๒๑ ต.ค. ๕๗, ๑๒:๑๕:๔๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เตือนตน"  (อ่าน ๓๘๖๐ ครั้ง)
~EN13~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๐๔

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔ วัน, ๓ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๙

รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๑๖:๒๙:๒๘ »

ตนเตือนตน      ให้พ้นผิด
      ตนเตือนจิต      ตนได้ใครจะเหมือน
      ตนเตือนตน      ไม่ได้ใครจะเตือน
      อย่าแชเชือน   เตือนตนให้พ้นภัย

ปู่สุวรรณ  จันทร์ลอย
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: น้องลิงน้อย, อชิตะ, ๛][รัตu:][๛, gottkung, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, peachsama, เอก นนทบุรี, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, porpar, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), tum72

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต
น้องลิงน้อย
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๗๗

๑๑ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๓๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๑๕๑
  รับขอบคุณ: ๑๕๕๑

จังหวัด: สงขลา
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๒๗%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๑๖:๓๘:๑๒ »

สั้น ๆ  แต่ได้ใจความมากมายค่ะ

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เราตัดสินใจ

เพราะฉะนั้นเราต้องเตือนตัวเราเองอ่ะค่ะ

จะได้มีสติคิดและทำในสิ่งที่ดีงาม

ขอบคุณมากมายค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: tum72

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๑๖:๕๐:๑๗ โดย น้องลิงน้อย » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๒

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๐.๒%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๑๖:๔๖:๔๒ »

ชัดเจนมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ชลาพุชะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๑๘๔

๒๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

ขอบคุณแล้ว: ๑๖๘๗
  รับขอบคุณ: ๕๘๒๕

ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

จังหวัด: แพร่

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๗๘%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๑๗:๐๖:๒๑ »

จะนำไปคิดนะครับ
gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๒๐:๒๒:๕๓ »

ขอบคุณครับสำหรับข้อความดีๆ ได้สติ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
۞เณรน้อยเส้าหลิน۞
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๐๗

๑๖ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๐๔๖
  รับขอบคุณ: ๖๖๙๒

ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๙ เม.ย. ๕๒, ๒๐:๕๖:๓๔ »

บทความนี้เหมาะสมกับสถานการณ์ปัจจุบันเลยนะครับ และสามารถใช้ได้ตลอดไป

ผมพยายามเตือนตนเองอยู่ตลอดเวลา  แต่มีบางครั้งที่จิตมันแวบไป  มันแวบมา   สติมันขาด  ก็พลาดพลั้งไปบ้างครับ

ยังไงก็ขอให้พี่น้องชาวบางพระเตือนผมด้วย   ถ้าผมพลาดพลั้งไปครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: peachsama, น้องลิงน้อย, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์