ผู้เขียน หัวข้อ: คล้องกล้องออกเดิน-ไหว้ครูอาจารย์พลพยัคฆราช/พี่เหน่งรับเข็มพรุ่งนี้  (อ่าน 8618 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
        วันนี้ไปบ้านอาจารย์พลพยัคฆราช ซึ่งเป็นวันไหว้ครูวันแรก วันนี้อาจารย์ทำบุญเลี้ยงพระ 9 รูปที่บ้าน เชิญชมภาพครับ

บรรยากาศก่อนพระมาครับ

อาจารย์กำลังตั้งเสียงกลองยาว

พระมาแล้วครับ/ตีกลองยาวรับพระ

อาจารย์นิมนต์พระขึ้นชั้น 2/เริ่มพิธี/ถวายภัตตาหารพระสงฆ์     

นู๋ชลาพุชะมาดีนะท่านเหมียว เสาร์5                                                 
                                                    1/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 03:32:28 โดย ชลาพุชะ »

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ต้องขออภัย ที่ลงข้อมูลซ้ำซ้อน1/3
ก็มาชมต่อ นะครับ          

ผมชอบกลุ่มนี้มากโข ไม่ได้ยินกลองยาวมาแรมปี    

2/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 05:54:35 โดย ชลาพุชะ »

• อัฏฐมะ
           งานไหว้ครูช่วงเช้าที่บ้านอาจารย์พลเสร็จผมขอตัวกลับเนื่องจากพิธีต่อไป จะเป็นของสมาคมตลกแห่งประเทศไทยกัน เลยเข้าไปหาศิษย์พี่เหน่งที่วันพรุ่งนี้จะรับเข็มครูจากอาจารย์ประโยชน์ พี่เหน่งจะเป็นคนไทยคนแรกที่อาจารย์ประโยชน์เมตตา มอบเข็มให้พอไปถึงพี่ท่านกำลังจารด้านหลังเสียรพ่อแก่ ที่จะแจกให้ศิษย์ ในวันไหว้ครู ไหนๆ แล้วพี่ท่านถือเหล็กจาก งั้นผม ขอรบกวนจารเสือที่ผมพกหน่อยช่วงนี้เสืออ้วนไม่ค่อยวิ่งพี่ท่านก็ทำให้อย่างเต็มใจ สวยครับ แต่ถ่ายรูปออกมาแล้วเห็นที่ จารไม่ชัดเนื่องจาก จารที่กรอบพลาสติกใส ขอบคุณครับพี่ท่าน และ รึ  วันนี้ต้องเรียก อาจารย์เหน่ง แล้วนะ

3/3

ปล. ส่วนงานในวันที่ 5 ของทั้ง 2 สำนัก ผมจะนำภาพมาให้ชมต่อไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 06:22:27 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมกำลังจะเตรียมตัวไปไหว้ครู อาจารย์ ประโยชน์ ดินแดง พอดีเคลียงานทัน ไปร่วมงานได้ ไม่งั้นอดไปอีกแน่ปีนี้
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่ศักดาครับที่นำภาพมาให้ชม

porvfc

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับภาพงานทำบุญของอาจารย์พล พยัคราช และภาพอ.เหน่ง ศิษย์ อ.ประโยชน์ ครับ.. :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 12:36:12 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพสวยๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่เป๊นวิทยาทาน ครับท่าน

TUM

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ เป็นพีธีที่ดูแล้วขลังมากครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ สำหรับภาพ ขลังมากมาย ครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับผมที่นำภาพมาให้ชม............ :015: :002:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณมากครับที่นำภาพมาฝากพี่น้องชาวเวบบอร์ด ได้ชมกันครับ ถ้ามีงานๆๆๆแบบนี้อีกอย่าลืมถ่ายมาให้ชมกันอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ :001: :001: :001: :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อนุโมทนาครับ จัดงานได้อลังการ และสวยดีครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่ศักดามากครับ  เห็นพี่ธงบอกว่าเมื่อวานมีคนมาถามหาผมที่สำนักท่านอ.พล  พยัคฆราช   เมื่อวานผมติดงานอยู่ครับ เลยไม่ได้ไป 

กราบอนุโมทนาบุญกับพี่ศักดาด้วยนะครับ
สาธุ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่ศักดาครับ  ว่าแต่วันนี้เสาร์ห้ากับพี่ดีกันเหรอ :095:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์