ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครกราบไหว้ บูชา ชูชก บ้าง....  (อ่าน 70650 ครั้ง)

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
สวัสดีครับทุกคน  ตามจริงวันนี้ก็กะว่าจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องราว ที่เกิดขึ้นของหมู่บ้านแห่งหนึ่งครับ กับการสักยันต์ในสมัยผมยังเด็ก   แต่ก็ชั่งใจไว้ก่อนครับ ขอตรึกตรองดูก่อนเพราะว่าจะเป็นเหตุต้อง ปรามาสครูบาอาจารย์ครับ   ถ้าพี่น้องเห็นว่าสมควรก็จะเล่าครับ

วันนี้ก็เลยมาพูดเรื่องหนึ่ง เพราะกลัวคนที่ไม่รู้จะพลาดเอา ก็เลยอยากรู้ว่ามีใครกราบไหว้ บูชาชูชก บ้างไหมครับ ........เพราะผมเห็นบางที่มีให้บูชา..
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ศิษย์เมืองชล

• จตุตถะ
ตอบ: มีใครกราบไหว้ บูชา ชูชก บ้าง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 03:22:24 »
สวัสดีครับทุกคน  ตามจริงวันนี้ก็กะว่าจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องราว ที่เกิดขึ้นของหมู่บ้านแห่งหนึ่งครับ กับการสักยันต์ในสมัยผมยังเด็ก   แต่ก็ชั่งใจไว้ก่อนครับ ขอตรึกตรองดูก่อนเพราะว่าจะเป็นเหตุต้อง ปรามาสครูบาอาจารย์ครับ   ถ้าพี่น้องเห็นว่าสมควรก็จะเล่าครับ

วันนี้ก็เลยมาพูดเรื่องหนึ่ง เพราะกลัวคนที่ไม่รู้จะพลาดเอา ก็เลยอยากรู้ว่ามีใครกราบไหว้ บูชาชูชก บ้างไหมครับ ........เพราะผมเห็นบางที่มีให้บูชา..

อย่ากล่าวว่าใครกราบไหว้
ขอให้กล่าวว่าบูชา จะน่าฟังกว่านะครับ
เพราะชูชกเป็นเครื่องราง ไม่ใช่เทพ เป็นเพียงผู้หนุนบุญให้กับพระเวสสันดรเท่านั้น
 :093: :093: :093: :093: :093: :093:
ใจเป็นนาย   กายเป็นบ่าว

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: มีใครกราบไหว้ บูชา ชูชก บ้าง....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 03:34:13 »
ชูชก

จัดว่าเป็นเครื่องรางชนิดหนึ่ง สุดยอดของเครื่องรางแห่งการขอ ขอทานเฒ่าในนามที่ชื่อว่า "ชูชก" ผู้ที่เกิดมาเพื่อเป็นคู่บารมีของพระเวสสันดรโพธิ์สัตว์ ในฐานะผู้ขอกับผู้ให้
             จากเรื่องราวชูชกขอทานผู้ที่มีเงินทองมากมายก่ายกอง มีภรรยาสาวสวย พระเกจิอาจารย์ท่านจึงสร้างไสยเวทย์วิชาที่สามารถดลบันดาลโชคลาภให้อย่างไม่มีขีดจำกัด เป็นเมตตามหานิยมอย่างล้นเหลือ และสมบูรณ์ด้วยเครื่องอุปโภคบริโภค

ในทางไสยศาสตร์ยกย่องชูชกว่า เป็นคนมีเสน่ห์ มีลาภมาก ข้าวปลาอาหาร บ้านเรือนและบริวาร จะขออะไรใครเขาก็ให้เป็นการกระตุ้นให้อยากทำทาน เป็นผู้เสียสละ
รูปแบบของชูชก จะมีลักษณะเกล้าผมมวยแบบพราหมณ์ มีหนวดเครา หลังค่อม ไม่สวมเสื้อ ถือไม้เท้า และสะพายย่าม

ชูชกอาจไม่ใช่ตัวอัปลักษณ์ที่น่ารังเกียจถ้ามองในแง่ดีๆของตาเฒ่าผู้นี้ ก็มีส่วนดีที่ควรเอาเยี่ยงอย่างคือ ความประหยัดมัธยสถ์ อดออม รักและห่วงใยภรรยา เป็นคนซื่อสัตย์ไว้วางใจเพื่อน
ถ้าเรามองอีกแง่มุมหนึ่งชูชกคือส่วนที่เพิ่มบารมีให้กับพระเวสสันดรพระโพธิสัตว์นั่นเอง
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 04:12:57 »
ชูกชกต้องของหลวงพ่อสมพงษ์ วัดใหม่ปีนเกลียว
แล้วของหลวงพ่อ เปิ่นวัดบางพระ ครับ

ดีทางไหน ต้องบูชาเอง ครับ ถึงจะรู้ เป็นปัจจัตตัง ครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 04:22:18 »
มีครับ ผมเคยเห็นคนบูชาชูชกครับ แต่เรื่องรายละเอียดผมไม่ค่อยทราบครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ บอส ดินเเดง

• ทุติยะ
  • **
  • บารมีเข็มทองพ่อประคอง คะนองฤทธิ์
    • www.monnut.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 04:29:53 »
อันว่าชูชก นี้โบราณว่ามีอาถรรพ์ในตัว จึงต้องประจุพระมนต์ปัถมัง  กำกับเป็นการล้างอาถรรพ์ในส่วนที่ไม่ดีออกไปเพราะมิฉินั้นเเล้วผู้บูชาจะมีราศรีหม่นหมองครับ เพราะอันเกิดจากอัปกิริยา

ของตัวชูกชกเอง

เพราะ ชูชกนั้นเป็นคู่เวรคู่กรรมกับพระเวสสันดร ครับ
"วันทิตวาอสูรเทพานัง มหันตพลังอันตรายัง วินาสสันตุ "         
                   โอมพระเเลงเป็นเเสงพระลักษณ์ พระฤๅษีจับปากกาพระลักษณ์จับหน้า จับตาสวาหะ

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 05:36:48 »
ชูชก นั้นก็คือ ชาติหนึ่งของ เทวทัต นั่งเองครับการที่เราจะกราบไหว้เทวดาหรือพระโพธิสัตย์ พระพุทธเจ้า บิดา

มารดา ครูบาอาจารย์ เราไหว้ความดีของท่านครับ

แต่สำหรับชูชกนั้น  ที่กราบไหว้บูชา (บูชาจริง ๆ ) บูชาอะไรกันครับบูชากิเลสตัณหา  ที่ผมเห็นบางคนนะครับ

บอกว่า ชูชกคือเทพเจ้าแห่งการขอ  แต่ที่รู้นี่ เทวทัตนี่ถูกทรณีสูบตั้งสมัยพุทธกาลนี่ครับ ไม่ได้เป็นเทพเจ้า

หรือเทวดาเลย  แต่ที่เห็นนี่ทำยังกับเป็นเทวดาเลยนะครับ 

ถ้าเพื่อน ๆ อยากรู้ลองหาข้อมูลจากครูบาอารย์ได้ครับมีให้ อ่านหรือไม่ก็ลองฟังเทสของพระอาจารย์ปราโมทย์

ครับ มีพูดถึงเรื่องที่ชาวบ้านไปกราบไหว้บูชา ชูชกครับ

หรือถ้าเพื่อนคนไหนมีข้อมูลก็ อ้างอิงได้ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 06:03:47 »
บูชาได้ ครับ  :002:
ถ้าไม่บูชา ก็ไม่ต้องบูชาสิครับ   :002:

(พระเกจิ สมัยก่อน สร้างใว้เพื่อ ให้ญาติโยมทำมาหากิน ครับ..เป็นแนวเครื่องราง แต่ที่ควรบูชา สูงสุดคือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครับ  )

อยู่ที่ศรัทธาของแต่ละคน ครับ เรายังเปงฆาวาส ครับ ต้องทำมาหากิน

ถือศิล 5 ทำความดีใว้ครับ  นี่หละลูกผู้ชายตัวจริง  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2552, 06:09:36 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 07:34:06 »
ตามนั้นครับท่านเอ็ม...............30 มิ.ย เจอกันนะครับ................. :002:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 09:30:08 »
ตามนั้นเลยครับผม :005:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 10:20:13 »
ชูชก ..เป็นเครื่องลางแห่งโชคลาภ ในตำนานชูชกไม่ใช่ธรรมดานะครับ ถึงรูปร่างอัปลักษณ์แต่มีของดีมีแต่คนเมตตาให้เงินทองมากมาย
ถึงขั้นเศรษฐีแถมมีเงินให้กู้ยืมอีกต่างหากที่สำคัญ..มีเมียสวย จากเพื่อนที่ยืมเงินยกลูกสาวแทนดอกเบี้ยอีกต่างหาก พกติดตัวไว้เถอะของดี :015:
 ชูชก..มีหลายอาจารย์ที่นิยมสะสม 1 .หลวงพ่อรอด  2.หลวงปู่ทิม ระหารไร่ 3.หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ 4.หลวงสมพงษ์ วัดใหม่ปิ่นเกลียว
       ส่วนรายละเอียดถ้ามีรูปแล้วถามมา ลุงพอบอกได้จ้ะ ยินดีให้ความกระจ่างว่าเป็นของ อ.ท่านใด ...

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 10:32:59 »
ขอบคุณครับ ผมมีที่ใช้อยู่ประจำ ชูชกของหลวงพ่อมี วัดมารวิชัยครับ ประสบการณ์เยี่ยมครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 10:38:38 »
ก็เคยไปไหว้ที่วัดใหม่ปิ่นเกลียวนะครับ
แต่ไม่มีโอกาสเช่ามาบูชาที่บ้านสักที(ทรัพย์จาง)

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 พ.ค. 2552, 02:15:30 »
ชูชก ชาติต่อมาก็คือพระเทวทัตได้ทำอะนันตริยะกรรมคือทำให้พระพุทธเจ้าฮ้อเลือด เลยโดนธรณีสูบ แต่ก่อนขาดใจได้สวดอิตปิโส ทำให้หลังจากพ้นจากขุมนรก จะบังเกิดเป็นพระปัจพุทธเจ้า

พุทธคุณ

ชูชก ดี่ทั้งค้าขาย เมตตา เจรจา เป็นเยี่ยม

ข้อเสียก็มีพอสมควร คือ ถ้าอาธนาถึงจุด จะไม่ราศี ใบหน้าหมองคล้ำ คนมักจะดูถูกว่ามีเงินหรือเปล่า และจะใบหน้าดูแก่กว่าอายุจริง ไม่ค่อยมีแรง     เหมือนคนแก่

ชูชกที่ได้รับความนิยม 1หลวงพ่อรอด วัดวังน้ำวน 2 หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม  3.หลวงพ่อแย้มวัดสามง่าม 4.หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย 5.หลวงพ่อแล วัดพระทรง 6.หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ 7.หลวงพ่อสิน วัดละหารไร่ใหญ่ (จากประสบการณ์ส่วนตัว)

*ไฟร์ภาพโดนไวรัสแก้หายแล้วจะนำรูปให้ชม*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2552, 02:29:21 โดย เด็กนอกวัด »

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 พ.ค. 2552, 10:53:41 »
ผมก็ไป บูชา มาจาก วัดบางพระ  นั่นละครับ

ผมทำงานด้านบริการ  เน้นเมตตา  คาถาก็มีให้มา  แต่ผมไม่เคยท่องเลย  บูชาใว้ในรถ เวลาจะไปทำงาน ก็ยกมือไหว้ ขอเอาครับ 

ขอในสิ่งที่เราอยากขอ  แปลกแต่จริง  ผมขอมาใด้หลายครั้งแล้วครับ  เงินทองพอจะ ขาดๆมือ  ไหว้ขอท่านหน่อย เหมือนมีอะไรมาดลใจ

เงินเข้ามา แบบไม่คาดคิดครับ จนผ่านพ้น เหตุการนั้นมาใด้

ช่วงต้นเดือน  ผมไปต่างจังหวัดมา รถผมเครื่องพัง  ต้องทำใหม่เลย  ลูกสูบไหม้ ช๊าฟล่อน  ต้องยกฮอนใหม่เลย  กดไปเกือบ 3 หมื่น มากลางเดือน ต้องไปจ่ายค่าเทอม

ลูกชาย 2 คน (เอกชนทั้งคู่) อีกเกือบ 3 หมื่น  ไปบ้านต่างจังหวัด ก็หมดไป เกือบ 3 หมื่น  ไหนจะผ่อนบ้าน  ผ่อนรถ  ค่าอะไรอีกจิปาถะ อีก 4 หมื่นต่อเดือน

แล้วคิดดู  รายใด้เดือนหนึ่งผมไม่ถึงแสน   แต่ต้องมาจ่าย เดือนเดียวเกิน แสน  ช๊อตจนหน้ามืด   แต่ผมก็ผ่านเหตุการนี้มาใด้ด้วยดี  เงินทองไหลเข้ามาใส่มือผม เกินคาดครับ

ผมยังมีเหลือต่ออีก เดือนหน้า สบายๆ  ผ่านเดือนนี้ ไปด้วยดี

ไม่ต้องไปหากันไกลหรอกครับ ชูชก อะ  ที่วัดบางพระนี่ละครับ กุฏิใหญ่ เลยครับ 

ของแบบนี้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่   ผมถึงกับอึ้ง มาแล้วครับ  ไอ้ที่ว่า ยาก  ไม่น่าจะใด้  พอผมเอ่ยปาก  มันช่างดูง่ายดายจังเลย 

ผมเน้นครับ  ไม่ขอพร่ำเพรื่อ  เอาที่จำเป็นจริงๆ

ด้วยความเคารพครับ :054:

ปล.รุ่นที่ผมบูชา  เป็นเนื้อโลหะ ที่นั่งขอ นั่นละครับ  องค์เล็ก พกติดตัวใด้ครับ ถ้าจำไม่ผิด  น่าจะ 200 รึ 150 นี่ละครับ  ที่ กุฏิใหญ่ หลวงพ่อ เลยครับ :001:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 พ.ค. 2552, 07:28:32 »
เช่าตรงมาจากวัดเลยค่ะ ไม่ต้องกัวปลอม.. องค์นี้มีองค์เดียวค่ะ..นำภาพชูชกมาประกอบด้วยคนค่ะ..

อันนี้ชูชกของ ลพ.สาคร วัดหนองกรับ อ.บ้านค่าย จ.ระยอง ฮิ...
(อย่าไปสนพร๊อพประกอบ..ที่ยืนประเจ๋ออยู่ข้างๆ ชูชกนะคะ cropทิ้งก็เหนชูโช๊กไม่หมด..ค่ะ)  :009:

ลพ. สาคร นอกจากจะมีเครื่องรางชูชกให้เป็นที่พึ่งของชาวบ้านแล้ว ลพ.สาคร ยังเป็นหนึ่งในตำนานเลื่องชื่อเรื่อง 'ผงพรายกุมาร' ศิษย์ ลป.ทิม วัดละหารไร่... เจ้าตำรับล้านประสบการณ์ของ ขุนแผนผงพรายกุมาร นี่หละ..

ท่านดับความเฮี้ยนของทารกน้อยเพื่อประจุเป็นความขลังผ่านพระขุนแผนที่เลื่องลือกันสนั่นวงการ.. ขุนแผนผงพรายกุมาร...

ไปนั่งคุยกะ ลพ.สาคร เรื่องขุนแผนท่าน... โอยสนุกจริงๆ ค่ะ ท่านพี่ที่เป็นศิษย์ใกล้ชิด ท่านชวนสนทนา...เราเลยพลอยได้ความรู้เรื่องผงพรายกุมารไปด้วย...

อยากหาเก็บไว้.. คงต้องเก็บตังอีกหน่อย เหยียบแสนเชียวค่ะ ของ ลป. ทิมเนี่ย.. :008:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2552, 07:30:53 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 พ.ค. 2552, 09:26:54 »
เหรียญย่อมมี ๒ ด้านครับ   ชูชกในอนาคตจากชาิติเกิดเป็นชูชก ก็ คือพระเทวทัต ก็จริงครับ

ว่าไปแล้ว พระเทวทัตก็ถึงจะเลวร้าย บัดซบแค่ไหน สุดท้ายด้วยวาสนาบารมีที่ได้ถวายกระดูกคางก่อนจะถูกธรณีสูบ

ก็ทำให้ต่อไปในแสนกัปหลังจากหมดเวรจากอเวจีมหานรก  จะได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า นามว่า อัฏฐิสสระ

เรียกได้ว่า ถึงจะเลวร้ายยังไงก็ยังพอมองเห็นฝั่งบ้างแล้ว  มีเป้าหมายในชีวิตระยะไกลแล้ว

อย่างเราๆนี่ ยังมืดกว่าพระเทวทัตเยอะเลยครับ  :095: :095:

ถ้าพูดถึงเฉพาะเรื่องชูชก ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดก่อนจะมีพระเทวทัด

ชูชกมีแง่ดีทีทราบๆกันดีอยู่แล้ว  ถ้าจะเอาแง่ดีมาเป็นสิริมงคลก็น่าจะพอได้นะครับ

เคยมีรุ่นพี่คนหนึ่ง ใช้ชูชกขึ้นมากๆ  ขออะไรเป็นได้หมด  อิจฉามากเลยครับ  :095: :095:

คือ พี่เขาไม่ไ้ดขอกับ ชูชกนะครับ แ่ต่เวลาพี่เขาใช้ชูชก ติดตัวไป อยากได้อะไร หรือต้่องการอะไรจากใคร

ถ้าเจรจาความ ไม่เป็นผล  ปล่อยหมัดเด็ดของพี่เขา คือ " เอาน่า ขอละกัน  " หรือ  "ตกลงตามนี้นะ"

ได้เรื่องครับ  ใช้ชูชกขึ้นดีจริงๆ    :005: :005:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 พ.ค. 2552, 09:41:25 »
อันว่าชูชก นี้โบราณว่ามีอาถรรพ์ในตัว จึงต้อง
1. กำกับเป็นการล้างอาถรรพ์ในส่วนที่ไม่ดีออกไปเพราะมิฉินั้นเเล้วผู้บูชาจะมีราศรีหม่นหมองครับ เพราะอันเกิดจากอัปกิริยา

เพราะ ชูชกนั้นเป็นคู่เวรคู่กรรมกับพระเวสสันดร ครับ
แต่ละคำ ขอช่วยแปลนิดนะครับ งงมาก
1.ประจุพระมนต์ปัถมัง คือ อะไรครับ
2.แล้ว เกิดจากอัปกิริยาของตัวชูกชกเอง มันเป็นยังไงครับ
       เพราะลุงพงษ์ เคยได้รับการสัก จากพระอาจารย์พงษ์(พงษ์เหมือนกัน)แล้วหลวงพ่อเปิ่นท่านเมตตาเป่าให้ ผมก็เลย ไปสักบ้างแต่กับอาจารย์ประโยชน์ เท่าที่ได้ยินมา บูชาชูชก ไม่อดตาย อันนี้ ขอความเห็นทุกๆท่านเลยนะครับ ช่วย ตอบด้วย ว่าคิดเห็นกันประการใด

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 04:40:40 »
ผมก็มีครับ พอดีพี่ให้มาแล้วผมไม่รู้คาถาครับ ใครพอรู้ช่วยบอกหน่อยน่ะคับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 07:58:57 »
ส่วนตัวบูชาชูชกรุ่นแรกของหลวงพ่อสมพงษ์ วัดใหม่ปิ่นเกลียว ปี 2540  ที่วัดยังเห็นเหลืออยู่ 2 องค์นะครับไม่ทราบว่าหมดไปหรือยัง ( องค์ละปอนด์   :075: ) ออกในงานผูกพัทธสีมาปิดทองฝังลูกนิมิตอุโบสถวัดใหม่ปิ่นเกลียว เป็นเนื้อโลหะผสมรมดำ ( สร้างเนื้อเดียว ) รายนามพระเกจิคณาจารย์ที่มาร่วมปลุกเสกอาทิ หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม , หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย , หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ , หลวงปู่ทิม วัดพระขาว , หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม , หลวงพ่อสง่า วัดบ้านหม้อ , หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม ฯ

ตำนานชูชก

ชูชก คือ ตัวละครในเรื่องราวของพระเวสสันดรชาดก อันเป็นชาติสุดท้ายของการสั่งสมบุญญาบารมีอย่างยิ่งใหญ่ ที่เรียกว่าปรมัตถ์บารมีของพระโพธิสัตว์ โดยเสวยชาติเป็นพระเวสสันดร เพื่อการตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต

เวสสันดรเป็นนิทานชาดก มีทั้งหมด 13 กัณฑ์ ผู้ใดที่ฟังเทศน์มหาชาติเรื่องพระเวสสันดรชาดกทั้ง 13 กัณฑ์ จบภายในวันเดียว ถือได้ว่ามีอานิสงค์มหาศาล

ชูชก เป็นกัณฑ์ที่ 5 ใน 13 กัณฑ์ ผู้ใดที่บูชากัณฑ์ชูชกแล้ว จะได้บังเกิดในตระกูลสูงศักดิ์ มีสมบัติเพียบพร้อม เจรจรไพเราะอ่อนหวาน

" ชูชก " ถูกสร้างขึ้นตามเคล็ดของการขอจนรวยเป็นมหาเศรษฐี พระเกจิอาจารย์ผู้รู้ได้บรรลุไสยเวทย์วิชาที่สามารถบันดาลโชคลาภให้อย่างไม่มีขีดจำกัดเป็นเมตตามหาเสน่ห์อย่างล้นเหลือ

วิธีการบูชา และเก็บรักษาชูชก
  คาถาของแต่ละที่ จะมีความแตกต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับผู้สร้างแต่ละแห่ง คาถาบูชาชูชกของหลวงพ่อสมพงษ์ วัดใหม่ปิ่นเกลียว จังหวัดนครปฐม

" อิติ สุคะโต ชะนาสุโภ

ชูชะโก สุคะโต อิติ "

การตั้งวางพ่อปู่ชูชก ไม่ควรตั้งร่วมกับพระพุทธรูปเป็นอย่างยิ่ง ควรแยกหิ้งออกมาเป็นส่วนจะดีมากและการนำพ่อปู่ชูชกมาห้อยคอ ก็ไม่ควรห้อยรวมกับพระในสร้อยเส้นเดียวกัน
( ข้อมูลจากเอกสารของวัดใหม่ปิ่นเกลียว )

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 08:04:15 »
ล่าสุดได้คุยกับร้านเลี่ยมพระ เค้าบอกว่ามีคนมาเลี่ยมชูชกมากมายครับ กระแสแรงจริงๆครับ ไว้ไปวัดบางพระครั้งหน้าสงสัยต้องหาไว้บูชาบ้างแล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 12:53:56 »
ชูชก หลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ

ชูชก หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม

ชูชก หลวงปุ่แย้ม วัดสามง่าม

ชูชก พระอาจารย์วสันต์ วัดไทรม้าใต้

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 08:04:13 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล และภาพ สวย สวย ครับทุกท่าน  :093:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:40:34 »
สวัสดี ครับ
ผมคนหนึ่ง ที่บูชาชูชก
โดยผมได้รับการสักมาจาก ลูกศิษย์ของหลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ
สักที่วัดเลยครับ โดยให้หลวงพ่อสาคร เป่าครอบให้อีกที
เป็นรูปชูชกรุ่น 1 ของหลวงพ่อสาคร
 :005: :005: :005: :005:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 02:57:34 »
ชูชกท่านพี่ ack01 สวย ๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ

แหม ๆ ระดับท่าน ack ไม่ต้องพกชูชกก็ได้ 
แค่ที่ติดผิวหนัง ผิวกาย ก็สุดยอดแล้วนี่คะ

รุ่นนี้ไม่ต้องขอ  ทั้ง นะ ทั้ง ชูชก  พามาให้เอง จริงมั้ยเอ่ย
  :016:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 03:02:43 »
ชูชก อ.อั้น ....

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 04:01:51 »
สวยๆทั้ั้งนั้นเลย   ชูชก...ขอมีแฟนซัก ...คนจะได้มั้ยอ่า :058: :004:

อย่างนี้ต้องลองแล้ว :003:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 04:05:04 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 11:42:59 »
c me อืมเรื่องชูชกนี้นาๆจิตตัง ถ้พวกปฏิบัติเคร่งเขาจะไมชอบเพราะหมายถึงท่านเทวทัศ และหมายถึงมารพจญพระเวสสันดร (พระชาติสุดท้าย)
อ่ะแน่นอนล่ะพระเวสสันดร อยู่แบบ super อภิมหา กันดาร มหาโหดมหาไกล ชินดสุดๆขนาดนั้น จะผ่านแต่ละขั้นคนธรรมดา กระดูกป่นหมดแล้ว
แต่ตาพรามเฒ่าขี้ขอนี้ ไปขอได้ เพราะเหตุใดล่ะ อืมดังนั้น จึงเป็นที่มาของ วิชาชูชก เอน่ะขอน่ะ นะนะ หยวนๆน่ะ

อุเย อะเย / อิติชูชะโกจะมหลาโภภะวันตุเม /

รักไหมรักนะ แขวนติคอ24ชมเลย ขอไรได้หมดแต่แฟนไม่ให้อ่ะ แงๆ แต่กำลังตื้ออ่ะอาจจะได้
เราก็ว่าทำไมเราดูตัวดำด้ำดำคล้ำลงหมองๆ เอิ้ยแต่พอขออะไรนี้มันได้อ่ะ คุ้มกว่าตอนแรกหล่อแต่แบบสาวๆมองแต่ไม่มีกินอ่ะ เงินทองก็ขาดมือ
ทรม๊านทรมาน ตอนนี้มันจะมีแวบๆที่เราหล่อแต่น้อยอ่ะ

พวกป่าราบหมด
ไหนจะเสือไหนจะอาจารย์ขุนพัน ไหนจะหลวงพ่อผาดไหนจะตะกรุดหนังเสือพระอีกนับสิบโอ้ว สาวๆเห็นวิ่งป่าราบ แต่ชีวิตไหลตามน้ำ เพลินดีท่าน ของแบบนี้ต้องลองกันเอง

ผมขอปู่ชูชกให้ขอพรให้ โดยใช้เทพรำจวน เทพรำลึก เป็นพาหะ อืมๆ บุญ+ศีลเป็นเชื้อเพลิง กตัญญูเป็นหัวเชื้อเร่งผล
นี้แหละดี ท่านลองดูสิ

ส่วนคาถา ก้เชิญครูบาอาจารย์ ก้อรท่องเล่าทุกครั้ง ก็จะสำฤทธิ์ผล
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ บอส ดินเเดง

• ทุติยะ
  • **
  • บารมีเข็มทองพ่อประคอง คะนองฤทธิ์
    • www.monnut.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 11:44:12 »
อันว่าชูชก นี้โบราณว่ามีอาถรรพ์ในตัว จึงต้อง
1. กำกับเป็นการล้างอาถรรพ์ในส่วนที่ไม่ดีออกไปเพราะมิฉินั้นเเล้วผู้บูชาจะมีราศรีหม่นหมองครับ เพราะอันเกิดจากอัปกิริยา

แต่ละคำ ขอช่วยแปลนิดนะครับ งงมาก
1.ประจุพระมนต์ปัถมัง คือ อะไรครับ
2.แล้ว เกิดจากอัปกิริยาของตัวชูกชกเอง มันเป็นยังไงครับ
       เพราะลุงพงษ์ เคยได้รับการสัก จากพระอาจารย์พงษ์(พงษ์เหมือนกัน)แล้วหลวงพ่อเปิ่นท่านเมตตาเป่าให้ ผมก็เลย ไปสักบ้างแต่กับอาจารย์ประโยชน์ เท่าที่ได้ยินมา บูชาชูชก ไม่อดตาย อันนี้ ขอความเห็นทุกๆท่านเลยนะครับ ช่วย ตอบด้วย ว่าคิดเห็นกันประการใด

อ๋อครับ มาเเปลให้เเล้วครับ พี่ชลาพุชะ

อันที่ผมว่านั้น  อันว่าชูชก ต้องประจุพระมนต์ปถมัง ที่ว่าล้างอาถรรพ์นั้น ผมไปเจอในตำราการสร้างชูชกของหลวงปู่.........ท่านหนึ่งครับ (ขอไม่เอ่ยนามท่านนะครับ )ถ้าบอกชื่อ ต้องร้อง

อ๋อเเน่ครับ ที่ผมบอกไว้นั้นมันเป็นเคล็ดวิชา เฉพาะในสายวิชาของหลวงปู่ท่านนี้ครับ   ในตำรานั้น

ระบุไว้ว่า  " ชูชกนั้นเกิดมามีร่างกายไม่โสภาน่าชมก็จริง เเต่มีข้อดีคือ มีโชคลาภทรัพย์สินเงินตรามากมาย ขออะไรใครก็ให้เเม้ลูกในอกก็ยังยอมยกให้ ซึ่งเป็น พรวิเศษที่ได้มา เเต่กระนั้น-

เเล้วชูชกนั้นก็ยังมีอาถรรพ์ในตัวเอง คือถ้าไม่รู้หลักล้างอาถรรพ์ในตัวชูชกนั้นคือ ตัวงอ ,หลังค่อม, ไม่มีราศรี ,นิ้วมือเเละเท้าสั้น ,หน้าตาไม่โสภา  ในตำราได้บอกว่า ต้องประจุมนต์นะปถมัง

เพื่อเป็นการล้างอาถรรพ์ในส่วนอัปกิริยาที่ไม่ดีออกเเละรับสิ่งที่ดี ๆในมงคลพรวิเศษมาเอาสิ่งดีมาสู่ผู้บูชา ครับ ผม "    ซึ่งหลวงพ่อกวยก็มีคาถาชูชกเช่นกันท่านบอกว่า คนสามัญชนห้ามสวด

เป็นอันขาด ให้ใช้มนต์จินดามณีก็คือบท  " นะสิวังพรหมมามะอะอุ " ก็พอครับท่านบอกว่าสวดคาถาชูชกเเล้วไม่เหมาะเพราะผิวจะเหี่ยวย่นกว่าวัย  ให้เฉพาะวนิพกยาจกเข็ยใจ ใช้กลุ่มเดียวก็

พอครับ  เเละท้ายนี้ ถ้าผมอธิบายขยายในกระทู้ความเห็นข้างต้น ไม่กระจ่างก็กราบขอโทษ ด้วยนะครับ     พอดีเป็นสมาชิกใหม่ด้วยอะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 07:39:51 »
สวัสดี ครับ
ผมคนหนึ่ง ที่บูชาชูชก
โดยผมได้รับการสักมาจาก ลูกศิษย์ของหลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ
สักที่วัดเลยครับ โดยให้หลวงพ่อสาคร เป่าครอบให้อีกที
เป็นรูปชูชกรุ่น 1 ของหลวงพ่อสาคร
 :005: :005: :005: :005:

การบูชาชูชก ไม่ใช่การบูชาสิ่งไม่ดีของชูชก แต่บูชาสิ่งดีของชูชก
หลวงพ่อสาคร เคยกล่าวว่า ดวงของชูชกคือดวงของผ้าขี้ริ้วห่อทอง
ถ้าไม่มีเฒ่าชูชกเจ้าขี้ขอ พระเวสสันดรก็คงจะทำทานที่ยิ่งใหญ่ไม่สำเร็จอย่างแน่นอน
และคงไม่ได้สั่งสอน สัพพสัตว์ในโลกนี้
และการที่ท่าน พุงโต กล่าวว่า เทวทัต นั้น
ผมอยากให้ท่านพุงโต กล่าวว่า   พระเทวทัต
เพราะถึงอย่างไร พระเทวทัต ก็เป็นพระอรหันต์ที่พระพุทธเจ้าบวชให้

ออฟไลน์ khan

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 25 มี.ค. 2558, 08:40:01 »
พระเทวทัต ไม่เป็นพระอรหันต์ ครับ
ธรณีสูบ ลงนรก

แต้หลีงจากพ้นขุมนรกแล้ว จะเป็น ปัจเจกพุทธเจัา ครับ