ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้อาจารสักแถวบางนานะครับ  (อ่าน 3362 ครั้ง)

ออฟไลน์ hackbangna

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
อยากสักมากมาก

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากรู้อาจารสักแถวบางนานะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 09:22:49 »
มาเป็นศิษย์วัดบางพระด้วยกันซิครับ อาจจะไกลจากบางนาหน่อย แต่ศิษย์วัดบางพระก้อมีอยู่ทั่วทุกสารทิศน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: อยากรู้อาจารสักแถวบางนานะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 10:17:40 »
ผมอยู่ประเวศ ยังมาสักที่วัดบางพระ
อย่างน้อยๆเดือนละครั้งเลยครับ หุๆ
ส่วนแถวบางนานี่ไม่ทราบจริงๆ ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 01:26:42 »
อันนี้แถวอ่อนนุชครับไม่ไกลจากบางนาเท่าไร อ.ต๋อย
XXXX[/color].com/thaiblog/2008/07/blog-post_07.html]http://www.sak-yant.com/thaiblog/2008/07/blog-post_07.html

แล้วก็มีแถวบ้านน้องก๊อตน่ะครับ อ.พัฒน์ โต๊ะทอง หลังเปาโลวชิรปราการ ม.ทรัพย์บุญชัย นั่งวินจากหน้า รพ.ไปได้เลยครับ ท่านเป็นครูใหญ่ของ อ.ต๋อย ครับ สักวันพฤหัส อาทิตย์ (ดอกไม้ ธูป เทียน บุหรี่ ติดมือไปด้วยนะครับ)

แต่ถ้ามีเวลาไปบางพระก็ได้ครับ พระอาจารย์เมตตาทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2552, 02:07:48 โดย โองการยันนะรังสี »
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ hackbangna

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 09:19:20 »
ขอบคุณครับค่าขึ้นครูวัดบางพระประมาณเท่าไรอะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 10:17:44 »
เอ่อมมม ใช้คำว่า " ค่าครู "ดีกว่าไหมครับ เพราะคำว่า "ค่าขึ้นครู"
มันตีความได้สองแง่สองง่ามอะ แหะๆๆ สำหรับค่าครูวัดบางพระ 25บาทครับ
พร้อมดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซอง สิ่งเหล่านี้ทางวัดมีจำหน่าย หรือจะนำไปเอง
ก็ได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด
แต่ถ้าชอบสะดวกก็ซื้อที่เค้าจัดไว้เป็นชุดๆแล้วที่วัดก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2552, 10:18:38 โดย gottkung »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 10:55:50 »
เอ่อมมม ใช้คำว่า " ค่าครู "ดีกว่าไหมครับ เพราะคำว่า "ค่าขึ้นครู"
มันตีความได้สองแง่สองง่ามอะ แหะๆๆ สำหรับค่าครูวัดบางพระ 25บาทครับ
พร้อมดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซอง สิ่งเหล่านี้ทางวัดมีจำหน่าย หรือจะนำไปเอง
ก็ได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด
แต่ถ้าชอบสะดวกก็ซื้อที่เค้าจัดไว้เป็นชุดๆแล้วที่วัดก็ได้ครับ

เห็นด้วยกับน้องก็อตครับ  เจ้าของความเห็น คงจะพิมพ์พลาดไปเล็กๆน้อยๆ

ทำเอาคนใจมัวๆ แบบผม คิดไปถึง สวรรค์ชั้น ๗   :095: :095:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:51:39 »
ถ้าเป็นแถวๆบางนา ผมแนะนำไปวัดทองในอ่อนนุชครับ เห็นน้องๆแถวบ้านชอบไปสักที่นั่นกันครับ :002: :002: :002:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม