ผู้เขียน หัวข้อ: งูปากเป็ด  (อ่าน 16133 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
งูปากเป็ด
« เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 06:53:19 »

งูปากเป็ด
เป็นของวิเศษที่คนโบราณกล่าวถึงวิถีกำเนิดความเป็นมาอย่างน่าพิศวงสุดมหัศจรรย์ยิ่ง  กล่าวกันว่างูปากเป็ดนั้นเกิดจากขนนกสาเวกซึ่งเป็นชื่อนกในเมืองไกรลาสอันเป็นดินแดนที่อยู่กึ่งกลางระหว่างโลกมนุษย์กับสวรรค์    ในเมืองมนุษย์

เรียกนกชนิดนี้ว่า   ?นกการเวก?  นั่นเอง

บูรพาจารย์ท่านเล่าว่างูปากเป็ดเกิดจากขนของนกการเวกที่หลุดและหล่นลงมายังเมืองมนุษย์ซึ่งก็จะกลายเป็นงูตัวเล็กๆมีทั้งสีดำ  เหลืองทอง ยาวประมาณ

7 ? 10 ซ.ม. คล้ายงูเหลือมหรืองูเหลือมย่อส่วนอะไรประมาณนั้น จัดเป็นของกายสิทธิ์ชั้นยอดเยี่ยม เป็นของคู่บุญเฉพาะคนเมื่อถึงเวลาเขาจะมาหาเจ้าของๆเขาเอง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง บางคนจะพบว่ามาหาตอนยังเป็นๆอยู่ แต่บางคนก็จะได้มาจากผู้อื่นที่ไม่ใช่เจ้าของที่แท้จริงนำมาให้อีกที ซึ่งกรณีหลังนี้อาจจะเป็นในรูปแบบ

ซื้อขาย แลกเปลี่ยน

เป็นเรื่องที่น่าแปลกประหลาดสำหรับงูปากเป็ดนี้เมื่อเขามาหาเจ้าของๆเขาแล้วภายใน 3 ? 5 นาที เขาก็จะละสังขารทิ้งร่างกายสิทธิ์ซึ่งจะค่อยๆแห้ง ไม่เน่าไม่เปื่อยไว้ให้ โบราณท่านกล่าวเปรียบเปรยเอาไว้ว่านกการเวกนั้นมีเสียงร้องไพเราะมาก

ขนาดฤษีที่นั่งเข้าญาณสมาบัติยังต้องลืมตาขึ้นมาฟังเสียงร้องของนกการเวกเลย

อานุภาพของงูปากเป็ดนั้นเป็นเลิศทางด้านเจริญโภคทรัพย์มหาสมบัติ

เรียกเงิน เรียกทอง เมตตา เตือนภัย ผู้ใดได้ครอบครองเป็นเจ้าของประดุจได้ไว้ซึ่งขุมทรัพย์ของเทพเทวา ชีวิตจะไม่พบกับคำว่าตกอับยากจนเลย มีแต่จะพบกับความ

เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปจนกว่าจะหมดอายุขัยเลยทีเดียว

ขอขอบคุณ http://pipatkayasith.igetweb.com/index.php?mo=3&art=169167 http://www.sanyasi.org/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=528181
http://www.sanyasi.org/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=528181
http://www.uamulet.com/boardDetail.aspx?bid=7&qid=30834

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: งูปากเป็ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 06:57:20 »
ส่วนตัวกระผมเอง ก็เคยเจอมากับตัวตอนแรก ๆ ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร พอมาหลาย ๆ ครั้ง แล้วก็บอกให้ตามาดู ตาผมก็บอกว่าให้เอาเงินเอาทองมารับท่าน ท่านจะมาเอง พอผมนำเงินมารับ ซักพักก็ตาย ต่อจากนั้นผมก็เอาไปวางบนพานในห้องพระโดยไม่ได้สนใจอะไร อยู่มาวันนึง ก็ไม่รู้ว่าหายไปไหนแล้ว ทิ้งไว้แต่ลอยเลื้อยออกไป

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 07:07:43 »
 :074:เพิ่งเคยเห็นอ่ะค่ะ
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 08:40:49 »
มันแปลกดีนะ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 08:41:47 »
แปลกดีครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 09:20:41 »
เพิ่งเคยได้ยินชื่อครับ สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม  :015:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 12:05:56 »
แปลกดีครับ  พึ่งเคยได้ยิน  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 01:44:07 »
แปลกดีครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 02:08:57 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  15;
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 11:42:54 »
ผมตามข้อมูลมานานแล้วครับแต่ยังไม่กล้าครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 12:11:11 »
 :016:..ขอบคุณค่ะที่นำเรื่องราวดีดีมาฝากกัน..เห็นของแม่น่ะค่ะท่านมีอยู่ประมาณ 3 ตัว..ต้องเอาเงินมารับค่ะ...

ตอนนี้ยังอยู่ในพานในสภาพเดิมเลยค่ะ..ท่านมาหาเองค่ะ..และไม่นานท่านก็ละสังขารค่ะ.. :015:

บูชาแล้วทำมาค้าขายดีค่ะ... :053: :053:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 12:15:22 »
แล้งงูปากเป็ดกินอะไรเป็นอาหารหนอ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 12:43:42 »
งูปากเป็ด น่าเสาะหา  เป็ดปีกหัก น่าสงสารครับ     :005: :005:

ออฟไลน์ Noopui

• ศิษย์บางพระ
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 01:36:43 »
แปลกแต่มันจริง :016:
ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:00:31 »
ถูกต้องเลยคับส่วนใหญ่คนใต้เค้าจะรู้ประวัติความเป็นมาและเค้าจะหามาเก็บไว้ ส่วนคนภาคอื่นเค้าไม่รู้เค้าก็จะดูเป็นงูดิน หรือ ไส้เดือนก็ว่ากันไป ผมเองก็เป็นคนใต้คนนึง อยู่ภูเก็ตคับ คนแถวบ้านผมเค้าจะชอบเอามาตีเป็นเลขคับ เพราะตอนงูปากเป็ดตายนั้นเค้าจะม้วนเป็นเลขเลยคับ แปลกมาก คือดูออกง่ายๆเลยคับว่าเป็นเลขอะไรไม่ต้องเดาว่าคล้ายเลขโน้นหรือคล้ายเลขนี้ บ้านผมเก็บไว้เป็นขวดโหลเลยคับ แต่ว่าเนื่องจากบางครั้งเกิดการย้ายขวดและเอาตัวใหม่ใส่ลงไปจึงทำให้ตัวที่อยู่ล่างๆหักไปก็มากคับ นึกเสียดายมากคับ เพราะหลังๆหายากมากไม่ค่อยเจอ เมื่อก่อนเข้าอาบน้ำบางครั้งยัง งงงง มาม้วนตัวอยู่ในห้องน้ำเป็นๆเลยคับ ไม่รู้มาได้ไง เจอบ่อยมากคับเมื่อก่อน

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 12:32:31 »
แปลกมากคับผม  แล้วก้เพิ่งเคยเหนนี้และ^^

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 08:58:15 »
สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม  ........... :002: