๒๑ ธ.ค. ๕๗, ๐๒:๒๓:๔๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งูปากเป็ด  (อ่าน ๑๑๔๐๘ ครั้ง)
โอม...
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๒๒๕

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒ วัน, ๙ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑๓

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๙๓%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๑๕ เม.ย. ๕๒, ๑๘:๕๓:๑๙ »

งูปากเป็ด
เป็นของวิเศษที่คนโบราณกล่าวถึงวิถีกำเนิดความเป็นมาอย่างน่าพิศวงสุดมหัศจรรย์ยิ่ง  กล่าวกันว่างูปากเป็ดนั้นเกิดจากขนนกสาเวกซึ่งเป็นชื่อนกในเมืองไกรลาสอันเป็นดินแดนที่อยู่กึ่งกลางระหว่างโลกมนุษย์กับสวรรค์    ในเมืองมนุษย์

เรียกนกชนิดนี้ว่า   ?นกการเวก?  นั่นเอง

บูรพาจารย์ท่านเล่าว่างูปากเป็ดเกิดจากขนของนกการเวกที่หลุดและหล่นลงมายังเมืองมนุษย์ซึ่งก็จะกลายเป็นงูตัวเล็กๆมีทั้งสีดำ  เหลืองทอง ยาวประมาณ

7 ? 10 ซ.ม. คล้ายงูเหลือมหรืองูเหลือมย่อส่วนอะไรประมาณนั้น จัดเป็นของกายสิทธิ์ชั้นยอดเยี่ยม เป็นของคู่บุญเฉพาะคนเมื่อถึงเวลาเขาจะมาหาเจ้าของๆเขาเอง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง บางคนจะพบว่ามาหาตอนยังเป็นๆอยู่ แต่บางคนก็จะได้มาจากผู้อื่นที่ไม่ใช่เจ้าของที่แท้จริงนำมาให้อีกที ซึ่งกรณีหลังนี้อาจจะเป็นในรูปแบบ

ซื้อขาย แลกเปลี่ยน

เป็นเรื่องที่น่าแปลกประหลาดสำหรับงูปากเป็ดนี้เมื่อเขามาหาเจ้าของๆเขาแล้วภายใน 3 ? 5 นาที เขาก็จะละสังขารทิ้งร่างกายสิทธิ์ซึ่งจะค่อยๆแห้ง ไม่เน่าไม่เปื่อยไว้ให้ โบราณท่านกล่าวเปรียบเปรยเอาไว้ว่านกการเวกนั้นมีเสียงร้องไพเราะมาก

ขนาดฤษีที่นั่งเข้าญาณสมาบัติยังต้องลืมตาขึ้นมาฟังเสียงร้องของนกการเวกเลย

อานุภาพของงูปากเป็ดนั้นเป็นเลิศทางด้านเจริญโภคทรัพย์มหาสมบัติ

เรียกเงิน เรียกทอง เมตตา เตือนภัย ผู้ใดได้ครอบครองเป็นเจ้าของประดุจได้ไว้ซึ่งขุมทรัพย์ของเทพเทวา ชีวิตจะไม่พบกับคำว่าตกอับยากจนเลย มีแต่จะพบกับความ

เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปจนกว่าจะหมดอายุขัยเลยทีเดียว

ขอขอบคุณ http://pipatkayasith.igetweb.com/index.php?mo=3&art=169167 http://www.sanyasi.org/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=528181
http://www.sanyasi.org/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=528181
http://www.uamulet.com/boardDetail.aspx?bid=7&qid=30834
๑๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: หนึ่ง, tum72, จอแจ ^^~, St.Pipo, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), gottkung, Hanu-Marn_Neverdie, อชิตะ, derbyrock, Noopui, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ~เสน่ห์ack01~, porpar, berth1999, yout

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โอม...
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๒๒๕

๒ วัน, ๙ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑๓

ประสบการณ์: ๙๓%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๕ เม.ย. ๕๒, ๑๘:๕๗:๒๐ »

ส่วนตัวกระผมเอง ก็เคยเจอมากับตัวตอนแรก ๆ ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร พอมาหลาย ๆ ครั้ง แล้วก็บอกให้ตามาดู ตาผมก็บอกว่าให้เอาเงินเอาทองมารับท่าน ท่านจะมาเอง พอผมนำเงินมารับ ซักพักก็ตาย ต่อจากนั้นผมก็เอาไปวางบนพานในห้องพระโดยไม่ได้สนใจอะไร อยู่มาวันนึง ก็ไม่รู้ว่าหายไปไหนแล้ว ทิ้งไว้แต่ลอยเลื้อยออกไป
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หนึ่ง
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๙๐

๑๒ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๕๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๙๘๒
  รับขอบคุณ: ๔๕๙

ทำทุกวันให้มันมีค่า

จังหวัด: ปทุมธานี
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๒
ประสบการณ์: ๘๔%

iporlove@hotmail.com
https://www.facebook.com/
« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๕ เม.ย. ๕๒, ๑๙:๐๗:๔๓ »

เพิ่งเคยเห็นอ่ะค่ะ

ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ
~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๓ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๒๘๖
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๐

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๑.๑%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๕ เม.ย. ๕๒, ๒๐:๔๐:๔๙ »

มันแปลกดีนะ
ชลาพุชะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๑๘๔

๒๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

ขอบคุณแล้ว: ๑๖๘๗
  รับขอบคุณ: ๕๘๒๖

ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

จังหวัด: แพร่

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๗๘%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๕ เม.ย. ๕๒, ๒๐:๔๑:๔๗ »

แปลกดีครับ
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๒ วัน, ๙ ชั่วโมง ๙ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๗๖๗
  รับขอบคุณ: ๒๐๒๙๔

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๔
ประสบการณ์: ๔๓%
พลังชีวิต: ๑๐.๑%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๕ เม.ย. ๕๒, ๒๑:๒๐:๔๑ »

เพิ่งเคยได้ยินชื่อครับ สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม 

۞เณรน้อยเส้าหลิน۞
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๐๗

๑๖ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๐๔๖
  รับขอบคุณ: ๖๖๙๒

ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๐๐:๐๕:๕๖ »

แปลกดีครับ  พึ่งเคยได้ยิน  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา
ชินฺนปญฺชร
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๕๘

๒ วัน, ๖ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๔๘
  รับขอบคุณ: ๕๕๒

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๔๑%

chinapat_a@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๐๑:๔๔:๐๗ »

แปลกดีครับ

นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ
Kitisin
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๒๖๙๓

๖ วัน, ๔ ชั่วโมง ๑๘ นาที

กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๕
  รับขอบคุณ: ๒๙๖

จังหวัด: ปทุมธานี

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๗%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๐๒:๐๘:๕๗ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  15;

พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา
levis
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๑

๑๙ วัน, ๑ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๘
  รับขอบคุณ: ๔๙๔๗

จังหวัด: แม่ฮ่องสอน

ระดับความสามารถ: ๒๖
ประสบการณ์: ๘๓%
พลังชีวิต: ๔%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๑๑:๔๒:๕๔ »

ผมตามข้อมูลมานานแล้วครับแต่ยังไม่กล้าครับ

ตามฝันกันต่อไป
kaitip
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๕๓๙

๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๔๗ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๖๗
  รับขอบคุณ: ๑๒๙๙

ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..

ระดับความสามารถ: ๑๗
ประสบการณ์: ๕๕%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๑๒:๑๑:๑๑ »

..ขอบคุณค่ะที่นำเรื่องราวดีดีมาฝากกัน..เห็นของแม่น่ะค่ะท่านมีอยู่ประมาณ 3 ตัว..ต้องเอาเงินมารับค่ะ...

ตอนนี้ยังอยู่ในพานในสภาพเดิมเลยค่ะ..ท่านมาหาเองค่ะ..และไม่นานท่านก็ละสังขารค่ะ..

บูชาแล้วทำมาค้าขายดีค่ะ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....
tum72
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๓๙

๒๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๔๐
  รับขอบคุณ: ๗๘๗๘

ณ ตลาดพลู

ระดับความสามารถ: ๓๘
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๑.๑%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๑๒:๑๕:๒๒ »

แล้งงูปากเป็ดกินอะไรเป็นอาหารหนอ

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๓

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๑๒:๔๓:๔๒ »

งูปากเป็ด น่าเสาะหา  เป็ดปีกหัก น่าสงสารครับ     
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

Noopui
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๔๔๖๖

๑๐ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ศิษย์บางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๐
  รับขอบคุณ: ๑๓๕

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๔%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๑๓:๓๖:๔๓ »

แปลกแต่มันจริง

ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ
เอ็ม รังสิต
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๔๔๒๗

๕ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๖๓

จังหวัด: ภูเก็ต

ประสบการณ์: ๖๔%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๑๖ เม.ย. ๕๒, ๑๘:๐๐:๓๑ »

ถูกต้องเลยคับส่วนใหญ่คนใต้เค้าจะรู้ประวัติความเป็นมาและเค้าจะหามาเก็บไว้ ส่วนคนภาคอื่นเค้าไม่รู้เค้าก็จะดูเป็นงูดิน หรือ ไส้เดือนก็ว่ากันไป ผมเองก็เป็นคนใต้คนนึง อยู่ภูเก็ตคับ คนแถวบ้านผมเค้าจะชอบเอามาตีเป็นเลขคับ เพราะตอนงูปากเป็ดตายนั้นเค้าจะม้วนเป็นเลขเลยคับ แปลกมาก คือดูออกง่ายๆเลยคับว่าเป็นเลขอะไรไม่ต้องเดาว่าคล้ายเลขโน้นหรือคล้ายเลขนี้ บ้านผมเก็บไว้เป็นขวดโหลเลยคับ แต่ว่าเนื่องจากบางครั้งเกิดการย้ายขวดและเอาตัวใหม่ใส่ลงไปจึงทำให้ตัวที่อยู่ล่างๆหักไปก็มากคับ นึกเสียดายมากคับ เพราะหลังๆหายากมากไม่ค่อยเจอ เมื่อก่อนเข้าอาบน้ำบางครั้งยัง งงงง มาม้วนตัวอยู่ในห้องน้ำเป็นๆเลยคับ ไม่รู้มาได้ไง เจอบ่อยมากคับเมื่อก่อน
ณ.อยุธยา
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๔๔

๗ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๑๔ นาที

"รักแม่มากครับ"

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๕๕๙
  รับขอบคุณ: ๕๘๐๙

"ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา

ระดับความสามารถ: ๓๐
ประสบการณ์: ๑๓%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๒๒ เม.ย. ๕๒, ๐๐:๓๒:๓๑ »

แปลกมากคับผม  แล้วก้เพิ่งเคยเหนนี้และ^^

porpar
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๖๔

๑๓ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๖ นาที

......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๖๓
  รับขอบคุณ: ๓๔๙๙

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๓%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๒๒ เม.ย. ๕๒, ๐๘:๕๘:๑๕ »

สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม  ...........

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์