ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อผาง วัดอุดมคงคาคีรีเขตต  (อ่าน 97825 ครั้ง)

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอรบกวนพี่ๆดูให้ผมหน่อยครับ แท้หรือเก๊เชิญ"ฟันธง"ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: หลวงพ่อผาง วัดอุดมคงคาคีรีเขตต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 12:22:08 »
ด้านหลัง

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: หลวงพ่อผาง วัดอุดมคงคาคีรีเขตต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 01:48:57 »
แวะมาชมครับ สวยดีครับ
รอผู้รู้มาชี้ชัด
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 04:01:12 »
พิมพ์นี้เป็นบล็อกสระเอ หรือที่เรียก วงการเรียก "คงเค" สังเกตุคำว่า "วัดอุดมคงคาขีรีเขตต์"  ตัวสระอา ของคำว่าคาจะเป็นเส้นตรงไม่มีหางยาวไปข้างหน้า ถ้ามีหางยาวไปข้างหน้า เรียกบล็อกสระอา ซึ่งเหรียญหลวงพ่อผาง รุ่นแรก ปี 12 นี้มีเสริมด้วยครับ จุดสังเกตุบล็อกนิยมด้านหลังเหรียญตรงยันต์กลมจะมีเส้นเกินรอบเส้นคล้ายรูปกงจักร  และตำปหน่งตรงกลางเหรียญใต้ วันเดือนปี จะเป็นรอยบุ๋มหรือรอยย่นครับ  องค์ที่ลงนี้โดยส่วนตัวน่าจะเป็นเหรียญเสริมในภายหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2552, 04:09:24 โดย tuxky »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 05:35:44 »
พิมพ์นี้เป็นบล็อกสระเอ หรือที่เรียก วงการเรียก "คงเค" สังเกตุคำว่า "วัดอุดมคงคาขีรีเขตต์"  ตัวสระอา ของคำว่าคาจะเป็นเส้นตรงไม่มีหางยาวไปข้างหน้า ถ้ามีหางยาวไปข้างหน้า เรียกบล็อกสระอา ซึ่งเหรียญหลวงพ่อผาง รุ่นแรก ปี 12 นี้มีเสริมด้วยครับ จุดสังเกตุบล็อกนิยมด้านหลังเหรียญตรงยันต์กลมจะมีเส้นเกินรอบเส้นคล้ายรูปกงจักร  และตำปหน่งตรงกลางเหรียญใต้ วันเดือนปี จะเป็นรอยบุ๋มหรือรอยย่นครับ  องค์ที่ลงนี้โดยส่วนตัวน่าจะเป็นเหรียญเสริมในภายหลังครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ผมไม่รู้อีกหลายๆอย่างครับ แล้วเหรียญเสริมในภายหลังก็แปลว่า เก๊ ใช่ใหมครับ

ออฟไลน์ khimmuuan

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ย. 2552, 09:43:24 »
ขอบอกได้มั้ยครับ ผมก็มีอยู่ 2 องค์ บ้านผมอยู่ขอนแก่น แม่ไปทำบุญที่วัดเลยได้มาแต่ไม่ใช่หน้าตาแบบนี้ วันหลังจะถ่ายรูปมาโพสไว้ให้ชมนะ
ที่บ้านเก็บพระไว้เยอะ  ก็คนแก่นชอบไปทำบุญน่ะ รุ่นลูกก็เลยได้อนิสง

ออฟไลน์ khimmuuan

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ย. 2552, 10:18:37 »
2องค์นี้ช่วยชี้แนให้หน่อย ขอรับ พี่น้องๆ :005: :058:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ย. 2552, 04:30:51 »
ไม่เห็นภาพเลยครับ ลงใหม่ครับไปดูวิธีการลงภาพจากกระทู้เก่าๆดูครับ :002: