๗ หินซึ่งมีลักษณะเป็นก้อนรัตนชาติ พบจำนวนมากมีหลายขนาด หลายสี ยังไม่ได้นำมาตกแต่ง
๑.๘ วัตถุอื่นๆ ที่ทำด้วยหิน เช่น หินบด หินลับ ครกหิน เป็นต้น
(๒) วัตถุที่ทำด้วยแก้ว มีดังนี้
๒.๑ ลูกปัดแก้ว พบหลายขนาด หลายสี เช่นสี เช่นสีดำทึบแสง สีฟ้าแสลและโปร่งใส สีน้ำเงินแสงและโปร่งใส สีส้มทึบแสง สีแดง สีน้ำตาลทึบแสง บางชนิดยังมีริ้วลายสลับสี นอกจากนี้พบลูกปัดพิเศษออกไป เช่น ลูกปัดหน้าคน ชาวบ้านเรียก "หน้าอินเดียแดง" สันนิษฐานว่าจะเป็นรูปพระสุริยเทพ น่าจะได้รับอิทธิพลจากแถบเมดิเรเนียน
๒.๒ กำไลแก้ว ทำด้วยแก้วสีมีขนาดต่างๆ กัน ส่วนมากชำรุดทั้งสิ้น
๒.๓ แก้วหล่อมและเศษแก้วหลอม พบทั้งที่เป็นแท่งและเป็นก้อน บางก้อนโตมากทีหลายสี เช่น สีเขียว แดง ขาว น้ำเงินเข้ม สีชา บางก้อนมีเศษลูกปัดติดอยู่เป็นพืดอีกด้วย ทำให้เข้าใจว่า ควนลูกปัดน่าจะเป็นแหล่งอุตสาหกรรมผลิตรูปปัดอีกด้วย
๒.๔ แหวน พบแหวนที่ทำด้วยแก้วมากพอสมควรในแหล่งโบราณดคีแห่งนี้
๒.๕ เศษภาชนะที่เป็นแก้ว เศษเครื่องแก้วเหล่านี้ลักษณะบ่งบอกเป็นภาชนะจะผลิตในแหล่งนี้หรือเดินทางนำมาก็ได้ บางท่านระบุว่าเป็น "แก้วโรมัน"
(๓) วัตถุที่ทำด้วยดินเผา มีดังนี้
๓.๑ ภาชนะดินเผา เศษภาชนะดินเผาพบมากที่สุดกระจัดกระจายอยู่ทั่วไป มีทั้งเคลือบและไม่เคลือบ มีลายและไม่มีลาย บางชิ้นเขียนลายเป็นรูปสัตว์ต่างๆอีกด้วย
๓.๒ ตะคันดินเผา สันนิษฐานว่าเป็นภาชนะใช้แทนตะเกียง พบมากพอควรไม่น้อยกว่า ๑๐ ชิ้นและหลายขนาด
๓.๓ แวดินเผา แวเป็นส่วนปรกอบของไนปั่นฝ้าย พบจำนวนมากมีหลายแบบ
๓.๔ แม่พิมพ์ เช่น แม่พิมพ์ดินเผาเป็นรูปนก
๓.๕ ลายประทับ พบหลายประทับเป็นรูปกลีบบัวและดอกไม้
๓.๖ ดินเผาในรูปอื่นๆ เช่นรูปสัตว์ คนขนาดเล็ก หินดุ เป็นต้น
(๔) วัตถุที่ทำด้วยสำริด มีเป็นจำพวกแหวนสำริด กำไล ตุ้มหู รูปสัตว์ต่างๆ เหรียญที่เป็นรูปสัญลักษณ์ต่างๆ ชิ้นส่วนคันฉ่องสำริดของจีน
(๕) วัตถุที่ทำด้วยเงิน มีจำพวกกำไล แหวน ตุ้มหู เหรียญรูปสัญลักษณ์ต่างๆ แร่เป็นก้อนซึ่งสันนิษฐานว่าแร่เงิน
(๖) วัตถุที่ทำด้วยทองคำ มีจำพวกลูกปัดต่างๆ ทองคำแท่งหรือเป็นแผ่น แหวนทองคำเป็นต้น
แหล่งคลองท่อมหรือควนลูกปัด เป็นสถานที่สำคัญในเชิงประวัติศาสตร์โบราณคดี วัตถุโบราณส่วนหนึ่งเก็บไว้ที่พิพิธภัณฑ์วัดคลองท่อม โดยพระครูอาทรสังวรกิจเป็นดำเนินการ ผู้สนใจทางโบราณคดีแวะไปชมและศึกษาอยู่เป็นประจำ

--------------------------------------------------------------------------------
ที่มา : http://kanchanapisek.or.th/kp8/culture/krb/krb101.html
๑๕ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, tum72, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), berth1999, ~เสน่ห์ack01~, PeAwPeed, TTTUTTT, Hanu-Marn_Neverdie, yout, cho presley, น้องลิงน้อย, 4strings, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ขุนส่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๐:๐๓:๔๐ โดย ชลาพุชะ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๔%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๐:๒๖:๔๙ »

ของดี เลย ครับ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

۞เณรน้อยเส้าหลิน۞
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๐๗

๑๖ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๐๔๖
  รับขอบคุณ: ๖๖๙๒

ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๐:๓๔:๒๙ »

เคยดูรายการสารคดีอยู่เหมือนกันครับ  เป็นเส้นทางเดินของพวกชาวเปอร์เซีย อินเดีย เพื่อมาค้าขายในดินแดนสุวรรณภูมิครับ

สวยงามดีครับ  เคยเห็นของพี่ที่บริษัทอยู่เหมือนกัน  พี่เค้าเป็นคนกระบี่ครับ  ไว้ต้องจีบพี่เค้าให้หามาฝากซะหน่อย 

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา
tum72
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๓๙

๒๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๓๖
  รับขอบคุณ: ๗๘๗๖

ณ ตลาดพลู

ระดับความสามารถ: ๓๘
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๒.๕%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๐:๕๗:๓๔ »

เมื่อกลางวัน เพิ่งดูข่าวเกี่ยวกับลูกปัด เขาบอกว่าเมืองไทยนี่ศูนย์กลางการค้าขายเลย สมัยก่อน พิสูจน์จากการค้นพบลูกปัดที่ภาคใต้ สุดยอดๆ

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๑

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๑:๐๕:๑๘ »

สวยดีไปอีกแบบครับ น่าทำสร้อยแขวนพระ จังเลยครับ 
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๑ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๑๓ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๖๗๖
  รับขอบคุณ: ๒๐๑๒๗

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

ระดับความสามารถ: ๖๔
ประสบการณ์: ๓๘%
พลังชีวิต: ๑๑.๓%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๑:๒๓:๔๘ »

สุดยอดไปเลยครับ ลูกปัดขึ้นทั่วประเทศไทยครับ แถบนครปฐมก็มีให้เห็นกันบ่อย แต่ที่มีชื่อเสียงก็คลองท่อม,คูบัว ส่วนความเชื่อในเรื่องบูชาลูกปัดนั้น ว่ากันว่าเด่นทางเมตตาโชคลาภแคล้วคลาดดีครับ เชื่อกันว่าวิญญาณของเจ้าของลูกปัดนั้นจะช่วยปกปักษ์รักษาคุ้มครองเราครับ จะให้ดีก็ควรหมั่นทำบุญอุทิศบุญกุศลให้เจ้าของลูกปัดในอดีดกาล  ต้องลองหาอ่านหนังสือของอาจารย์ราช รามัญ ประกอบด้วยยิ่งดีครับ ดร.ไมตรี บุญสูงก็เป็นอีกท่านครับที่สะสมครับ ไม่ว่าแค่ประเทศไทยเท่านั้นนะครับ ยังมีพบในอีกหลายๆประเทศครับ ราคาเล่นหาก็ใช่ย่อยครับ ข้าน้อยมิอาจเอื้อม   กำลังคิดจะหาแผ่นเฟิร์มมาใช้อยู่เหมือนกันครับ โดนปลอมไปแทบทั้งนั้นเริ่มเข็ดครับ   ขอบคุณข้อมูลนะครับผม  
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, TTTUTTT, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, cho presley, น้องลิงน้อย

berth1999
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๒๓๓

๕๓ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๓๒ นาที

แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง

ขอบคุณแล้ว: ๕๖๑๕
  รับขอบคุณ: ๒๑๖๐

เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๕๙%
พลังชีวิต: ๒.๓%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๑:๔๗:๒๔ »

สวยดี อยากได้ แต่ กลัวอ่ะ 
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๒๓

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๑:๕๗:๒๔ »

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมก็ชอบเล่นพวกหิน พวกลูกปัดเหมือนกันครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
PeAwPeed
ผู้ดูแล
ลำดับสมาชิก: ๑๕๓๕

๒๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๐ นาที

I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๓๗๕
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๗๔

Stay happy all...=^.*=

ประสบการณ์: ๒๔%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๒๕ ก.พ. ๕๒, ๒๒:๑๙:๓๒ »

สวยมากค่ะ  ลูกปัดมีเสน่ห์ในตัวอยู่แล้ว  มองที่ไรไม่เบื่อ ทั้งสวยทั้งสูงค่า  ขอบคุณที่นำมาให้ชมค่ะ   33;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple
big tod
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๕๕

๑๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๑๖๑

...เทพพฤหัส...

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๘๔%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๒๖ ก.พ. ๕๒, ๑๐:๑๕:๔๑ »

ตอนได้เส้นนี้มาเจ้าของเดิม ให้จุดธูปบอกเล่าเพราะส่วนมากลูกปัดพวกนี้
จะถูกค้นพบบริเวณหลุมฝังศพซะส่วนใหญ่....

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), PeAwPeed, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

cho presley
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๑๙

๓๙ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๒๘ นาที

------> I'm Cho Paul Smith. โอ้ดวงนุชสุดสายสวาทจิต สวาทเจ้าหรือจะคิดอางขนาง สวาทน้องอย่าหมองเลยน้องนาง สวาทโน้นหรือจะร้างสวาทนุช สวาทไหนหรือจะเปรียบสวาทมิ่ง สวาทแม่นี้ยิ่งเป็นที่สุด พี่หวังเสกเป็นเอกอนงค์นุช อนงค์ไหนมิได้สุดสวาทเรียม...Cho.

ขอบคุณแล้ว: ๔๖๖๑
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๖

สุดท้ายก็กาหลง!

ระดับความสามารถ: ๓๖
ประสบการณ์: ๘๑%

cho.khalong@hotmail.com เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: ๒๖ ก.พ. ๕๒, ๑๓:๕๙:๐๘ »

สวยงามมากมาย...ควรค่าคู่ครองในการครอบครอง

คนใส่สวย ใส่ขึ้น ดีไปอย่างนะคะ.. แต่เราใส่ไม่ขึ้นอ่ะ..

cho presley       
big tod
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๕๕

๑๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๑๖๑

...เทพพฤหัส...

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๘๔%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๒๗ ก.พ. ๕๒, ๐๖:๑๔:๕๔ »

ถ้าชอบแบบงา..ก็ต้องแนวนี้เลยครับ...

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

PeAwPeed
ผู้ดูแล
ลำดับสมาชิก: ๑๕๓๕

๒๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๐ นาที

I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๓๗๕
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๗๔

Stay happy all...=^.*=

ประสบการณ์: ๒๔%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๒๗ ก.พ. ๕๒, ๑๖:๔๘:๕๕ »

เปรี้ยวก็พอมีสะสมไว้บ้าง ทั้งพวกของเก่า แต่ไม่เคยจุดธูปบอกกล่าวเจ้าของเดิมเลย เดี๋ยวคงต้องแจ้งท่านบ้างแล้วค่ะ  
4strings
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๔๓๐๘

๘ ชั่วโมง ๔๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๑
  รับขอบคุณ: ๑๕๑

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๖๔%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๒๐ มี.ค. ๕๒, ๐๔:๕๖:๔๒ »

สวยดีไปอีกแบบครับ น่าทำสร้อยแขวนพระ จังเลยครับ 

ยืนยันเลยครับ  ผมก็มีสร้อยลูกปัดนำมาแขวนพระใส่อยู่ประจำ  ใส่แล้วส่วนใหญ่คนจะถามถึงสร้อยมากกว่าองค์พระซะอีกเป็นงั้นไป   
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๒ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๒๘๑
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๐

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๒.๔%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๒๐ มี.ค. ๕๒, ๐๙:๒๐:๔๖ »

สวยงามครับได้ความรู้อีกแล้ว
ชลาพุชะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๑๘๔

๒๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

ขอบคุณแล้ว: ๑๖๘๗
  รับขอบคุณ: ๕๘๒๕

ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

จังหวัด: แพร่

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๗๘%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๒๐ มี.ค. ๕๒, ๑๐:๓๙:๓๕ »

มาอยู่เกือบครึ่งปียังเก็บเงินซื้อไม่ได้เลย แพงมากๆ พอๆกับทองเลย
4strings
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๔๓๐๘

๘ ชั่วโมง ๔๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๑
  รับขอบคุณ: ๑๕๑

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๖๔%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๐๗ เม.ย. ๕๒, ๐๓:๐๕:๕๗ »

มาอยู่เกือบครึ่งปียังเก็บเงินซื้อไม่ได้เลย แพงมากๆ พอๆกับทองเลย

สอบถามคุณ ชลาพุชะหน่อยครับ  คือช่วงนี้กำลังสนใจลูกปัดอย่างแรง  พอดีเพื่อนเป็น saleman วิ่งแถบภาคใต้  เลยให้เขาช่วยดูให้ เพื่อนเลยโทรไปถามลูกค้าทางใต้ เห็นบอกว่าทางใต้เล่นกันแรงมากเพราะกรมศิลป์ เขาไม่ให้ขุดกันแล้ว  อยากถามที่พี่บอกว่าแพงประมาณยังไงครับ  เส้นที่ลงของพี่หรือเปล่าถ้าใช่เช่ามาเท่าไหร่ครับ  อยากดูว่าพอจะสู้ไหวไหม  จะได้ฝากเพื่อนน่ะครับ
ปล. เห็นเพื่อนบอกว่าได้ข้อมูลมาว่าขนาดท้องถิ่นยังใส่ ๆ กันของปลอมเยอะกว่าของจริงซะอีกจริงเท็จแค่ไหนครับ 
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์