ผู้เขียน หัวข้อ: เก่งกับเฮง  (อ่าน 2360 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เก่งกับเฮง
« เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 10:36:26 »

ผมคงไม่ได้เล่าเรื่อง  ท่านเก่งมีเพื่อนชื่อเฺฮงแน่ๆ ครับ :005: :005: (รู้นะว่า กำลังนึกในใจว่า มุขฝืดโคตรๆ)

แต่ช่วงนี้เป็น ช่วงปิดเทอมภาคฤดร้อน น้องๆ หลานคนกำลังตั้งใจบวชให้คุณพ่อ-คุณแม่และตัวเอง

ก็เลยนำ เรื่องราวใกล้ตัวเราและคิดไม่ถึง มาบอกเล่าให้อ่านกันเพลินๆ

เรื่องของคนเรานี่ละครับ บางคนเกิดมาฉลาด ฐานะดี  เพอร์เฟค แบบ ยุกต์(สน)

บางคนเกิดมาปานกลางบ้านๆ

บางคนเกิดมาแบบ เกิดวิ่งมาแย่งเขาไม่ทัน เอาแค่ว่าได้เกิดมาก็ดีแล้ว

และในขณะเดียวกัน เคยสังเกตไม่ครับ ว่าทำไมบางคนเก่งแต่ไม่เฺฮง ทำอะไรก็ไม่รุ่ง 

บางคนปานกลางแต่เอาดีได้ ทำอะไรเฮงไปหมด ใครๆก็สู้ไม่ได้

เรื่องนี้ ในศาสนาพุทธเรามีที่ไปที่มา แบบที่เขาเรียกว่า หญ้าปากคอกครับ

คนสองคน ฐานะเท่ากัน เรียนเก่งแข่งกันมา หน้าตากินกันไม่ลง เสน่ห์พอตัว  แต่คนหนึ่งเก่ง ทำอะไรก็ดีทุกเรื่องแต่ไมุ่รุ่ง เงินไม่มา กล่องไม่มี

อีกคนไม่เก่งเท่าคนแรกแต่ทำอะไรเฮงดี เข้าจังหวะ ไหวพริบเข้าช่วยทำอะไร ลงตัว ลงล็อคไปหมด รุ่งสุดๆ

พระพุทธเจ้า พระองค์ทรงแนะเคล็ดลับเอาไว้ครับ 

ลูกคนไหนเลี้ยงดูพ่อแม่ได้เท่ากันที่พ่อแม่เลี้้ยงมา ชีวิตจะทำอะไรก็เสมอตัว ไม่ขาดทุนแต่ก็ไม่มีกำไรชีวิต

ถ้าเลี้ยงดูพ่อแม่ได้ดีกว่าที่เลี้ยงเรามา โอเคครับ  เฮงแน่ ทำอะไรจะมีแต่กำไร ชีวิตไม่รู้จักขาดทุน

ถ้าเลี้ยงดูพ่อแม่ได้น้อยกว่าที่ท่านเลี้ยงมา  จบ..ครับ  ขาดทุนตลอด ไม่เฮงแน่ๆ

คนเราถ้าดูแลต้นทุนชีวิตหรือต้นกำ้เนิดชีวิตเราไม่ีดีพอ  ก็ไม่มีทางเฮงครับ ต้องอาศัยบุญอื่นมาช่วยเรื่อยไป

การบวชของน้องๆ ในช่วงฤดูร้อน

ไม่ว่าจะบวชแค่ไหนทำให้เต็มที่ครับ เงินทองหรือของที่พ่อแม่ชอบ เดี๋ยวเราทำงานก็หาให้ท่านได้

แต่บุญจากการบวช เราให้ท่านได้ตอนบวชเท่านั้น ก็จัดไปอย่าให้เสียครับ   ทำอย่าหวังผล

ตั้งใจทำด้วยหัวใจที่รักพ่อแม่  ถ้าแม่เราจะมีน้ำตาขอให้เป็นน้ำตาแห่งความปลื้มใจที่เห็นลูกชายได้ครองผ้าเหลือง

ทำได้แบบนี้แล้วพบแต่สิ่งดีๆ ทั้งเก่ง ทั้งเฮง ครับ  ตามนั้น 
:048: :048:

บอกกล่าวกันในฐานะ เคยทำช่วยชมรมพุทธฯและงานธรรมทายาทครับผม  :027: :027:

ถ้าจะมีความดีอยู่บ้างขอถวายเป็นพุทธบูชาและถวายครูบาอาจารย์ืีที่สั่งสอนมา รุ่นพี่ธรรมทายาททุกท่าน พี่ๆชมรมพุทธศาสตร์ด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เก่งกับเฮง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 11:33:24 »
สาธุครับพี่เมฆ ที่มาบอกกล่าวสิ่งดีๆให้แก่กันและกันครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:51:46 »
ผมเองยังเลี้ยงพ่อแม่ไม่ได้เท่าที่ท่านเลี้ยงเรามา  แต่ผมก็พยายามทำดีที่สุดเท่าที่ทำได้  ผมระลึกถึงท่านเสมอ  เป็นหว่งท่านเสมอ และเวลาที่ผมใส่บาตร ผมจะระลึกถึงพระคุณท่านก่อนเสมอครับ   พอ่ครับ แม่ครับ ผมรักพ่อกับแม่ครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 06:22:20 »
ขอบคุณครับท่าน อ่านแล้วคิดถึงพ่อกับแม่มากเลยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 07:29:35 »
พักนี้ท่านอชิตะ มีบทความดีๆ ให้แง่คิดดีๆ มาให้อ่านกันอยุ่ประจำเลยนะครับ.. :015:

...อนุโมทนาบุญกับบทความของท่านด้วยครับ...

สมัยเรียนอยุ่ที่ โรงเรียนศรีบุญญานนท์ นนทบุรี ผมก็อยุ่ชมรมพุทธศาสนาเหมือนกันครับ... 17;

...เรียนโรงเรียนพุทธศาสนาวันอาทิตย์วัดชลประทานรังษฤฎิ์ เป็นศิษย์พระเดชพระคุณพระพรหมมังคลาจารย์(ปัญญานันทภิกขุ)...

..ท่านพร่ำสอนอยุ่เสมอ เรื่องการไปทำบุญที่วัด ว่า...

...ก่อนจะออกมาทำบุญกับพระ คุณได้ทำบุญกับพ่อแม่หรือยัง...

...ข้าวของเงินทอง ที่เอาไปทำบุญถวายพระ คุณเคยหาข้าวของ เงินทอง ไปให้พ่อแม่หรือไม่...

...การจะได้บุญไม่จำเป็นต้องไปวัด...

...การเลี้ยงดูบิดามารดา เป็นหนึ่งข้อ ในมงคลชีวิต 38 ประการ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 08:25:28 »
ให้เงินเดือนพ่อ แม่ มาตลอดค่ะ...  :008:
ดูดีมีชาติตระกูล..เท่ๆ อย่างไรมิทราบ  :009:

cho presley       

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 11:47:03 »
พักนี้ท่านอชิตะ มีบทความดีๆ ให้แง่คิดดีๆ มาให้อ่านกันอยุ่ประจำเลยนะครับ.. :015:

...อนุโมทนาบุญกับบทความของท่านด้วยครับ...

สมัยเรียนอยุ่ที่ โรงเรียนศรีบุญญานนท์ นนทบุรี ผมก็อยุ่ชมรมพุทธศาสนาเหมือนกันครับ... 17;

...เรียนโรงเรียนพุทธศาสนาวันอาทิตย์วัดชลประทานรังษฤฎิ์ เป็นศิษย์พระเดชพระคุณพระพรหมมังคลาจารย์(ปัญญานันทภิกขุ)...

..ท่านพร่ำสอนอยุ่เสมอ เรื่องการไปทำบุญที่วัด ว่า...

...ก่อนจะออกมาทำบุญกับพระ คุณได้ทำบุญกับพ่อแม่หรือยัง...

...ข้าวของเงินทอง ที่เอาไปทำบุญถวายพระ คุณเคยหาข้าวของ เงินทอง ไปให้พ่อแม่หรือไม่...

...การจะได้บุญไม่จำเป็นต้องไปวัด...

...การเลี้ยงดูบิดามารดา เป็นหนึ่งข้อ ในมงคลชีวิต 38 ประการ...

สงสัยว่าท่านอชิตะ...คุง กำลังปลงอ่ะนะ  11; 17; นี่ล่ะนะก็คือการเผื่อแผ่ความสุขให้กับเพื่อนมนุษย์
ขออนุมโมทนาในความดีด้วยนะค่ะ :053: :054:
ตอนเรียน อยู่ ม.ต้นนะ  ลิงน้อยกะเพื่อนๆ ก็เคยอยู่ชมรมพระพุทธศาสนาค่ะ แต่ว่าช่วงนั้นไม่ค่อยจะสำรวมเลย :037: ซนเป็นลิงจริงๆอ่ะ  11;
อาจารย์จะหากิจกรรมให้เราออกไปทำประโยขน์ให้กับวัดใกล้ๆ โรงเรียน (พอดีชอบออกนอกสถานที่อ่ะ)  31; 31;
แล้วหลังจากนั้นก็อาจจะมีการอบรม เกี่ยวกับพรพุทธศาสนาล่ะ ทำให้เรารู้อะไรดีๆ หลายอย่าง เพราะทุกศาสนา สอนให้เราเป็นคนดี  13; 15;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2552, 11:47:37 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:12:36 »
ใช่ครับทำบุญกับวัดไหน ที่ไหนแต่อย่าลืมทำบุญกับพ่อแม่นะครับพี่น้อง
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:51:08 »
ผมนึกว่า เก่ง กับ ปอร์ ซะอีก  :075:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:52:52 »
ผมนึกว่า เก่ง กับ ปอร์ ซะอีก  :075:

:004: :004: ไปแซวท่านเก่ง นะ ท่านเอ็ม   ถ้าเก่งกับปอร์ ต้องให้ท่านเก่งมาเล่าเองแล้วละครับ   :045:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 01:01:41 »
สาธุ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 06:41:34 »
ภาพที่น่าประทับใจครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 08:02:35 »

:004: :004: ไปแซวท่านเก่ง นะ ท่านเอ็ม   ถ้าเก่งกับปอร์ ต้องให้ท่านเก่งมาเล่าเองแล้วละครับ   :045:

อุ้ยส์ โดนใจน่าดู... เก่งกะปอร์...แง่ม แง่ม  :009: