หมวด มิตรไมตรี > รวมสมาชิก (มิตรไมตรี)

หัวอกพ่อแม่

<< < (3/4) > >>

อชิตะ:
เกินคำบรรยายครับ พี่ตี๋  เขียนให้ท้องฟ้าเต็ม ก็ถ่ายทอดไม่คุณพ่อ แม่ไม่หมดจริงๆ

แต่ขอแค่ ระัลึกถึงท่านทั้ง ๒ ด้วยความดีของท่านเพียงอย่างเดียวกันก็พอครับ ขอให้เป็นการระลึกที่ทำให้เรา ตอบแทนท่านให้สุดกำลัง

ต่อให้พ่อแม่จากเราไปแล้ว ถ้าตัวเรายังอยู่  พระคุณของท่านยังอยู่ครับ เพราะ ชีวิตนี้ท่านให้มา  การงาน ความรู้ ท่านให้มาทั้งนั้น

ขอแค่ ข้อเดียวของพระคุณท่าน ที่เราประทับลงไปในใจและทำดีกับท่านตลอดเวลา และตลอดไป

--- อ้างจาก: ~♣~โจรสลัด~♣~ ที่ 01 มิ.ย. 2552, 07:33:25 ---พ่อแม่ทุกคนก็ย่อมหวังดีอย่างหาที่สุดไม่ได้ เป็นผู้ให้ไม่ว่าเราจะเลวร้ายขนาดไหน

ท่านคือผู้ที่รับเราได้เสมอ พ่อแม่ รักเราตลอดไป ไม่มีวันหมด .....  :095:

รักใครรักได้อย่าลืมรักพ่อรักแม่ให้มากๆ ผมมีเรื่องจะมาเล่าครับ ....

วันนึงได้เดินเล่นแถวท่าน้ำนนท์ พบแม่ลูกคู่หนึ่งครับ โดยที่ผมนั่งเฉยๆ ไม่มีไรทำก็เลยมองไปเล่นๆ
ผู้หญิงสาวสวย ใส่ชุดสถาบันแห่งหนึ่ง ยืนรอแม่เอาทองไปขายในร้านทองครับ ก็ไม่ได้เอะใจอะไรครับ
แต่ผู้หญิงคุณเธอนั้น แต่งตัวได้ล่อจระเข้มากครับ ... เธอก็พาแม่เดินดูกระเป๋า แม่เอาเงินที่ขายทอง
ซื้อกระเป๋าให้ลูก แล้วลูกก็ยืนโทรศัพท์รอแม่จ่ายเงินครับ จังหวะนั้นเอง แม่หันมาถามเธอว่า
ลูกโทรศัพท์จอสัมผัสหรอลูก ผู้หญิงคนนั้นตอบกลับไปเสียงดังๆ ว่า ........
ก็เออสิเห็นไหมเนี่ยะจอสัมผัส จอสัมผัส เห็นไหม ถามทำไม ... ผมฟังแล้ว ผมโมโหแทนเลย
ทำไม แม่ถามด้วยน้ำเสียงเบาๆ คนเหล่านั้นถึงตอบกระแทกด้วยน้ำเสียงรุนแรงและดังมาก

ถ้าผมเป็นพ่อแม่เธอ คงเสียใจมากครับ และสลดใจที่ได้พบเหตุการณ์แบบนั้น
อยากจะถามไปว่า มีจิตใต้สำนึกบ้างไหม เห็นพ่อแม่เป็นอะไร ...... หรือคุณเกิดจากกระบอกไม้ไผ่   :062:

--- End quote ---

คุณน้องคนนั้นทำแบบนั้นต่อไปเถอะครับ วันหนึ่งจะเจ็บปวดกว่าที่ทำลงไปหลายพันเท่า รู้เมื่อสายครับ ทำอะไรได้กับตัวแน่ๆ

น่าสงสารมากๆ ครับ

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์):
ขอบคุณครับเฮียตี๋

" ใช้วิชาช่วยตนไปจนตาย

ลูกสลายแม่กับพ่อก็ชื่นใจ "

โดนใจสุดๆครับขอบคุณมากๆนะครับ  :001:

ณ.อยุธยา:
ขอบคุนมากๆๆนะครับผม :015:

~เสน่ห์กวาง~:

--- อ้างจาก: ~♣~โจรสลัด~♣~ ที่ 01 มิ.ย. 2552, 07:33:25 ---พ่อแม่ทุกคนก็ย่อมหวังดีอย่างหาที่สุดไม่ได้ เป็นผู้ให้ไม่ว่าเราจะเลวร้ายขนาดไหน

ท่านคือผู้ที่รับเราได้เสมอ พ่อแม่ รักเราตลอดไป ไม่มีวันหมด .....  :095:

รักใครรักได้อย่าลืมรักพ่อรักแม่ให้มากๆ ผมมีเรื่องจะมาเล่าครับ ....

วันนึงได้เดินเล่นแถวท่าน้ำนนท์ พบแม่ลูกคู่หนึ่งครับ โดยที่ผมนั่งเฉยๆ ไม่มีไรทำก็เลยมองไปเล่นๆ
ผู้หญิงสาวสวย ใส่ชุดสถาบันแห่งหนึ่ง ยืนรอแม่เอาทองไปขายในร้านทองครับ ก็ไม่ได้เอะใจอะไรครับ
แต่ผู้หญิงคุณเธอนั้น แต่งตัวได้ล่อจระเข้มากครับ ... เธอก็พาแม่เดินดูกระเป๋า แม่เอาเงินที่ขายทอง
ซื้อกระเป๋าให้ลูก แล้วลูกก็ยืนโทรศัพท์รอแม่จ่ายเงินครับ จังหวะนั้นเอง แม่หันมาถามเธอว่า
ลูกโทรศัพท์จอสัมผัสหรอลูก ผู้หญิงคนนั้นตอบกลับไปเสียงดังๆ ว่า ........
ก็เออสิเห็นไหมเนี่ยะจอสัมผัส จอสัมผัส เห็นไหม ถามทำไม ... ผมฟังแล้ว ผมโมโหแทนเลย
ทำไม แม่ถามด้วยน้ำเสียงเบาๆ คนเหล่านั้นถึงตอบกระแทกด้วยน้ำเสียงรุนแรงและดังมาก

ถ้าผมเป็นพ่อแม่เธอ คงเสียใจมากครับ และสลดใจที่ได้พบเหตุการณ์แบบนั้น
อยากจะถามไปว่า มีจิตใต้สำนึกบ้างไหม เห็นพ่อแม่เป็นอะไร ...... หรือคุณเกิดจากกระบอกไม้ไผ่   :062:

ตราบใดที่เค้ายังไม่เคยทำงานหาเงินด้วยตัวเอง

เค้าจะไม่มีวันสำนึกในคุณค่า และความหายากของเงินค่ะ

และถ้าวันใดที่เค้าเสียแม่ไป..เค้าก็คงจะรู้สึกสำนึกบ้าง

แต่ถึงจะรู้สึกสำนึกแล้ว..มันจะเกิดประโยชน์อะไร

ในเมื่อเวลาที่แม่อยู่..ไม่ได้รับความมีสามัญสำนึกของลูกเลย

derbyrock:

ท่านคือผู้ที่รับเราได้เสมอ พ่อแม่ รักเราตลอดไป ไม่มีวันหมด .....  :095:

อยากจะถามไปว่า มีจิตใต้สำนึกบ้างไหม เห็นพ่อแม่เป็นอะไร ...... หรือคุณเกิดจากกระบอกไม้ไผ่   :062:

อย่างนี้แถวบ้านผมเค้าเรียกว่า เลว ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version