ผู้เขียน หัวข้อ: ชะนี ร้องเรียกหา ... ??  (อ่าน 9217 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ชะนี ร้องเรียกหา ... ??
« เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 03:15:53 »

วันนี้มีเรื่องวัตถุมงคลที่มีเอกลักษณ์เฉพาะสำนัก มาบอกเล่าให้น้องใหม่ได้ลองศึกษากันครับ

พระผสมเยี่ยวชะนี หรือที่จะเรียกติดปากกันว่า สมเด็จเยี่ยวชะนี  ของวัดชายนาเป็นที่สนใจมาระยะหนึ่งแล้ว

สมเด็จเยี่ยวชะนี ของหลวงพ่อตัด วัดชายนา มีความเป็นเอกลักษณ์ตรงมวลสารที่นำมากดพิมพ์พระ จะมีเยี่ยวชะนีผสมอยู่

ตำรานี้หลวงพ่อตัดได้เล่าเรียนมาจากครูบาอาจารย์เก่าแก่ในสายเพชรบุรี ต้องนำเยี่ยวชะนีที่ไ่ม่ต้องถึงพื้นดินมาเป็นส่วนผสม

มวลสารหลักก็จะเป็น ผงมวลสารพระเก่าต่างๆ  ยอดสวาท ว่านทางเมตตาต่างๆ และใบมะยมที่นำไปรองเยี่ยวชะนี

สมเด็จเยี่ยวชะนีปรากฏตัวขึ้นครั้งแรกประมาณปี ๒๕๒๗ ออกในนามวัดเขากระจิว

ในจำนวนหลักสิบ เป็นพระพิมพ์ปรกโพธิ์ขนาดค่อนข้างใหญ่  รุ่นแรกนี้พอหาได้แต่ราคาเล่นหากันค่อนข้างสูงใน เพดานหลักหมื่น

สมเด็จเยี่ยวชะนีที่ออกในชื่อวัดชายนา รุ่นแรก ประมาณปี ๒๕๔๘ ต่อ ๒๕๔๙  ในจำนวนประมาณ ๒๐๐ องค์

รุ่นสองนี้มีจะทั้งพิมพ์สมเ็ด็จและขุนแผนเยี่ยวชะนี รุ่นสองนี้มีฝังตะกรุดทองคำจำนวนหลักสิบ มีราคาทีหากันประมาณ พันปลายๆ ถึงหมื่นต้นๆ

ต่อมาในปี ๒๕๕๐ ได้มีการสร้างสมเด็จและขุนแผนเยี่ยวชะนีผสมผงพรายกุมารหลวงปู่ทิม อีกจำนวนหนึ่ง

ในระยะเวลาไล่เลี่ยกันคือปลายปี ๒๕๕๐ ต่อต้นปี ๒๕๕๑ ได้มีการกดพิมพ์สมเด็จเยี่ยวชะนีอีกครั้ง จำนวนเยอะที่สุดตั้งแต่สร้างมา

คือประมาณ ๓,๐๐๐ องค์ มีัวัตุประสงค์ให้หลวงพ่อปลุกเสก ๕ ปี หรือบบรรจุกรุไว้ในโบสถ์ ครบ ๕ ปีแล้วจึงนำออกแจกให้บูชากัน

การสร้างครั้งหลังสุดนี้ได้ทำลายบล็อคทิ้งไปด้วยแล้ว

จำนวนพระสมเด็จเยี่ยวชะนีที่สร้างในระหว่างปี ๕๐-๕๑ จึงมีจำนวนประมาณ ๕,๐๐๐ องค์เท่ากับอายุของพระพุทธศาสนา

จึงไม่น่าแปลกที่ ผู้ที่ศรัทธาจะนิยมหาสมเด็จเยี่ยวชะนีปี ๔๘ มากกว่า เพราะจำนวนสร้างเพียงแค่ ๒๐๐ องค์

และเนื่องจากพระัทั้งหมดใช้บล็อคเดียวกัน การแยกปีหรือรุ่นคงต้องดูความแตกต่างกันที่เนื้อมวลสาร ของแต่ละยุค

คงต้องมีประสบการณ์ในการดูครับ

สมเด็จเยี่ยวชะนี มีความเด่นที่ มวลสารโดยเฉพาะเยี่ยวชะนี ซึ่งจะมีเสียงร้องเหมือน การเรียกหาสามี

คำว่า สามี แปลว่า ผู้ครอบครอง    สาวๆ คงอยากจะได้คนที่มีสมเด็จเยี่ยวชะนีมาครอบครอง มั้ง(คิดเข้าข้างตัวเองตลอด)  :005: :005:

ในส่วนของใบมะยมเป็นไม้นามมงคล  ยอดสวาทเป็นของดีในตัว  ก็เมตตาแรงครับ

ยิ่งพิมพ์ขุนแผนด้วยแล้วถือว่า ได้ครบทุกสัดส่วนทั้งแรงขุนแผน และแรงอาถรรพ์ของเยี่ยวชะนี สองเด้งครับผม

นำชมรูปกันครับ

รูปแรกเป็นสมเด็จเยี่ยวชะนี ปี ๔๘ เนื้อผงขาวเหลืองแก่มวลาสาร จนขึ้นเป็นฝ้า

ความพิเศษคือตะกรุดทองคำ แสดงถึงจำนวนพระองค์นี้ซึงมีแค่หลักสิบ รูปชุดนี้เป็นของพี่ๆที่นับถือไม่ใช่ของผมนะครับ

สมเด็จเยี่ยวชะนีปี ๕๑ ที่ไ้ด้ทำลายบล็อคและบรรจุกรุแล้ว 
พระจะมีทั้งหมด ๓ สี คือ ดำ ขาว เทา บางองค์ก็ออกเทาเขียวๆครับ

ความหนาของพระจะไม่มีรูปแบบแน่นอน หนาบ้าง บางบ้าง คละๆกันไปครับ

ในบางองค์จะมีลักษณะของพระที่แก่มวลสารว่าน วรรณะของผิวพระจะมีสีเข้มกว่าเนื้อขาวทั่วไป

ชุดนี้รวมหลายๆสีครับ คละๆกันไป สีแดงจะสวย แต่ที่หากันจริงๆ คือ อมเหลืองหรือเขียวๆ ครับ

พระของวัดชายนาทุกรุ่นทุกแบบ เอกลัษณ์ คือ แจกฟรี 

ทำบุญก็แจกไม่ทำก็แจก  แจกแล้วก็อดไม่ได้ที่ทำบุญอีกครับ

จะได้มากได้น้อยแล้วแตุ่บุญวาสนา แต่ได้แน่ๆ ครับ 

สมเด็จเยี่ยวชะนี เป็นพระที่น่าสะสมและบูชาครับ เมตตานำหน้าแน่นอนครับ พบเจอที่ไหน ลองหาไว้ใช้นะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2552, 03:19:14 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ตอบ: ชะนี ร้องเรียกหา ... ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 03:30:10 »
อืม เคยได้ยินมานานเหมือนกันนะ ได้ยินมาจากบ้านอชิตุนั่นแหละ เคยได้ไปกราบท่านครั้งเดียว เราก็บุญน้อยท่านจำวัด ท่านบ่นครั่งเนื้อครั่นตัวให้ศิษย์นวดให้ เราเลยต้องลากลับก่อน ได้มาแค่ปลัดไม้ผูกคอตายแฮะ

ว่าแต่อชิตุ เยอะไปป่าวใช้ไม่ทันหรอก ทำบุญทางนี้ได้ครับ อิ อิ  :079:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 03:31:44 »
แปลกครับ อ่านแล้วอมยิ้มแต่ไม่กล้าคิดอะไรเดี๋ยวเกินเลย ขอบคุณข้อมูลนี้มากเลยนะท่าน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 03:49:34 »
น่าสนครับแปลกดี......... :015: :002:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 05:30:02 »
นี่แหละครับ พี่ชายที่ผมไปไปวัดชายนา และต้องบูชา ขุนแผนเยี่ยวชะนี สักองค์

ขอบคุณคร๊าบบบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 05:36:25 »
แปลกดีครับ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 05:42:55 »
นี่แหละครับ พี่ชายที่ผมไปไปวัดชายนา และต้องบูชา ขุนแผนเยี่ยวชะนี สักองค์

ขอบคุณคร๊าบบบ

เอ่อม.. ไม่แน่ใจว่าหมดหรือยังนะครับ ลองดูนะท่านเอ็ม

นำรูปมาให้ชมกันครับ ขอบคุณรูปของพี่ชัชครับ

ขุนแผนผงพรายกุมารผสมเยี่ยวชะนีครับ สุดๆ

ขุนแผนพิมพ์นี้มีเอกลักกษณ์เฉพาะ  หลายท่านเรียกว่า  ขุนแผนอุลตร้าแมน  :005: :005:

ลองเปรียบเทียบเมื่อเป็นเนื้อตะกั่ว ตะกรุดครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 05:44:56 »
สุดยอด เลย ครับ ง่า....ขอบพระคุณพี่มาก ครับ อุส่าไปหารูปมาให้ชม ..... สวยงามมากเลย ครับน่าใช้มาก
ไม่รุ้ผมจะมีวาสศนากับเขาใหมหนอ ....รอเจ้าตั้นอยุ่นะ เอ้ย 55+

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 05:51:36 »
 :016:แปลกดีค่ะ..เพิ่งเคยเห็น..พี่เมฆมีวุตถุมงคลของวัดชายนาเยอะจริงค่ะ.. :015:
จะมีบุญได้ไปกราบหลวงพ่อสักครั้งมั้ยน้อเรา.. :054:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 06:00:22 »
....ลพ.ตัด วัดชายนา...ชื่อเสียงบารมี...ผู้คนกล่าวขนานนามมาไม่ขาดระยะค่ะ

เยี่ยวชะนี..นี่เจ๋งดีนะคะ... เอ่อ... แบบว่า ปกติ พี่ชอบพระเนื้อผงอ่ะคะ... เห็นแล้วชอบจับๆ ดมๆ ...

เอ่อ... มะรู้ว่า... กลิ่นเยี่ยวชะนีเปงไงคะ อชิตะ มังจาเหม็นตุ..ตุ อ่ะปะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2552, 06:08:46 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 06:14:54 »
เคยไปกราบท่านครั้งนึง...
นับเป็นวาสนาของผมครับ...
ได้รับตะกรุดกันถ้วนหน้าครับ...
ยอมรับว่าวันนั้นปลื้มสุดๆ...{^_^}...

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 06:24:17 »
สุดยอดครับพี่อชิตะ เปิดคลังเลย  :001:
พอมีข้อมูล หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดบ้างไหมครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 07:03:47 »
งามมากๆ ครับ และขอบคุณมากครับพี่ อนุโมทนาสาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 07:51:28 »
แปลกดีครับผม น่าสนใจมากเลยครับ วาสนาคงไม่ถึงอีกตามเคย สุดยอดครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 08:39:22 »
สุดยอดของพระสมเด็จในตำนาน ของวัดชายนาครับ....

....สมแล้วที่พี่อชิตะเป็นแฟนพันธุ์แท้ วัดชายนา หุหุ.... :016: :016: :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ one

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 09:16:12 »
อีกหนึ่งของขึ้นชื่อของ วัดชายนา นอกจาก ปลัด ตะกรุด ว่าแต่ที่วัดมีอีกไหมค่ะ :017:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 09:32:40 »
อีกหนึ่งของขึ้นชื่อของ วัดชายนา นอกจาก ปลัด ตะกรุด ว่าแต่ที่วัดมีอีกไหมค่ะ :017:

สมเด็จเยี่ยวชะนี มีบรรจุกรุไว้ครับ หลวงพ่อปลุกอีก ๕ ปี จึุงจะแจกครับ  ตอนนี้ก็ผ่านมาแล้ว ๒ ปี

รออีก ๓ ปีนะครับ  ได้แน่ๆ

พระชุดนี้อาจจะมีนำออกมาแจกบ้างให้ศิษย์บ้างนะครับ  เรียกว่าปลุกเสกเป็นไตรมาส สองไตรมาสครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2552, 09:34:30 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 02:30:56 »
สุดยอดครับท่าน ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ แมงมัน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 07:52:08 »
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเรื่องเยี่ยวชะนีด้วยคนครับ
เห็นบางคนบอกว่าแปลกดี ทำไมต้องใส่เยี่ยวชะนีด้วยมันไม่เหม็นเหรอ? ถ้าให้พูดในทางวิทยาสาสตร์ เยี่ยวชะนีมีสารฟีโรโมนซึ่งคล้ายกับสารฟีโรโมนในตัวคนเรา สารฟีโรโมนมีสองชนิดคือสารที่หลั่งออกมาจากผู้หญิง และของผู้ชายจะแตกต่างกันไป ในน้ำหอมชั้นดีของต่างประเทศก็เพิ่มสารฟีโรโมนผสมลงไปด้วยตัวอย่างเช่น ชะมดเช็ด จะมีสารฟีโรโมนของผู้หญิงอยู่ซึ่งเมื่อเพศตรงข้ามไ้ด้รับสารนี้เข้าไปก็จะรู้สึิกเคลิบเคลิ้มสารนี้จะไปกระตุ้นอารมย์ทางเพศของฝ่ายตรงข้าม
    ในกรณีเยี่ยวชะนีคิดว่าไม่เกี่ยวกับความขลังนะครับ เป็นวิทยาศาตร์ล้วนๆ
เรื่องฟีโรโมนนี่ผมยังค้นหาไม่ละเอียดนัก คราวหน้าถ้าได้ข้อมูลมากกว่านี้จะนำเสนอให้อีกครับ...
เวทาสากุ    กุสาทาเว
ทายะตะสา  สาตะยะทา
สาตะทิกุ     กุิืทิตะสา
กุสากุกุ       กุกุสากุ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:23:17 »
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเรื่องเยี่ยวชะนีด้วยคนครับ
เห็นบางคนบอกว่าแปลกดี ทำไมต้องใส่เยี่ยวชะนีด้วยมันไม่เหม็นเหรอ? ถ้าให้พูดในทางวิทยาสาสตร์ เยี่ยวชะนีมีสารฟีโรโมนซึ่งคล้ายกับสารฟีโรโมนในตัวคนเรา สารฟีโรโมนมีสองชนิดคือสารที่หลั่งออกมาจากผู้หญิง และของผู้ชายจะแตกต่างกันไป ในน้ำหอมชั้นดีของต่างประเทศก็เพิ่มสารฟีโรโมนผสมลงไปด้วยตัวอย่างเช่น ชะมดเช็ด จะมีสารฟีโรโมนของผู้หญิงอยู่ซึ่งเมื่อเพศตรงข้ามไ้ด้รับสารนี้เข้าไปก็จะรู้สึิกเคลิบเคลิ้มสารนี้จะไปกระตุ้นอารมย์ทางเพศของฝ่ายตรงข้าม
    ในกรณีเยี่ยวชะนีคิดว่าไม่เกี่ยวกับความขลังนะครับ เป็นวิทยาศาตร์ล้วนๆ
เรื่องฟีโรโมนนี่ผมยังค้นหาไม่ละเอียดนัก คราวหน้าถ้าได้ข้อมูลมากกว่านี้จะนำเสนอให้อีกครับ...

แน่นมากครับ 

หุหุ  มิน่าละครับ   :005: :005:

ขอบคุณมากครับผม ที่ช่วยเติมข้อมูลในอีกแม่มุมหนึ่ง   :054: :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 09:26:45 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:04:41 »
ถามหน่อยครับรู้ป่าวคับว่าองค์นี้ของปีไหนอะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 09:06:42 โดย fujyjo »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 10:37:00 »
 มวลสารดีมากเลยค่ะ เป็นของดีตามธรรมชาติ...ถ้ามีโอกาสจะไปกราบหลวงพ่อตัด ท่านอีกครังนะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 07:42:42 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีครับ ไว้ผมจะต้องหาบ้างชะแล้ว :077:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 08:54:44 »
ถามหน่อยครับรู้ป่าวคับว่าองค์นี้ของปีไหนอะคับ

ดูเป็นขุนแผนเยี่ยวชะนี ปี ๕๐ ปลุกเสกวันเพ็ญ 
ด้านหลังบรรจุเม็ดประคำโบราณนะครับ  ฝังตะกรุดครับ
  :016: :053: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2552, 08:55:53 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 09:04:48 »
ขอบคุณมากนะครับที่นำสาระดีๆมาฝาก :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 01:25:14 »

แน่นมากครับ 

หุหุ  มิน่าละครับ   :005: :005:

ขอบคุณมากครับผม ที่ช่วยเติมข้อมูลในอีกแม่มุมหนึ่ง   :054: :089:

ลองไปหาหนังเรื่อง Perfume ดูสิครับ รู้สึกจะเป็นหนังฝรั่งเศษนะ ออกมาเมื่อสองสามปีก่อน จะขยายความเรื่องฟีโรโมนได้เลยครับ (ดูแล้วถ้าเป็นเมืองไทยก็น่านะนับได้ว่าเป็นไสยศาสตร์อย่างนึงนะ)  :073:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 05:23:06 »
เป็นของดีที่แปลกนะ ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน แต่กสนใจอยู่ไม่น้อยล่ะ
 :053: ท่านอชิตะ ข้อมุลแน่นจริงๆ เลยนะ   :053:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 09:24:24 »

แน่นมากครับ 

ขอบคุณมากครับผม ที่ช่วยเติมข้อมูลในอีกแม่มุมหนึ่ง   :054: :089:

ลองไปหาหนังเรื่อง Perfume ดูสิครับ รู้สึกจะเป็นหนังฝรั่งเศษนะ ออกมาเมื่อสองสามปีก่อน จะขยายความเรื่องฟีโรโมนได้เลยครับ (ดูแล้วถ้าเป็นเมืองไทยก็น่านะนับได้ว่าเป็นไสยศาสตร์อย่างนึงนะ)  :073:

ขอบคุณครับเฮีย  รับรองสำเนาถูกต้องครับ  ฟีโรโมนแรงจริงๆ
  :004: :004: