ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ..คิดยังไงกับภาพนี้...  (อ่าน 3677 ครั้ง)

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
พี่ๆ..คิดยังไงกับภาพนี้...
« เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 09:31:16 »
พอดีผมเล่นเนตเปิดไปเจอ..ภาพดังที่เห็นครับ....พี่ๆ  เพื่อนๆ น้องๆ ชาวเวปบอร์ด..รู้สึกอย่างไรกับภาพนี้ครับ...

ส่วนตัวผมแล้ว..คิดว่า..คนที่สัก แล้วไปทำแบบนี้...ต่อให้สักกับอาจารย์ดังๆที่ว่าแน่...พุทธคุณ ท่านไม่ปกป้องรักษา หรอกครับ
ซ้ำร้าย..ยังเป็นการประจาน..อาจารย์  อีกต่างหาก...สักจากที่ไหน สำนักไหน เสื่อมเสียชื่อเสียงกันหมด....ไม่ดีครับ...
กุศโลบายของการสักยันต์....คือการให้คน  เป็นคนดี...มีสติ  รู้จักยับยั่งชั่งใจ ไม่ทำในสิ่งที่ ไม่ดี ไม่งาม
 ที่ผมเคยเห็นและประสพมา..พอมีเรื่องกันปุ๊บ
...ถอดเสื้อทันที...โชว์ลวดลาย ที่ตนเองไปสักมา...จะขู่..หรือจะอะไรไม่รุ้..แต่พอถูก จับได้ เพราะโดนรุมซะน่วม ครับ( คิดว่าของแน่ )
ไปไม่รอด ถูกจับ...พอสอบสวนกัน...ก้ออดไม่ได้ที่จะถามว่าไปสักจากที่ไหนกันมา.......ทันทีที่ตอบ.ปั๊บ.....พี่ๆน้องๆ คิดอย่างไร กันครับ....
ความรู้สึกผม..อายแทน..คนอื่นๆที่ไปสักมา   เจ็บปวดใจ..ครับ (ผมก้อคนนึงที่สัก..เหมือนกัน...) ไม่ว่าจะสำนักไหน..ที่ไหน...คนที่เค้ามอง...
บางคนเค้าไม่รู้หรอกครับ..ว่าสักจากที่นั้นที่นี่..แต่เค้ามองเหมือนกันหมดคือ  คนนี้คือคนที่สัก..มา...แล้วมาตีรันฟันแทงกัน...
เลยทำให้ถูกมอง..คนที่สักเป็นคนไม่ดี..ชอบการตีรันฟันแทงกัน....เป็นค่านิยมที่ผิดๆไป.....
ทั้งๆที่คนที่สัก..หลายๆคน  ตั่งมั่นอยู่ในศีลในธรรม..ปฏิบัติตามสิ่งที่ครูบาอาจารย์..สอนสั่งใว้...เป็นใหญ่เป็นโตกันก้อหลายคน....
จิงมั้ยครับ........ง่ะๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: พี่ๆ..คิดยังไงกับภาพนี้...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 09:51:53 »
บอกตรงๆว่า หดหู่ครับ
เพราะเป็นซะแบบนี้ คนที่เอาแอนตี้รอยสักอยู่แล้ว
ก็ยิ่งเหมารวมคนที่มีรอยสัก ว่าเป็นคนไม่ดีไม่น่าคบ
โหด เถื่อน ไปเสียหมด แต่ถ้าศึกษาให้ลึกซึ้งแล้ว
จะพบว่าคนสักยันต์เนี่ย น่าเคารพและนับถือกว่าคนที่ไม่ได้สักบางคนเสียอีกครับ
เพราะคนสักยันต์เค้าเป็นศิษย์มีครูมีอาจารย์ และที่สำคัญ มีศีล มีข้อห้าม
ที่เป็นเครือ่งเตือนสติเตือนตนให้ทำแต่ความดีครับ  :093: :093:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: พี่ๆ..คิดยังไงกับภาพนี้...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 10:05:24 »
     เบื่อและก็ชินแล้ว ครับกับพวกไม่รู้จักตัวเอง ขอเงินแม่พ่อเอาตัวไม่รอด หาเงินไม่เป็นหาแต่เรื่องไปวันๆ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่จบช่างไม่เห็นต้องตีกันตอนเรียนเลย ยิ่งสักมาเยอะแบบนี้ แล้วมาตีกันให้คนภายนอกมองคนสักยันต์ไม่ดี เป็นพวกอันตพาล โจรขโมย ผมรังเกียจมากเลยที่ทำให้คนที่ไม่รู้ความจริงมองคนสักยันต์ผิดไป หากแน่จริงอยากรู้ว่าเหนียวไหม ไปสมัครทหารไปชายแดนเลย แต่พวกนี้ไม่กล้าแน่ครับ หากมีหัวคิดคงไม่ทำให้เสื่อมเสีย แต่ก็แปลก คุณตำรวจ รึ สารวัตรนักเรียน จับได้ทำไมชอบให้ถอดเสื้อ คนดีๆก็มีเยอะ ก็ใช่นะครับตอนรับโล่ รับ ถ้วย ประกาศต่างๆ คงไม่มีใครถอดเสื้อรับ จะได้รู้ว่า คนสักก็มีคนดีๆเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2552, 10:12:40 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 10:18:49 »
ผมว่าอยู่ที่คน ครับ ไม่เกี่ยวกับลอยสัก

คนดีก็ดี ครับ เลวก็เลว ไม่ได้อยู่ที่ลอยสัก ครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 10:31:32 »
คนที่มีรอยสักเป็นคนไม่ดี ชอบตีรันฟันแทงกัน.... เอย

คนไร้สาระที่เชื่อเรื่องพุทธคุณจากวัตถุมงคลเอย... หลายอย่างเหล่านี้ล้วนเป็นเรื่องทัศนคติส่วนบุคคล ลางเนื้อชอบลางยา

ส่วนใหญ่แล้ว... พวกเขามักไม่ทราบข้อมูล ข้อเท็จจริง ประสบการณ์จริง แต่วิเคราะห์จากภายนอกค่ะ...

หากเขาไม่ได้พาดพิงถึง สักมาจากสำนักใด แล้วเอามาประเด็น ก็ให้อภัยแล้วๆ กันไปค่ะ... :009:

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 10:51:23 »
 :045:อาจริงๆ ความรู้สึกแบบไม่สร้างภาพ ดูรูปนี่แล้วเฉยๆ ครับ  เพราะว่า.........

ถ้าช่างภาพไม่โฟกัสเน้นที่หลังน้องๆ ที่สัก ละก็ ผมว่า ไอ่ที่ไปตีกันนี่ ไม่ได้สัก หลังขาวๆเยอะกว่านะ  :005: :005:

ไม่มีใครว่าคนสัก แบบเน้นว่า สักแล้วมันต้องเกเร๊ เกเร หรอกครับ  นิ่งไว้ ๆ 

ทุกสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดีปนๆ กันไปทั้งนั้น

ไม่มีใครอยากเป็นหมอ แล้วเดินไปที่โรงพยาบาล ขอเป็นหมอ แล้วเขาจะให้ไปรักษาคนหรอกครับ

ไม่มีเด็กคนไหนวิ่งไปสถานีตำรวจ ขอจับคนร้าย แล้วเขาให้ไปใส่เครื่องแบบ ออกจับคนร้ายได้เลย

ทุกสถาบัน คัดกรองคนแล้วทั้งนั้น ก็ยังไม่พ้นมีทั้งคนดี และคนไม่ดี ปนๆ กันไป 

นี่ขนาดคัดกรองกันแล้ว สอบคัดเลือกกันแล้วนะครับ ก็ยังมีหลุด....จนได้

แล้วจะเอาอะไรมาเป็นหลักประกันละครับ ว่าน้องๆที่ไปสักกันตั้งแต่เช้ายันเย็นจะต้องดีทุกคนไป  ..มันไม่ใช่???  :067: :067:

น้องๆ ที่ตามเพื่อนไปสักต้องยอมรับว่ามีอยู่   น้องๆที่ศึกษาคำสอน การเป็นคนดีมีศีลให้เข้าใจ แล้วไปสักก็มีไม่น้อย 

อย่างแรกคงไม่ยับยั้งชั่งใจ  แบบหลังต้องดีกว่าแน่นอน  ......หลากหลายครับ เรื่องแบบนี้

ผมเชื่อว่า.........คนดีไม่ตัดสินคนที่ภาพลักษณ์ภายนอกแน่นอน  สบายใจได้ครับ   :016: :016:   

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 10:55:53 »
ขอบคุณกับความเห็นขอพี่ๆ...ครับ.....ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 11:20:07 »
วันรุ่น เป็นวัยที่คึกคนอง ก็เฮฮาตามเพื่อนไป แต่ควรจะเฮฮาอย่างมีสาระ ไม่ใช่ไปตีกันอย่างนั้น  :010:
เด๋วโตขิ้นอีกหน่อยคงน่าจะคิดนะ หวังว่าคงจะเป็นเช่นนั้น  :005:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ wating4

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 11:50:15 »
หดหู่ ....  :067:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 11:59:03 »
พวกนี้เค้าสักเพื่อความเท่มั้ง

ให้รุ้ว่า

เฮ้ย  กรุมีของเว้ย

แต่ขอโทษเหอะ

ระลึกถึงครูบาอาจารย์บ้างอ๊ะป่าว

ถ้านึก..คงไม่ทำ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 12:51:23 »
ทำดีได้ดี ทำไม่ดีได้ไม่ดีครับ อยู่ที่ปฏิบัติ รอยสักคงช่วยอะไรไม่ได้ถ้ากระทำผิดข้อห้าม คำสั่งสอนของพระอาจารย์ครับ  42;
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 12:55:22 »
ผมก้อเคยผ่านมาครับแบบนี้เลยพอเรียนจบแล้วก้อคิดได้

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:42:07 »
ก้แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:12:51 »
รู้สึกเฉยๆนะครับ เพราะผมก็ผ่านจุดๆนั้นมาครับ ผมโตมาจากเด็กช่างครับ ซึ่งเรื่องสักนั้นเป็นส่วนน้อยนะครับในกลุ่มเด็กช่าง
สังเกตข่าวทุกข่าว ไม่ว่าจะเด็กตีกัน หรือว่าจับผู้ค้ายาเสพติด เขาจะจับถอดเสื้อ แล้วพวกนักข่าวก็จะไปถ่ายรอยสัก
ซึ่งตรงจุดนี้มากกว่าครับ ที่ทำให้การสักกลายเป็นเรื่องแอนตี้ในสังคมไทยมากกว่าครับ การสักจริงๆแล้วไม่ได้มีผลเสียอะไรเลย
มีแต่ดีกับดี แต่เนื่องจากคนไทยหัวโบราณ ไปสักมาจะเข้าราชการไม่ได้บ้างล่ะ เข้าไม่รับเข้าทำงานบ้างล่ะ หาว่าขี้คุกขี้ตารางบ้างล่ะ

ครับ นี่ก็เป็นความเห็นในมุมๆนึง ของกระผม ไม่มีเจตนาจะขัดแย้งใดๆทั้งสิ้นครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 12:19:55 »
ในใจผมนะรู้สึกไม่ดี และเสียใจนะครับที่ พวกเค้าหรือคนที่จิตใจเลวอย่างพวกเค้า ทำให้คนอีกกลุ่มหนึ่งพลอยเสียภายพจน์ไปด้วย ผมเสียใจมากครับสำหรับการกระทำอย่างนี้ครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คิดเหมือนผมหรอปล่าวครับ  :065: :065: :065:

เห็นภาพแล้วอึ้ง (คำเหนือเค้าเรียก กั้ดอกหมด)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 01:39:59 »
อยู่ที่ใจ ....  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:09:58 »
ทุกสังคมมีคนดีและคนไม่ดี อย่าไปใส่ใจกับคนไม่ดีเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:28:45 »

จำดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำค่ะ
มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 05:23:52 »
ครับ...คนสักยันต์ไม่ใช่คนเลวทุกคนครับ จุดประสงค์ในการสักยันต์ เพื่อสืบทอดประเพณีโบราณมิให้สุญหายไป เพื่อคุ้มครองป้องกันตัวเอง เพื่อนๆชาวเว็บวัดบางพระทุกท่าน ทราบกันทุกคน...

...คนที่สักยันต์คือคนที่พยามรักษาศีล ทำตามข้อห้ามดีๆ ที่พระอาจารย์และครูบาอาจารย์ ท่านกำหนดไว้...

..คนทำไม่ดีครูบาอาจารย์ท่านไม่คุ้มครองครับ...

...ในอีกแง่มุมนึง คนที่ไม่สักอะไรเลย ที่ทำชั่วกว่าคนที่สักยันต์ มีเยอะกว่าอีกครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 08:04:32 »
สักแล้วไปประพฤติตนอย่างนี้ เรียกว่า " เสียเนื้อฟรีครับ "

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 08:35:32 »
สักแล้วไปประพฤติตนอย่างนี้ เรียกว่า " เสียเนื้อฟรีครับ "
ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:14:33 »
อนาถครับ...เสื่อมเสียไปถึงครูบาอาจารย์ แถมคนอื่นเค้ามองคนสักยันต์ว่าเป็นนักเลง อันธพาล ไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:34:40 »
จับรถซิ่ง70คัน มานอนหมอบมือไขว้หลัง หลังขาวๆเพียบ แต่ซูมจังพวก4คนที่สัก เราก็ถามกันตรงๆเลยคนสัยันต์ก็คนมี รักชอบ โกรธหลง และความอยากมันส์ เช่นเดียวกับเด็กแว้นทุกคน แล้วทำไมไม่ไปโคลสอันพวกลงของ (ด้วยน้ำมัน)ที่หลังขาวๆกันมั่งหนอ

เรายอมรับว่าแต่ก่อนพรีเครื่องสร้างยาก และแพง คนธรรมดาไม่มีโอกาสหรอก เลยต้องสักเสกเลขยันต์กันตามมีตามเกิด มีมาแต่บุราณแล้ว
เราก็ยอมรับกันว่ายันต์นี้ดีทางนี้ก็ใช้นี้ ไปรบใช้นี้ ไปจีบสาวใช้นี้ แต่เพียงว่า มองคนละด้านแล้วจะมองสักยันต์ในแง่ลบไม่ยุติธรรมนะ

คนดังๆ คนมีการศึกษาสูงๆ มีอำนาจมากๆ แน่ใจนะว่าไม่มีสักคนเลยที่ต้องผ่านเข็มครูเพื่อปรับดวงชาตา ไปสู่ความสำเร็จ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 11:13:11 »
เอากำลังที่ไปตีรันฟันแทง   ไปช่วยพัฒนาสังคม
หรือช่วยเหลือสังคม ในทางที่สร้างสรรค์ดีกว่า
ไหนๆ ก็จะออกเเรงทั้งที่  ก็ให้ได้ประโยชน์กับส่วนรวมดีกว่า ครับ

:002:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 12:10:40 »
ครับ...คนสักยันต์ไม่ใช่คนเลวทุกคนครับ จุดประสงค์ในการสักยันต์ เพื่อสืบทอดประเพณีโบราณมิให้สุญหายไป เพื่อคุ้มครองป้องกันตัวเอง เพื่อนๆชาวเว็บวัดบางพระทุกท่าน ทราบกันทุกคน...

...คนที่สักยันต์คือคนที่พยามรักษาศีล ทำตามข้อห้ามดีๆ ที่พระอาจารย์และครูบาอาจารย์ ท่านกำหนดไว้...

..คนทำไม่ดีครูบาอาจารย์ท่านไม่คุ้มครองครับ...

...ในอีกแง่มุมนึง คนที่ไม่สักอะไรเลย ที่ทำชั่วกว่าคนที่สักยันต์ มีเยอะกว่าอีกครับ

ตามนั้นครับ.....ขอบคุณสำหรับ...ความเห็นของพี่น้องชาวเวปบอร์ด........ครับ....เป็นเครื่องเตือนใจได้ดีมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 02:47:25 »

ตามนั้นครับ.....ขอบคุณสำหรับ...ความเห็นของพี่น้องชาวเวปบอร์ด........ครับ....เป็นเครื่องเตือนใจได้ดีมากๆๆๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ 17;

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 06:58:38 »
ต้องทำใจครับ
ในสังคมทุกสังคมย่อมจะมีทั้งคนดีและคนไม่ดีอยู่ร่วมกัน
เด็กช่างก็มักจะถูกมองว่าเกเรทั้งๆที่มีแค่คนเพียงไม่กี่คนที่ใจร้อนกว่าคนอื่น
คนภายนอกก็เลยเหมารวมว่าเด็กช่างทุกคนเกเร ชอบใช้กำลัง เหมือนกับในสังคมการสัก
ก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดีรวมกัน
ผมแค่อยากให้ลองเปิดใจยอมรับในสิ่งที่เป็นอยู่ในสังคมที่เราอยู่กันครับ
อย่ามองทุกคนที่คิดไม่เหมือนเราว่าเป็นคนไม่ดีเสมอไป ลองคิดในแง่บวกดูบ้างนะครับ สังคมจะน่าอยู่ขึ้นเยอะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 08:15:53 »
หดหู่จริงๆครับท่าน :049: .... 

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 11:00:53 »
รอยสักไม่เคยทำให้คนเดือดร้อน มีแต่คนที่ทำตัวเองเดือดร้อนครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ Noopui

• ศิษย์บางพระ
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 11:22:19 »
คนหมดศรัทธากะสิ่งเหล่านี้เพราะคนพวกนี้แหละ  ทำให้คนที่ไม่เข้าใจมองในแง่ลบเข้าไปอีก :066:
ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 01:28:27 »
รู้สึกหดหู่ แตไม่เกี่ยวกันนะครับ เป็นที่นิสัยโดยส่วนตัวกันมากกว่า
รอยสักไม่ได้ให้ร้ายใครครับ
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ zild

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:03:59 »
อย่าลืมนะคับการที่สักมา อ.จารย์เขาให้ประพฤติดีไม่ก่อความเดือดร้อนให้ผู้ใด แต่ทำแบบนี้ผมคิดว่าพุทธคุณของคนที่สักมาจะลดน้อยลงไปเรื่อย ๆ นะคับ :054: