ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาบูชาบรมครูฤาษีของวัดบางพระครับ  (อ่าน 16468 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
นะโม 3 จบ

ฤ ฤา ฦ ฦา นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ มะอะอุ

สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิการิยะ ตะถาคะโต สิทธิเตโช ชะโยนิจจัง สัพพะลาภัง ภะวันตุเม
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: คาถาบูชาบรมครูฤาษีของวัดบางพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 09:29:07 »
ชัดเจนครับ คาถาบูชาเป็นคาถาที่ท่องได้ทุกเพศ ทุกวัย ถือเป็นการแสดงความเคารพต่อครูบาอาจารย์ครับ

การมีความเคารพ เป็นมงคลสูงสุดของชีวิต  สาธุๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: คาถาบูชาบรมครูฤาษีของวัดบางพระครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 11:49:43 »
ขอจดไปสวดบูชาพ่อแก่นะครับ ได้ประโยชน์มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 04:24:32 »
กระทู้ มันปี้กัน อยู่ใกล้ๆ กันนะครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,6942.0.html
อมิตะพุทธ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 05:31:42 »
สอบถาม นิดนึง ครับ
"ฤ ฤา ฦ ฦา " 
ฤ  อ่านว่า    รึ
ฤา  อ่านว่า   รือ
ใช่ไหม ครับ
ส่วนคำว่า  ฦ ฦา  อ่านว่ายังไง อะครับ 
กลัวว่าจะอ่านไม่ถูกอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2552, 05:32:01 โดย seaghost »
Seaghost

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 10:30:49 »
ใช่ไหม ครับ
ส่วนคำว่า  ฦ ฦา  อ่านว่ายังไง อะครับ 

ตัว ฤ  อ่านว่า  รึ
ตัว  ฤา อ่านว่า  รือ   
ตัว ฦ อ่านว่า ลึ 
ตัว  ฦา  อ่านว่า ลือ

เวลาเขียนให้ถูกต้องสระอา หรือลากข้าง ต้องยาวลงมาตามตัว รึ หรือตัว ลึ ด้วยครับ

ตามนี้ครับ

เครดิต  คุณครูที่สอนภาษาไทยทุกท่านครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2552, 10:32:11 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 01:25:17 »
ใช่ไหม ครับ

ตัว ฤ  อ่านว่า  รึ
ตัว  ฤา อ่านว่า  รือ   
ตัว ฦ อ่านว่า ลึ 
ตัว  ฦา  อ่านว่า ลือ

เวลาเขียนให้ถูกต้องสระอา หรือลากข้าง ต้องยาวลงมาตามตัว รึ หรือตัว ลึ ด้วยครับ

ตามนี้ครับ

เครดิต  คุณครูที่สอนภาษาไทยทุกท่านครับ    

ขอบคุณท่าน "เณรน้อยเสาหลิน"  มากๆ ครับ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 09:41:19 »
ต้องขอโทษทีครับที่นำคาถามาลงซ้ำ ไม่ได้ตั้งใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ เด็กด้อยความรู้

• ตติยะ
  • อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 04:13:59 »
ขอแสดงความขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

ถ้าไม่ว่าอะไร กระผมขอจดนะครับ
ใหญ่มาจากไหน ก็เล็กกว่าโลง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:50:09 »
ในทางปฎิบัติ หลายสำนักจะออกเสียงแตกต่างเป็น  รึ รือ  หลือ ลือ  ก็มีครับ

เทคนิคตรงนี้ เวลา่ร่ำเรียนโดยตรง ครูบาอาจารย์จะแนะนำพร่ำสอนให้

แต่ถ้าว่าตามหลักการออกเสียงภาษาไทยแล้ว ตามที่ท่านต่ายแนะนำครับ

ในฐานะผู้ท่องเพื่อสรรเสริญหรือเพื่อระลึกถึงพ่อแก่ ฤาษี  ยึดหลักภาษาไว้ก่อนเป็นดีที่สุดครับ 

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 02:05:43 »
ขอบคุณมากครับ :114: :114: :114: