ผู้เขียน หัวข้อ: ๙ สถานที่ขอพรและบนบานศาลกล่าวยอดนิยม  (อ่าน 30254 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
วันอาทิตย์แบบนี้ พี่น้องศิษย์วัดบางพระหลายๆ ท่าน คงใชัโอกาสวันหยุดไปทำบุญ-ไหว้พระ เพื่อเป็นศิริมงคลและกำลังใจในชีวิต

วันนี้จึงนำเอาเรื่องเก่าที่น่าสนใจ สำหรับหลายๆ ท่านที่ชื่นชอบการไปกราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามสถานที่ต่างๆ  

จริงๆ เขาบอกว่าสถานที่บนบานศาลกล่าวยอดนิยม  

แต่.. คิดว่าลองเปลี่ยนเป็นไปกราบไหว้ แสดงความเคารพต่อท่านและขอพร จะดีกว่าครับ  

ท่านมองเห็นเรามีความอ่อนน้อมเข้าไปกราบท่าน คงจะอำนวยพรที่เป็นสิริมงคลให้กับเราเอง  ไม่ต้องบนบานอะไรหรอกครับ

อ่านเป็นความรู้และทางเลือกไว้  เป็นอาหารสมองครับ

เริ่มกันเลยครับ

๑. พระพรหมโรงแรมเอราวัณ สี่แยกราชดำริ

ที่นี่มีชื่อเสียงเป็นที่เลื่องลือทั้งชาวไทยและต่างชาติ

เขาว่าที่นี่จะให้ดีต้องบนบานกันด้านธุรกิจ    

และนักธุรกิจฮ่องกงบินมาแก้บนแล้วหลายคน

โดยแก้บนกันด้วยละครรำครับ

๒.พระอินทร์ หรือองค์อมรินทร์ บริเวณ โซโก้

สถานที่อยู่ใกล้ๆ พระพรหม ครับ  ที่มักจะเรียกกันว่า สี่แยกเทพเจ้า

ที่นี่นิยมบนบานกันในเรื่อง ครอบครัว งาน และลาภผล

ใช้พวงมาลัยยาวๆ  เป็นเครื่องแก้บนครับ

๓. พระรูป กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ที่หน้า ร.ร พณิชยการพระนคร

ใกล้ๆ ทำเนียบนั่นแหละครับ ที่นี่นิยมบนบานกันในเรื่องการศึกษา ความปลอดภัย และความสุขสมหวังต่างๆ

ใช้กุหลาบแดงกับประทัดเป็นเครื่องแก้บน

๔.พระวิษณุ ที่เสาชิงช้า ข้างวัดสุทัศน์

อยู่ใกล้ๆ ที่ว่าการกทม. ครับ

นิยมบนบานเรื่องธุรกิจการก่อสร้าง การเริ่มโครงการ  และมีการสะเดาะเคราะห์ด้วย

เครื่องบนบานมีจัดเป็นถาดเฉพาะ หาได้บริเวณนั้นครับ และจะมีพราห์มคอยช่วยแนะนำในการบนบาน และแก้บนด้วย

๕. หลวงพ่อโต วัดอินทวิหาร ใกล้ๆแบงค์ชาติ บางขุนพรหม

ที่นี่บนได้ทุกเรื่อง เครื่องแก้บนใช้ทองคำเปลว 100 แผ่น และไข่ต้ม

เสร็จแล้วควรขอน้ำมนต์ไปอาบเพื่อจะได้แรงขึ้นด้วยนะครับ

๖.หลวงพ่อโอภาสี อาศรมบางมด ซอย สุขสวัสดิ์ ๒๙

ที่นี่นิยมบนบานขอความรุ่งโรจน์ในหน้าที่การงาน

เครื่องแก้บนคือน้ำมันก๊าด แต่ไม่ต้องห่วง มีคนคอยแนะนำวิธีให้เสร็จสรรพ

๗. ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ใกล้ๆ สนามหลวงนั่นแหละ

ที่นี่ก็ดังนะครับ นิยมบนบานกันในเรื่องความมั่นคงต่างๆ เช่นหน้าที่การงาน ครอบครัว

เครื่องบนบานใช้พวงมาลัย 7 สี 4 ทิศ และผ้าสามสี

๘.หลวพ่อเกสร วัดท่าพระ

ที่นี่มักบนในด้านความสุขในชีวิต ความเมตตาให้คนรักใคร่ หรือเรื่องความรัก

แต่อย่าไปบนแบบบอกกันตรงๆ ท่านเป็นพระ จะให้ส่งเสริมด้านความรักก็กระไรอยู่

เครื่องแก้บนอ่านแล้วอย่าเพิ่งขำนะครับ คือว่าว และผ้าห่มคลุมพระ

๙. หลวงพ่อพระร่วง ๗๐๐ ปี วัดมหรรณพาราม

ที่นี่บนเรื่องครอบครัว ลูกหลานเืชื่อฟังตั้งใจเรียน และความสุขในชีวิต

ตลอดจนการอธิษฐานในเรื่องต่างๆ ครับ

เครื่องแก้บนอย่าเพิ่งขำเหมือนกัน คือ ตะกร้อ ว่าว อย่าลืมถวายสังฆทานด้วย จะได้ครบสูตร

:114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114: :114:
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามสถานที่ต่างๆ ที่นำเรียน ล้วนแต่มีเหล่าเทพเทวดาปกปักรักษาและคอยอำนวยพรให้แก่ผู้ที่มาแสดงความเคารพ

หากจะตั้งใจจะไปกราบไหว้ เน้นว่าควรไปขอพร แสดงความเคารพต่อท่านเหล่านั้นก็เพียงพอครับ

ของแก้บน ก็เปลี่ยนเป็นของบูชา ให้เหมาะสมกันไป  ผู้ให้ย่อมเป็นที่รักครับ  

เรานำของไปสักการะท่านก่อน ท่านคงมีจิตเมตตาอนุเคราะห์อำนวชัยให้พรแก่เขา ตามที่เราประสงค์แน่นอน

เรื่องบนบานดูจะเป็นการติดสินบนเจ้าหน้าที่เกินไป  

แต่ก็มีบางท่านที่ผมเคยรู้จัก บนขึ้น บนเก่งจริงๆ ลองว่าให้ไปบนละสำเร็จทุกรอบ ก็ว่ากันไปครับ ลางเนื้อชอบลางยา

ผมว่า ขอพรดีกว่า สบายใจที่ซู๊ดด  :095: :095: :095:

ขอขอบคุณภาพจากเวปพลังจิตและหลายๆเวปที่นำมาอ้างอิง เวปละภาพ  :005: :005:

ขอบคุณบทความดีๆ จากพี่ยะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 01:49:15 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ๙ สถานที่ขอพรและบนบานศาลกล่าวยอดนิยม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 01:47:17 »
ขอบคุณ อชิ........ที่นำข้อมูลมาแนะนำ เก็บข้อมูลไว้ มีหลายที่ ที่ยังไม่เคยไปทั้งๆที่อยู่ใกล้ๆเช่นวัดท่าพระครับ คงต้องรีบหาโอกาศไปครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ๙ สถานที่ขอพรและบนบานศาลกล่าวยอดนิยม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 02:46:30 »
ได้ความรู้เลยครับ ผมก็ไปมาแล้ว 3 แห่ง งั้นก็อีก 6 แห่งสิท่าน งานนี้ต้องไปให้ได้ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆแน่นๆและภาพสวยๆนะครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 04:48:56 »
ขอบคุนสำหรับความรู้นะครับผม

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 05:26:02 »
ขอบคุณท่านอชิตะมากครับ ที่นำข้อมูลมาเสนอให้ทราบกัน
เป็นความรู้เพิ่มเติมให้แก่ตัวกระผมและท่านสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ
ขอบคุณมากครับผม
:001: :016: :015: :054:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 05:27:53 »
 :053:ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลเอาไว้มีโอกาสจะหาเวลาไปนมัสการครับ มั่วแต่ทำงานเลยไม่มีโอกาสที่จะไปไหนเลย :075:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 06:32:12 »
ขอบคุณข้อมูลมากครับท่านอชิตะ ที่แน่ๆถ้าสำเร็จแล้วอย่าลืมแก้บนนะครับ  :095:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 06:46:43 »
ขอบคุณพี่อชิมากครับ แต่ละที่เด็ดๆทั้งนั้นเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:28:36 »
สำหรับ เสด็จเตี่ย หรือ เสด็จในกรมฯ  เคยมีประสบการณ์จากรุ่นพี่ๆ แนะนำไว้ว่า เรื่องเรียน แน่นอนที่สุด  

ในกลุ่มนิยมการยิงปืนถวาย ครับ  เห็นสมหวังกันมาเยอะแล้ว  ส่วนมากจะไปแก้บนที่ ดอนหอยหลอดหรือที่ชุมพรครับ

ไปยิงปืนถวาย ที่ พาณิชย์ฯพระนคร  งานเข้าแน่ๆ
 :095: :095:

ใกล้ทำเนียบซะขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 08:29:51 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 09:14:53 »
ขอบคุณพี่เมฆนะครับที่แนะนำข้อมูลดีๆให้นะครับถ้ามีโอกาสจะเดินทางไปสักการะบูชาบ้างครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:05:11 »
ขอบคุณมากครับ ไม่รู้จะบนอะไรดี ที่มีอยู่ก็พอเพียง ที่ครอบครองก็เพียงพอ ...  :016:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 02:51:20 »
ไม่ค่อยชอบบนบานเท่าไร
แต่รู้ไว้ก็ดีครับ เผื่อคับขับ อาจจะขอความช่วยเหลือ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 10:15:29 »
ขอบคุณพี่เมฆมากค่ะที่ช่วยชี้ทางบุญแก่พี่น้องในบอร์ดค่ะ...

ไหว้พระทำบุญให้จิตใจเบิกบานแจ่มใสดีกว่าค่ะ...

บนบานศาลกล่าวก็เป็นที่พึ่งทางใจกันไปค่ะ...

บอกวิธีแก้บนกันเสร็จสรรพแบบนี้....ครบรสค่ะ...
:015: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 10:16:40 โดย kaitip »

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 11:18:36 »
ขอบคุณข้อมูลมากครับท่านอชิตะ....................... :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 04:25:59 »
เรื่องการบนบานศาลกล่าว เรื่องเจ้าเข้าทรงอะไรนี่ผมไม่ค่อยถนัดสักเท่าไหร่ครับ....

...ส่วนมากจะเป็นในแนวอธิฐานขอพรมากกว่า...

....ขอบคุณท่านอชิตะมากครับที่นำข้อมูลมาเสนอ เคยไปกราบไหว้ขอพรมาแล้วหลายที่เหมือนกันครับ.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 12:29:17 »
ขอบคุณมากนะครับ :015:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 01:10:10 »

ขอบคุณครับพี่อชิตะด้วยครับ

เห็นน้าที่สนิทกันชอบไปบนหลวงพ่อเกษรครับ  เวลางานประจำปีก็จะไปแก้บนด้วยงิ้ว ว่าวและประทัดครับ

เท่าที่ทราบท่านชอบงิ้ว ว่าวและประทัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2552, 01:11:00 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 10:30:14 »
ขอบคุณพี่เมฆที่นำเอาสิ่งดีๆมาบอกกล่าวกันครับ
สี่แยกเทพเจ้านี่ ผมก็ผ่านบ่อยครับ หุๆ
ที่เห็นว่ามีคนนิยมไปกราบขอพรกันมาอีกที่หนึ่ง ก็ไม่พ้น
ศาลพระพิฆเนศวรตรงสี่แยกห้วยขวางครับ คนเยอะทุกวัน :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 11:45:07 »
สำหรับต่างจังหวัดนะครับพึ่งไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ หลวงพ่อโสธร จ.ฉะเทริงเทรา นำไข่ต้มไปถวาย 100 ฟอง บนบานเกี่ยวกับเรื่องงานเรื่องสอบเห็นผลครับ
และอีกที่ที่ผมจะไปเมื่อมีโอกาสก็วัดไร่ขิง จ.นครปฐมครับ ศักสิทธิ์เหมือนกันเลยลองไปดูครับใกล้ที่ใหนไปที่นั่นได้เลย :002:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย