๒๗ ส.ค. ๕๗, ๑๗:๔๙:๒๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมาย ของ ลายยันต์เสือเหลียวหลัว กับ กวางเหลียวหลัง ค่ะ  (อ่าน ๓๑๖๒๐ ครั้ง)
pangpin
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๔๒๒๘

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒ ชั่วโมง ๒๕ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๓

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๘๘%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๒๐ เม.ย. ๕๒, ๒๒:๓๗:๒๒ »

รบกวนอยากรู้ความหมาย ของ สอง ลายนี้  เพื่อนพิจารณาว่าจะสักลายไหนดี ค่ะ ใคร ทราบ รบกวน ช่วยให้ความรู้หน่อยนะค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: tum72

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
กวงเจา
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๖๑

๑๖ วัน, ๙ ชั่วโมง ๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๐๔
  รับขอบคุณ: ๒๒๕๑

ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน

ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๕
ประสบการณ์: ๕๕%
พลังชีวิต: ๐.๖%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๒๐ เม.ย. ๕๒, ๒๒:๕๑:๔๑ »

กวางเหลียวหลังจะเด่นทางเสน่ห์เมตตาแน่ๆอยู่แล้ว แต่เสือจะเด่นทางด้าน คงกระพัน มหาอำนาจ ถ้าเสือเหลียวหลังจะมีเมตตาประกอบด้วย (ดังที่ว่าขนาดเสือยังต้องเหลียวหลัง) แต่ผมขอแนะนำว่าค่อยๆเป็นค่อยๆไป ช้าๆได้พร้าเล่มงาม กระทู้เก่าสามารถหาความรู้ประกอบได้ดียิ่งขึ้นครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, yout, ~>uาJวัuทoJ<~

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tum72
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๓๙

๒๙ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๒๓
  รับขอบคุณ: ๗๘๗๔

ณ ตลาดพลู

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๓๘
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๑%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๐๘:๔๕:๕๐ »

กวางเหลียวหลังทางเมตตาเสน์หแน่นอนนะครับ แต่เสือเหลียวหลังผมว่าน่าจัทางมหาอำนาจมากกว่านะครับ เสือน่าจะทางมหาอำนาจจะดูดีกว่านะครับ
เสือทางเมตตาผมยังนึกไม่ออกเลยอ่ะครับ เดี๋ยวรอฟังท่านอื่นๆมาให้คำตอบด้วยนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: น้องลิงน้อย, yout

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา
jib
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๒๐

๑ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๑๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๔๑
  รับขอบคุณ: ๕๑๐

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๘๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๐๙:๓๗:๓๓ »

กวางเหลียว เสน่ห์ เมตตา ค่ะ
เสือเหลียว มหาอำนาจ คงกระพัน ค่ะ

ตอนนั้นไปสักอาจาร์ยท่านถามว่า ทำงานอะไร ก็ตอบแกไปนะคะ ว่า จัดซื้อ พวกเจรจาต่อรองราคาสินค้า
อาจารย์เลยบอกว่าเอาเสือไป อำนาจ บารมี  จะได้ต่อเก่งๆของแถมเยอะๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: น้องลิงน้อย, yout, cho presley

ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'
น้องลิงน้อย
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๗๗

๑๑ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๓๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๑๕๑
  รับขอบคุณ: ๑๕๕๑

จังหวัด: สงขลา

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๒๗%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๑๑:๐๖:๒๙ »

แล้วถ้าจะสักทั้งสองลาย จะได้รึเปล่าค่ะ เพราะพุทธคุณดีๆ ทั้งนั้นเลย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout

gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๔

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๑๑:๔๗:๒๒ »

กวางเหลียวได้ยินว่ามีที่มาจากเรื่องรามเกียรติ์ครับ
คือตอนที่มาริศแปลงกายเป็นกวางทอง ไปล่อนางสีดาให้อยากได้จน
ร้อนถึงพระรามต้องไปตามจับมาให้ กวางก็วิ่งไปแล้วก็หันกลับมาเหลียวมองยั่วยวน
ให้พระรามต้องเดินตามไปจับ สุดท้ายพระรามทนไม่ไหวเลยเอาศรยิง กวางแปลงตาย
ก่อนตายม้ารีศ ยังแกล้งทำเสียงให้เหมือนพระราม ร้องเรียกให้นางสีดาช่วย
จนนางสีดาทนไม่ไหวบังคับให้พระลักษณ์ออกตามหาพระราม เหลือนางสีดาคนเดียวทศกัณฐ์เลยสบโอกาส
มาลักพาตัวนางไปครับ

จากเรือ่งรามเกียรติ์ก็เห็นว่ากวางแปลงที่เหลียวหลัง เป็นเมตตามหานิยมมหาเสน่ห์อย่างที่สุด
ประมาณว่าหันมาเหลียวมองใคร ใครก็หลงไหลตามกวางกันถ้วนหน้าครับ อิอิ

ส่วนเสือเหลียว คำว่าเสือ มีดีคือมหาอำนาจ ตบะ เดชะ คงกระพัน แต่ถ้าเป็นเสือเหลียวหลัง
นัยว่าจะได้เมตตาเสริมด้วยครับ เป็นเมตตาชนิดคนต้องหันมาเหลียวมองเรา

ส่วนที่ว่าจะสักสองลายได้มั้ย ได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด เสือมันไม่ได้กินกวาง
เหมือนเสือจริงๆในป่าหรอกครับ อิอิ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: น้องลิงน้อย, ~เสน่ห์กวาง~, yout, tum72, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), jaturong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๑๑:๔๘:๑๗ โดย gottkung » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
derbyrock
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๖๘

๓๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๘๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๖๘๒๘

สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......

ระดับความสามารถ: ๔๐
ประสบการณ์: ๖๔%
พลังชีวิต: ๑.๓%

derbyrock@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๑๒:๐๖:๓๙ »

เวลาเค้าของขึ้นเคยเห็นแต่ขึ้นเสือกัน ไม่เคยเห็นขึ้นกวางเลยครับ เพื่อนๆคนไหนเคยเห็นคนของขขึ้นขึ้นกวางไหมครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~>uาJวัuทoJ<~

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา
~เสน่ห์กวาง~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๗๘

๒๕ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๓ นาที

ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๑๕๗
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๑

เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๔๖%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๒๑ เม.ย. ๕๒, ๑๒:๑๐:๔๐ »

เคยอ่านในกระทุ้ใดไม่แน่ใจค่ะ

แต่มีพี่ท่านนึง

เค้าเคยพิมพ์ไว้ด้วยความเข้าใจง่ายๆประมาณว่า

กวางเป็นสัตว์ที่สวยงามและมีสง่าค่ะ(ขนาดกวางยังเหลียวหลัง เลย)

สาวสวยที่เหลือคงไม่เหลือมั้งคะ

ส่วนเรื่องเสือคงอย่างที่ท่านอื่นบอกน่ะค่ะ

ด้านบารมี มหาอำนาจ ฯ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..
ณ.อยุธยา
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๔๔

๗ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๑๔ นาที

"รักแม่มากครับ"

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๕๕๙
  รับขอบคุณ: ๕๘๐๙

"ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา

ระดับความสามารถ: ๓๐
ประสบการณ์: ๑๓%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๒๔ เม.ย. ๕๒, ๒๐:๐๒:๐๔ »

น่าสักทั้งคู่และคับ  เสือก้แข้มแข็ง กวางก้อ่อนโยน คราบ

แล้วแต่ชอบคราบผม ค่อยๆๆเปนค่อยๆๆไป
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~>uาJวัuทoJ<~

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์