ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อ เรื่องการห้อยพระกับนามอันเป็นมงคล  (อ่าน 47059 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
คนไทยผูกพันยึดมั่นในความเชื่อเรื่องพระเครื่องมายาวนาน

หลายๆ ท่านแขวนพระ เพื่อเตือนสติให้ทำความดี ไม่ไปพลั้งเผลอทำสิ่งไม่ดี ซึ่งถือว่า ห้อยพระเป็น พระคุ้มครองครับ

แต่ในอีกด้านหนึ่งนอกจากวัตถุประสงค์หลักดังกล่าวแล้ว  คงต้องยอมรับว่า พระเครื่องก็เป็นสิ่งให้กำลังใจและคอยยึดเหนี่ยวจิตใจอีกด้วย

นามหรือชื่อของพระเครื่องพิมพ์ต่างๆ นั้น ยังแฝงนัยแห่งความเชื่อหรือแนวทางของการสร้างกำลังใจได้ดีครับ  เราลองมาดูกัน

พระปางมารวิชัย อย่าง พระพุทธชินราช พระหลวงพ่อโตบางกระทิง  ฯลฯ เป็นปางชนะมาร 

เชื่อกันว่า ถ้าต้องผจญกับอุึปสรรคหรือคนไม่ดีแล้วควรแขวนพระปางนี้ครับ

พระปางมารวิชัยจะเป็นกำลังใจให้เรา อาจหาญ เชื่อมั่นในตนเอง ซึ่งผลก็คือ เราเอาชนะผู้อื่นได้ด้วยความดี

พระสะดุ้งกลับ เชื่อกันว่า กลับเรื่องร้ายๆ ให้กลายเป็นดี ..ผ่อนหนักให้เป็นเบา  ที่เบาก็หายไปหมดสิ้น

พระหลวงพ่อโต เชื่อว่า เหมาะกับคนที่ต้องปกครองคนอื่น มีหน้าที่การงานใหญ่โต ย่อมเป็นมหาอำนาจ ลูกน้องยำเกรง

พระปางลีลา เชื่อว่า จะทำให้มีความก้าวหน้า ไม่หยุดนิ่ง พบแต่ความเจริญรุ่งเรือง

พระปางนาคปรก ย่อมมีผู้คอยคุ้มครองให้ปลอดภัย พ้นจาอันตรายทั้งปวง

พระปางปรกโพธิ์  เชื่อว่า จะมีแต่ความร่มเย็นเป็นสุข

พระกริ่ง เชื่อกันว่า เหมาะสำหรับคนที่ต้องการชื่อเสียงโด่งดังหรือทำงานที่ต้องใช้เสียง พูด ร้อง จะเป็นที่ดึงดูกคนทั้งหลาย

พระปางอุ้มบาตร เชื่อกันว่า จะไม่อดยาก ถึงอย่างไรก็มีพอกินพอใช้

และยังมีอีกมากมายครับ ตามความเชื่อของแต่ละบุคคล

ในอีกด้านหนึ่ง คุณสมบัติหรือจริยาของผู้ปลุกเสกก็มีผลทำให้เกิดความเชื่อได้เช่นกัน

พระสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ) วัดเทพศิรินทร์ เชื่อว่า จะเป็นที่ยอมรับนับถือ มีแต่ความเจริญ ใจเย็น

พระท่านเจ้าคุณนรฯ เชื่อว่า เจ้านายรักเมตตา ทำการงานก้าวหน้า เห็นผล

พระสายกัมมัฎฐาน เชื่อว่า เดินป่า หรือเดินทางไกลจะปลอดภัยและมีเทวดาคอยคุ้มครอง

ยังมีความเชื่ออีกมากมายในเรื่องที่คนเราเลือกสรร พระเครื่องซักองค์ไว้ประจำตัว จะด้วยเหตุผลหรือแนวทางใดก็ตาม

หลักการที่สำคัญคงหนีไม่พ้นหลักของกรรม และ การมีสติระลึกเสมอว่่า เรามีพระนำหน้าอยู่ทีคอที่หนัาอก

จะไปทำชั่ว ก็ควรละอายกับพระที่แขวนบ้าง  ถ้าทำได้แบบนี้พระก็ศักดิ์สิทธิ์ คนก็ขลังครับ

หลวงพ่อเคยสอนว่า ต้นไม้มันจะขึ้นได้ต้องมีดิน มีปุ๋ย พระเครื่องจะสถิตอยู่ได้ต้องอยู่กับคนดี 

คนไม่ดีก็เหมือนหิน เหมือนปูน เอาเมล็ดพืิชวิเศษแค่ไหนไปเพาะไปปลูกก็คงโตเป็นต้นไม้่ไม่ได้

ก่อนจะหาพระเครื่องตามชื่อที่เป็นมงคลนาม  เราจึงควรทำตัวเราให้พร้อมจะรองรับสิ่งเป็นมงคลก่อนดีกว่าครับ

คุยกันเพลินๆ พี่ๆน้องๆ วัดบางพระ ท่านใดเคยได้ยินเรื่องความเชื่อตามชื่อพระเครื่องแบบนี้บ้าง ลองมาบอกเล่ากันบ้างนะครับ
[/size]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับบทความที่ให้ความรู้และข้อคิดดีๆมากๆเลยครับพี่เมฆ
ส่วนผม นอกจจะแขวนเพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวแล้ว
ยังเป็นการะลึกถึงครูบาอาจารย์อีกด้วยครับ
เพราะพระที่ผมแขวนส่วนมากจะเป็นพระที่ผมนับถือท่านเป็นครูบาอาจารย์ครับ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
สำหรับผมแล้ว   ถ้าเป็นตัวแทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้า  ผมถือว่าทุกปางเสมอเท่ากันหมดครับ เพราะพระองค์ทรงบริสุทธิ์  ทรงพระมหากรุณาธิคุณ  ทรงพระปัญญาคุณ  ตลอดเวลา  ผมจึงชอบทุกปางครับ แต่ถ้าชอบเป็นพิเศษก็ปางเข้าถึงธรรมครับ  ปางสมาธิครับ

ผมเห็นรูปพระเกจิที่คนรุ่นใหม่นิยมนำรูปท่านมารวมกันไว้ในรูปเดียว  เช่น  "เงิน  สด  มั่น  คงฎ   คือหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน,  หลวงปู่สด วัดปากน้ำ , หลวงปู่มั่น  วัดหนองผือ , หลวงพ่อคง  วัดบางกะพ้อม  เป็นต้นครับ 

และเท่าที่เห็นร้านค้าส่วนใหญ่เมื่อหลายสิบปีก่อนในกรุงเทพมักจะนิยมมีรูปพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี(สด จันทสโร) วัดปากน้ำ  ไว้บนหิ้งบูชาเสมอ  อาจจะเป็นเพราะเกียรติคุณ  ข้อวัตรปฏับัติของท่านที่ทำให้มีคนศรัทธาเลื่อมใสเป็นจำนวนมาก  แล้วชื่อท่าน "สด" เป็นมงคลนามสำหรับการค้าขายกระมังขอรับ

นอบน้อมแด่พระรัตนตรัยอันมีพระคุณไม่มีประมาณ

ขอบคุณพี่เมฆครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านอชิตะ สำหรับเรื่องดีๆแบบนี้ครับ...

...โดยส่วนตัว แขวนพระที่นับถือเป็นหลักครับ....

...แต่มีบ้างที่ถือตามพุทธคุณครับ เช่นพระสังกะจาย พระสีวลี  พระไพรีพินาจ  พระของสมเด็จท่านเจ้าคุณ วัดชนะสงคราม ครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ กับบทความดีๆ ส่วนผมแขวนพระต่างกันที่วาระครับ เช่นถ้าเดินทางไกล จะอาราธนาพระสายแคล้วคลาด คงกะพันติดตัว แต่ถ้าทำงานจะอารธนาพระสายเมตตา หนุนนำ บารมี
และโชคลาภครับ ถ้าเป็นหลวงพ่อเปิ่นผมจะไม่เลือกวาระครับ ท่านดีครบทุกด้านครับ เมตตา แคล้วคลาด บารมี ผมนิมนต์ท่านเป็นประจำทุกวัน ทุกวาระครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ส่วนตัวคิดว่าห้อยเพราะไม่ได้หวังพุทธคุณเป็นหลักนะครับ (พระทุกองค์ล้วนมีพุทธคุณในตัว ผมเชื่อเช่นนั้นครับ)...

ใช้เป็นเครื่องเตือนสติครับ เรามีของเป็นมงคลอยู่กับตัว พยายาม(ผมใช้คำว่าพยายามครับ เพราะบางครั้งก็มีหลุด)...

พยายามอย่านำสิ่งไม่ดีมาอยู่กับท่าน ทำได้แค่นี้เราก็ไม่เสี่ยงที่จะทำผิด(ในทุกๆเรื่องครับ)...

แต่อย่างว่าล่ะครับ ผมก็คือคน (อิอิอิ) คนย่อมมี อารมณ์ รัก โลภ โกรธ หลง ฯลฯ(บางครั้งก็ยากที่จะหักห้ามใจ)...

ส่วนจะตายหรือจะอยู ก็คงแล้วแต่กรรมครับ(เพราะเราพยายามปฏิบัติดีแล้วครับ ความตายไม่มีใครหนีพ้นครับ)...

ปล.ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นกับตัวเองครับ (ร่วมแชร์นะครับท่าน)  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ผมจะห้อยพระบ้านเกิดเป็นหลักครับ หลวงพ่อวัดไร่ขิง หลวงปู่เปิ่นอ่ะครับ
ขอบคุรพี่เมฆสำหรับขอมูลนะครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่านเมฆสีทองค่ะ สำหรับสาระดีๆ ที่นำมาฝากกัน

น้องลิงน้อยก็ห้อยเหรียญหลวงพ่อเปิ่นลงยา ที่หลวงพี่ญาให้มาค่ะ

องค์นี้จะติดตัวตลอดเลย ส่วนเพราะเครื่องอื่นๆ ก็มีความชอบที่แตกต่างกัน

ถึงไม่ได้ห้อยคอ แต่ก็พกไว้กับตัวตลอด เพื่อยึดเหนียวจิตใจเรา

บางครั้งก็อยากจะนำมาห้อยคอด้วยนะ แต่ก็ไม่รู้สิ ทำใจลำบากอ่ะถ้าจะถอดเหรียญที่หลวงพี่ญาให้น่ะ

ถ้าถอดเพื่อให้เหมาะสมการแต่งกาย ไม่นานก็ได้อยู่ แต่จะให้เปลี่ยนใจ คงยาก ถูกใจองค์นี้มาก

ไม่เหมือนใครด้วยค่ะ ใครเห็นใครก็ชม แล้วก็ถาม ว่าได้มาจากวัดไหน หลวงพ่ออะไร

ตอบอย่างภูมิใจเลยอ่ะค่ะว่า เหรียญหวงพ่อเปิ่น วัดบางพระค่ะ

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ขอบคุณท่านพี่สำหรับเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันกันครับ
  โดยส่วนตัวจะห้อยพระที่พ่อ-แม่ให้มาครับ หรือเป็นพระของที่บ้านเก็บไว้ครับ
เพื่อที่จะได้ระลึกถึงพ่อ-แม่ตลอดครับ
ปล.ผมมาทำงานห่างบ้านไปหน่อยครับ...คิดถึงพ่อกับแม่

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณพี่เมฆครับ เอาเรื่องดีๆมาเล่าสู่กันฟังตลอดเลยครับ

ทุกวันก่อนออกจากบ้าน อาบน้ำเสร็จ ต้องอาราธนาพระห้อยคอก่อนออกทุกวัน ลืมไม่ได้ครับ
มันรู้สึกไม่สบายใจเลย กระวนกระวาย สับสน ถ้าวันไหนลืม แต่ก็ไม่เคยลืมล่ะ ต้องมีอย่างน้อยก็1เส้นแขวนคอทุกวัน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
..ขอบคุณพี่เมฆที่นำเรื่องราวดีดีน่านำไปคิดมากันค่ะ...

พระท่านเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ทำให้ผู้บูชาระลึกอยู่เสมอในการปฏิบัติตนเป็นคนดีค่ะ...

ห้อยพระดีแล้วควรทำตัวเองให้ดีด้วยค่ะ คิดดี ทำดี พูดดี สาธุ สาธุ....
:015: :015:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ :090: :090: :090:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุง ครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
พระทุกองค์มีพุทธคุณ แต่จะปกป้องรักษาผู้ที่ห้อยมากน้อยแค่ไหน ก้อขึ้นอยู่กับคนใส่ ว่าเป็นคนดีแค่ไหนมากกว่าครับ เพราะผมเชื่อว่าพระจะปกป้องคนดี และจะไม่ปกป้องคนชั่ว ไม่ว่าคนชั่วคนนั้นจะห้อยพระดีแค่ไหน พระก้อไม่มีวันคุ้มครองครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
พระเครื่องในคอสำหรับผม เป็นสิ่งที่ระลึกถึงบุญ ,เป็นเครื่องเตือนสติ ทำบุญที่ใดมาบางครั้งก็อาจจะได้รับพระติดไม้ติดมือมาบ้าง  เห็นพระก็ระลึกถึงบุญได้ บุญนี่ทำให้ปลาบปลื้มใจจริงๆครับ ตอนนี้อาราธนาพระชัยชนะมาร พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู ตลอดครับ สุขใจ  :001:

ขอบคุณท่านอชิตะมากครับ  :054:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
      การห้อยพระ ก็อย่างที่ท่านอชิตะว่า เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ส่วนผมขอห้อย หลวงพ่อเปิ่น ปี 35  องค์เดียวก็พอครับ นึกถึงหลวงพ่อเปิ่น และ นึกถึงผู้ที่ให้มาด้วย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณพี่อชิตะมากๆค่ะสำหรับข้อมูล

เมื่อวันที่กวางกลับจากวัดสังฆทาน

เพื่อนของพ่อที่เป็นตำรวจเค้าก็ให้พระหลวงพ่อรวย วัดตะโก จ.อยุธยามาค่ะ

แต่ก็ไม่ได้ใส่ซะทีค่ะ ได้แต่เก็บไว้บนหิ้งพระ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โห เหรียญหลวงพ่อรวยนี่เป็นเหรียญดีศรีอยุธยาอีกเหรียญเลยนะครับคุณกวาง
ยินดีด้วยนะครับ ที่มีผู้ใหญ่ท่านเมตตาให้มาครอบครอง :001:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ส่วนตัวผมจะแขวนพระที่นับถือใหนก็เลยจัดเข้าชุดให้ชื่อเป็นมงคลตอนนี้ส่วนตัวแขวนหลวงพ่ออวยพรวัดอนยายหอม หลวงปู่เพิ่มวัดกลางบางแก้ว แล้วก็หลวงพ่อสง่าวัดหนองม่วง ครับ :001:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณข้อมูลพี่อชิตะ มากครับ แฝงความนัยดีจริงๆ ...  :016:

พระพุทธชินราช .... พระประจำบ้านเกิดผม สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
ขอบคุณคับ ใส่ประจำ เหรียญจอบหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง กับสมเด็จ12นักษัตร + สมเด็จปรกโพธิ์2 หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฏีทอง

ออฟไลน์ เซียนกอล์ฟจร้า

• ตติยะ
ขอบคุณครับ ของผม หลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว ครับ
ทำดีได้ไร

ออฟไลน์ vanilla

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ใจนะครับ

ออฟไลน์ an4condra

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณคร้าบบบ  :054: