ผู้เขียน หัวข้อ: งานไหว้ครู พ่อทอง ตลาดพลูครับ  (อ่าน 8103 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
พอดีไปไหว้ครูที่บ้านพ่อทองมาครับเมื่อวานนี้ 26 มีนาคม 2552

เลยขอนำรูปวัตถุมงคลที่ออกในงาน มาแบ่งปันพี่ๆน้องๆในบอรด์ให้ได้ชมกันครับ

รูปแรก เหรียญที่ออกงานไหว้ครูปีนี้ครับ เป็นเนื้อทองแดง  :001:

รูปที่สอง

ด้านหลังเหรียญครับ เป็ฯยันต์ครูของท่าน

รูปหล่อบูชาขนาดสองนิ้ว เนื้อโลหะรมดำ ศิษย์ชาวสิงคโปร์ สร้างเพื่อบูชาครูครับ
มีจำนวน(ถ้าจำไม่ผิด) 99 องค์ครับ

ผ้ายันต์ที่แถมมากับรูปหล่อครับ

ขอกราบคาราวะครูบาอาจารย์สายคุณปู่เที่ยง น่วมมานา มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: งานไหว้ครู พ่อทอง ตลาดพลูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 11:01:31 »
สวยมาครับทั้งเหรียญ รูปหล่อน่าสนใจมาก ขอบคุณน้องก็อดที่นำของดีมาให้ชม :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: งานไหว้ครู พ่อทอง ตลาดพลูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 11:04:30 »
เห็นว่าได้เจอครูบาอาจารย์ในสายพ่อเที่ยงหลายท่านเลยนี่ครับ..

...พอดีตรงกับงานไหว้ครูสามง่ามด้วยเลยไม่ได้ไป ไว้หลังจากนี้คงได้ไปไหว้พ่อทองอีกครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 07:34:39 »
กราบอาจารย์ทองครับ :054: :054: :054:ขอดูรูปหน่อยครับใครได้ไปเก็บภาพมา...ติดงานเลยไม่ได้ไปเอารูปแจ่มๆแบบว่าวิ้งชนสังกระสีข้างตำหนักแล้วไม่เป็นไรหรือไม่ก็คลองหลังบ้านอาจารย์มีปลาไหลลงไปเล่นน้ำภาพแบบนี้ยังมีอีกไหมเมื่อก่อนยังมีให้ชมตอนงานไหว้ครู

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 07:53:10 »
ท่านgottkung บอกผมหน่อยดิว่าสำนักพ่อทองไปทางไหนพอดีไปเรียนอยู่แถววงเวียนใหญ่อ่ะอยากไปสักบ้าง
ค่าครูเท่าไหร่อ่ะต้องทำงัยบ้าง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 09:14:37 »
สาธุ ขอคาวระท่านอาจารย์ครับ ปีนี้ลูกศิษย์ใกล้ไกลคงไปกันอย่างอบอุ่น เช่นเคย

ขอบคุณน้องก๊อตครับ นำเรื่องราวและของดีมาให้ชมกัน

การระลึกถึงครูบาอาจารย์ด้วยใจเคารพแบบนี้ สะืท้อนความศรัทธาและยึดมั่นในกตัญญู  เป็นอะไรดี  ดี๊ ดี ไม่มีเฟค จริงๆ ครับ
  :005: :005:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 02:32:42 »
อ่าครับท่านต้นน้ำ ก็สำนักของพ่ออยู่ในซอยตรงข้ามกับวัดเพลง
ครับ อยู่ซอยเพชรเกษม 23 การสักของพ่อเลือกไม่ได้ครับ
ไม่มีเป็นสมุดให้เลือกแล้วท่านก็สักสดๆ ไม่ได้ปั๊มลายก่อนครับ
 ไปถึงก็ถอดเสื้อหันหลังให้ท่านกันเลย
ท่านจะสักให้ตามที่ท่านเห็นสมควร(คล้ายๆของวัดบางพระเรา  :002:)
ค่าครูของพ่อ ท่านไม่เรียกครับ แล้วแต่ศรัทธา แต่เท่าที่เห็นตามสควรคือ 100บาทขึ้นไปครับ
(ส่วนมากใส่กันหนึ่งร้อย) ไปถึงต้องมีธูปหนึ่งกำ เทียนหนึ่งกล่อง ไปด้วยครับ
ร้านขายของชำหน้าบ้านพ่อท่านมี ถ้าให้ดีซื้อยานัตถ์ติดไปหน่อยก็ดีครับ ท่านชอบนัตถ์ยานัตถ์
ท่านเริ่มสักตั้งแต่ 11โมงขึ้นไปครับ แต่ควรจะไปก่อนเพราะว่าคิวยาวครับ
คนที่ได้คิวแรก ต้องไปตั้งแต่หกโมงเช้าเลย :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 2552, 02:33:49 โดย gottkung »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 08:48:08 »
ของงามๆทั้งนั้นเลยนะครับ ไว้หาโอกาสไปบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม  :015: :054:

ออฟไลน์ one

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 11:04:48 »
สวยจังค่ะ :017:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 01:29:53 »
 :016: งามหลาย  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 01:51:46 »
ท่านเป็นครูอาจารย์ที่มีแต่ความเมตตาให้กับศิษย์ทุกคนจริงๆครับ  ปฏิบัติกับศิษย์ทุกคนเสมอภาคกัน  ไม่มีเลื่อมล้ำกันเลยครับ

น่านับถือจริงๆครับ  ทุกวันนี้หายากมาแล้วครับ

ขอให้พ่อทองมีสุขภาพพลานามัยแข็งแรง  อายุขัยยืนยาวตลอดไปครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 02:35:19 »
รู้สึกการวางของท่าน จะเอาให้แถวกลางเต็มก่อนแล้วค่อยออกซ้ายขวาใช่มั้ยครับ ผมเคยเห็นของเพื่อนได้แต่แถวกลางมาทั้งแถวเลย
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 06:32:16 »
สวยจัง :053:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 11:14:26 »
รู้สึกการวางของท่าน จะเอาให้แถวกลางเต็มก่อนแล้วค่อยออกซ้ายขวาใช่มั้ยครับ ผมเคยเห็นของเพื่อนได้แต่แถวกลางมาทั้งแถวเลย

ถูกครับ ท่านจะวางตรงกลางก่อน ถมอักขระไปเรือ่ยๆ
บางคนจะเว้นช่องตรงกลางเอาไว้ด้วย เอาไว้สักรูปใหญ่ๆโดยเฉพาะครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 11:22:10 »
กราบพ่อทองครับ พ่อมีแต่คำว่าให้กับลูกศิษย์ และ สวัสดีคุณgottkungด้วยครับ ผมเพื่อนย้น ที่วันนั้นใส่เสื้อแขนยาวสีขาว สูงๆ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 01:11:38 »
งามมากเลย ครับ ท่านก๊อต  :015:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 09:46:24 »
สวยดีครับ

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 11:53:55 »
สวยครับ อยากได้สักเหรียญจังครับ
ทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ !!

ออฟไลน์ x_ratchai

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 10:58:03 »
เหรียญรุ่นนี้เห็นว่ามีตำรวจ นำไปลองยิง ด้วยครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 12:32:21 »
อ่าครับท่านต้นน้ำ ก็สำนักของพ่ออยู่ในซอยตรงข้ามกับวัดเพลง
ครับ อยู่ซอยเพชรเกษม 23 การสักของพ่อเลือกไม่ได้ครับ
ไม่มีเป็นสมุดให้เลือกแล้วท่านก็สักสดๆ ไม่ได้ปั๊มลายก่อนครับ
 ไปถึงก็ถอดเสื้อหันหลังให้ท่านกันเลย
ท่านจะสักให้ตามที่ท่านเห็นสมควร(คล้ายๆของวัดบางพระเรา  :002:)
ค่าครูของพ่อ ท่านไม่เรียกครับ แล้วแต่ศรัทธา แต่เท่าที่เห็นตามสควรคือ 100บาทขึ้นไปครับ

แล้วท่านสักให้ผู้หญิงมั้ยค่ะคุณก็อต..
ไม่ทราบว่าคนเยอะทุกวันเลยรึเปล่าค่ะ..
ท่านสักถึงกี่โมงค่ะ..จะไปหลังเลิกงานน่ะค่ะ.. :065:
(ส่วนมากใส่กันหนึ่งร้อย) ไปถึงต้องมีธูปหนึ่งกำ เทียนหนึ่งกล่อง ไปด้วยครับ
ร้านขายของชำหน้าบ้านพ่อท่านมี ถ้าให้ดีซื้อยานัตถ์ติดไปหน่อยก็ดีครับ ท่านชอบนัตถ์ยานัตถ์
ท่านเริ่มสักตั้งแต่ 11โมงขึ้นไปครับ แต่ควรจะไปก่อนเพราะว่าคิวยาวครับ
คนที่ได้คิวแรก ต้องไปตั้งแต่หกโมงเช้าเลย :095:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ x_ratchai

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 01:23:48 »
ท่านสักให้ครับผู้หญิง
ส่วนสักถึงกี่โมง .... แล้วแต่ครับท่านสักให้จน
กว่าคนหมดนะครับ  เคยไม่ตอน 18.00 ได้สัก
ตอน 23.30 น นะครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 09:13:12 »
เหรียญรุ่นนี้เห็นว่ามีตำรวจ นำไปลองยิง ด้วยครับ

ครับเมื่อวานเพื่อนผมก็บอกมาเช่นกันครับ ว่ามีตำรวจนำไปลองยิง
ปรากฎว่าไม่ออก!!!! เลยกลับมาเช่าเพิ่มอีก 10 เหรียญครับ  :095:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 09:28:36 »
สวยมากค่ะ ขอบคุณที่นำมาให้ชม

ขอให้พ่อทองสุขภาพแข็งแรงนะคะ เร็ว ๆ นี้จะเข้าไปกราบพ่อแน่นอนค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 03:21:16 »
คือผมสักกับอาจารย์ณรงคับ ศิษเอกพ่อทองคับ
ข้อห้ามการสักมีข้อห้ามกินเต้าหู้ปะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 03:21:36 โดย nuvergo »

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 03:35:48 »
คือผมสักกับอาจารย์ณรงคับ ศิษเอกพ่อทองคับ
ข้อห้ามการสักมีข้อห้ามกินเต้าหู้ปะคับ

ข้อห้ามในการรับการสักยันต์สายวัดราชโยธา ไม่มีห้ามเรื่องเต้าหู้นะครับ...

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 10:41:41 »
แล้วของสำนักอื่นมีห้ามกินเต้าหู้ปะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 10:42:16 โดย nuvergo »

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 12:15:19 »
เรียนคุณ nuvergo ครับ...

ผมจะอธิบายให้เค้าใจไว้คราวๆนะครับ...

สายวัดราชโยธา ที่ผมพูดถึง หมายถึง หลวงปู่ทอง บรมครูของศิษย์ในสายของวัดราชโยธาครับ....

หลวงปู่ทอง ท่านมีศิษย์ ที่ศึกษาวิชากับท่าน กี่คน ผมไม่ทราบครับ แต่หนึ่งในนั้นคือ ท่านพ่อเที่ยง น่วมมานา

ศิษย์ของท่านพ่อเที่ยง น่วมมานา มีกี่ท่านรายละเอียดผมไม่ทราบครับ เท่าที่จำได้ มี อ.ป่อง น่วมมานา ซึ่งเป็นลูกชายท่าน

และอีกท่านที่ทราบคือ พ่อทอง ตลาดพลู

ซึ่งถ้าคุณnuvergo บอกว่า อ.ณรงค์ เป็นศิษย์ของพ่อทอง ตลาดพลู  ก็ถือว่าเป็นศิษย์ในสายของหลวงปู่ทอง วัดราชโยธา....

....ซึ่ง ไม่มีข้อห้ามที่เกี่ยวกับเต้าหู้ (ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจ ว่าทำไม คุณต้องกลัวเต้าหู้)...

...ตามที่คุณpm มาสอบถาม คงจะพอได้รายละเอียดกระจ่างขึ้นนะครับ...

หวังว่า คงจะพอกระจ่าง ในสายวิชา ที่คุณได้ไปรับการสักยันต์มา นะครับ .....

สำนักสักยันต์เดี๋ยวนี้เปิดกันเยอะมากครับ ของจริงบ้าง ของปลอมบ้าง ปะปนกันไป...

...ก่อนจะไปทำการสักยันต์ ควรจะศึกษาถึงสายวิชา

ปฏิปทาของอาจารย์ผู้ทำการสักยันต์

กฏข้อห้ามต่างๆให้ดีก่อนนะครับ.
....

....ถ้าไม่ศึกษาให้ถี่ถ้วนเสียก่อน ก็เจ็บตัวฟรี เสียหนังฟรีครับ ไม่ได้อะไรเลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2552, 12:18:07 โดย ack01 »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 06:50:54 »
          ได้ความรู้ จากท่าน ack01 อีกแล้ว ขอบคุณคุณมากครับ ว่าแต่ ท่าน nuvergo ไปทราบที่ไหนมาเรื่อง การห้ามกินเต้าหู้ แปลกครับ ผมพึ่งเคยได้ยินนี่ล่ะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 08:41:19 »
ก็ผมเคยอ่านเจอว่าห้ามกินน้ำเต้า ผมก็เลยสงสัยว่าจะเป็นเต้าหู้หรือป่าวอะคับ

ผมขอบคุณมากนะคับที่ให้ความกระจ่างแก่ผม

แล้วการถุยน้ำลายลงโถส้วมละคับ ผิดข้อห้ามปะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2552, 08:45:51 โดย nuvergo »

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 09:26:06 »
เหรียญสวยดีค่ะ  :002:
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 01:06:33 »
ก็ผมเคยอ่านเจอว่าห้ามกินน้ำเต้า ผมก็เลยสงสัยว่าจะเป็นเต้าหู้หรือป่าวอะคับ

ผมขอบคุณมากนะคับที่ให้ความกระจ่างแก่ผม

แล้วการถุยน้ำลายลงโถส้วมละคับ ผิดข้อห้ามปะคับ

ด้วยความเคารพครับ นี่คือข้อห้ามของสายวัดราชโยธาครับ (สายหลวงปู่ทอง)
พ่อทอง เรียนวิชากับปู่เที่ยง น่วมมานา ซึ่งปู่เที่ยงก็ เป็นศิษย์ของหลวงปู่ทองอีกทอดหนึ่งครับ
ถ้าสักกับพ่อทองหรือในสายของท่าน  ก็เท่ากับสักมาจากสายวัดราชโยธาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2552, 01:08:42 โดย gottkung »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 02:59:27 »
ด้วยความเคารพครับ หลายๆท่านอาจจะไม่รุ้ว่าที่เค้าห้ามกิน น้ำเต้านั้น
ไอ้น้ำเต้าเนี่ย มันมีรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร บางคนอาจจะเข้าใจผิดคิดเลยเถิดไปว่า
เป็นน้ำเต้าหู้
น้ำเต้าคือพืชในกระกูลผักผลไม้ชนิดหนึ่งครับ รูปร่างของมันเป็นแบบนี้ครับ

เครดิดข้อมูลจาก กูเกิลครับผม

นี่คือผลน้ำเต้าครับ เจอที่ไหนก็หลีกครับอย่าไปทาน ยกเว้นจำเป็นจริงๆชนิดหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ
ก็บอกกล่าวครูบาอาจารย์ท่านเอาครับ ว่ามีเหตุจำเป็นไม่ได้ตั้งใจลบหลู่
บางท่านอาจจะมีเคล็ดที่ว่าเห็นปลาไหลว่าปลายาว(บางสำนักจะห้ามกินปลาไหล) เห็นฟักก็ว่าเป็นมะละกอ
เห็นน้ำเต้าก็บอกว่าเป็นส้มโอ ก็มีครับ อันนี้เป็นวิธีแก้เคล็ดของคนเล่นของอย่างหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2552, 03:03:22 โดย gottkung »

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 06:28:04 »
อ้าวว แล้วห้ามตีกัน ไม่มีหรอกหรอออ  :005:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 07:18:34 »
เยี่ยมเลยครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์