ผู้เขียน หัวข้อ: สวดมนต์ เพื่อสะเดาะเคราะห์เวลาที่ดวงตก  (อ่าน 23305 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

ใช่ครับ ฟังเพลง Live & Learn ฟังทีไร ได้แรงใจให้ชีวิตเสมอ  เป็นสัจจะธรรมความจริงที่ชัดเจน 

แต่บางครั้งถ้าเราเจอเรื่องร้ายๆ ซวยเด้งแบบที่เรียกว่า งานเข้า หรือถูกหวย บ่อยๆ  ก็ไม่น่าปลื้มเท่าไรครับ 

คนเราหากเจอช่วงชีวิตที่อับเฉา ติดขัด มีแต่เรื่องร้ายๆ โดยที่เราไม่ได้ก่อขึ้น แน่นอน ดวงไม่ดีโบราณก็ว่าไป

หากเลือดตกยางออก โดนคมเขี้ยวสัตว์ แสดงว่า ดวงตก ควรไปสะเดาะเคราะห์ซะที

จริงๆ ถ้าพิจารณาตามหลักชาวพุทธแล้ว ดวงตกก็คือ อาการที่บาปในอดีตกำลังมาส่งผล ไม่ใช่ดวงดาว กำหนดแบบโหราศาสตร์

เมื่อบาปให้ผลเป็นทุกข์ ทางแก้ที่ดีที่สุด คือเติมบุญไปเจือจางบาป  ในช่วงที่ดวงตก เคราะห์ซ้ำกรรมซัด

คิดอะไรยังไม่ออก บอกปล่อยนก ปล่อยปลา ไว้ก่อน 

อันที่จริง การรักษาอาการดวงตกไม่มีกำเริบมากขึ้น คือ ควรเว้นกิจกรรมมันส์ๆ เมาๆ  ควรถือศีลซักระยะ

ทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้น  ถวายสังฆทานเป็นอีกทางเลือกที่ ป๊อป สุดๆ สำหรับคนหน้าไม่สด ทั้งหลาย

อีกวิธีที่พอจะบรรเทาอาการดวงตก จิตตก ก็คือ การสวดมนต์ ไหว้พระ หรือไปฟังพระสวดมนต์ เน้นไปเลยที่ พระปริตร 

การสวดพระปริตร หรือฟังพระสวดพระปริตร นั้น มีอานิสงส์และอานุภาพมากกว่าที่คิด ในอดีตสมัยพระพุทธเจ้ายังดำรงพระชนม์ชีพอยู่

มีเรื่องราวของเด็กน้อยที่ต้องตายใน ๗ วัน แต่รอดมาได้ด้วยพระพุทธานุภาพและอานุภาพของพระปริตร

เด็กน้อยผู้นั้น  รู้จักกันในนามของ อายุวัฒนกุมาร  เป็นเด็กน้อยที่มีกรรมในอดีตติดจรวดตามมาทัน

แต่โชคดีที่เกิดมาทันพระพุทธเจ้า ซึ่งพระพุทธเจ้าของเรานี่ละครับ ที่ทรงแนะนำวิธีหนีตายมาได้

เรื่องของเรื่องก็คือ มียักษ์ตนหนึ่งชื่อว่า   อวรุทธกยักษ์ เป็นยักษ์รับใช้ของท้าวเวสสุวรรณ ซึ่งก็คือ ๑ ในจอมเทพท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ ทิศ

ท้าวสุวรรณเป็นที่ทราบกันดีว่า เป็น เจ้านายใหญ่ของเหล่ายักษ์และภูติผี ปีศาจทั้งหลาย 

ที่นี้ที่งานเข้าเด็กน้อยอายุวัฒนกุมาร ก็เพราะ เจ้ายักษ์ อวรุทธกยักษ ได้เทคแคร์ปรนนิบัติท้าวเวสสุวรรณเป็นอย่างดี มาถึง ๑๒ ปี

ทำงานเข้าตา เจ้านายสุดๆ จนกระทั้งท้าวเวสฯได้ให้รางวัลพิเศษคือให้ไปจับเด็กกินได้ ภายใน ๗ วัน

เรื่องแบบนี้คงไม่มีใครทราบได้ นอกจากพระพุทธเจ้า

และเด็กน้อยที่เจ้ายักษ์ตนนี้หมายปองจะหม่ำซะให้อร่อย ก็คือ เด็กน้อยอายุวัฒนกุมารนั้นเอง

พระพุทธองค์จึงทรงให้ จัดที่ให้พระสงฆ์มาเจริญพระพุทธมนต์พระปริตร 

โดยทรงแนะนำว่า ให้นิมนต์พระสงฆ์มาเจริญพระพุทธมนต์ตลอด ๗ วัน  แล้วเด็กน้อยจะรอดพ้นจากความตาย

ตอนจบของเรื่องคงพอจะเดาออกว่า เด็กน้อยรอดแน่นอน  แต่เหตุผลที่รอดซิครับ น่าสนใจ

ยักษ์นั้นได้รับพรว่า ใน ๗ วัน จับเด็กกินได้ แต่เมื่อเจ้ายักษ์เดินทางมาเพื่อจะจับเด็กกิน พบพระสงฆ์กำลังเจริญพระพุทธมนต์อยู่

ซึ่งการสวดพระปริตรนั้นมีลักษณะพิเศษคือ ต้องชุมนุมเทวดาและเทวดาทั้งหลายทุกระดับก็จะต้องลงมาฟังพระเจริญพระพุทธมนต์

แม้กระทั้งนายใหญ่อย่างท้าวเวสวุรรณ พระอินทร์ และทุกชั้นฟ้า

งานกร่อยซิครับ เจ้านายก็มา เหล่าเทพก็มากันมากมาย เจ้ายักษ์มีฐานะเป็นแค่ยักษ์รับใช้ 

เจอแบบนี้แป๊กไปตามระเบียบ ไม่สามารถเข้าไปจับเด็กกินได้ เพราะรัศมีความเป็นเทพไม่มีกับเขาเลย 

พอครบเวลา ๗ วัน พรที่เป็นรางวัลจากเจ้านาย ก็หมดลง  ไม่สามารถจับเด็กกินได้

ทั้งนี้ในวันที่ ๗ นั้นพระพุทธองค์ได้ทรงเสด็จมาเป็นประธานการเจริญพระพุทธมนต์

ยิ่งทำให้เหล่า เทวดา มากันมากมาย ยิ่งหมดโอกาสจับเด็กกินแน่นอน

การสวดมนต์บทใหญ่ๆ ทั้งมงคลสูตรและพระปริตรทั้ง ๑๒ ตำนานหรือไปฟังพระท่านเจริญพระพุทธมนต์

จึงช่วยบรรเทาและลดโอกาส ของอาการ เคราะห์ซ้ำกรรมซัด ได้ดีทีเดียว

เพราะเหล่าเทวดาซึ่งเป็นเจ้านายของ ภูติผีปีศาจ ก็จะลงมาฟังการสวดมนต์  โอกาสที่จะโดนคุณผี คุณคนก็หมดไป

ในช่วงที่รู้สึกว่าตัวเองดวงตกหรือดวงไม่ดี จึงควรหันหน้าเข้าหิ้งพระ สวดมนต์ให้เยอะๆ รักษาศีลให้บริสุทธิ์

สิ่งอัปมงคลทั้งหลายก็จะบรรเทาลงได้

โดยเฉพาะในวันโกน วันพระ ควรงดกิจกรรมบาป ทั้งการดื่มสุรา หลับนอนกับคู่ครองหรือแม้กระทั้งกิจกรรมยามว่าง ซนๆ ทั้งหลาย 

ฝากไว้ครับ สวดมนต์ไหว้พระ ได้อานิสงส์มากมายกว่าที่คิด พ้นจากความตายมาได้ก็มีมาแล้ว

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
เยี่ยมเลยครับ.........สาระดีๆ  กับบทสวดมนต์...ดีๆ   ที่หลายๆคนอาจจะมองข้าม.......... :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับท่านอชิตะเรื่องราวน่าติดตาน่าสนใจเช่นเคยนะครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ  :015: :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
จากประสบการณ์ตรง เมื่อก่อนไม่เคยสวดมนต์เลยครับ แต่ตั้งแต่เริ่มสวดมนต์มา ชีวิตก็ดีขึ้นตามลำดับครับ ที่สำคัญสวดมนต์แล้วสบายใจครับ เรื่องเครียดๆที่เป็นเพื่อนสนิทพบกันทุกวัน ไม่นัดก็เจอ บางทีไม่อยากเจอ เพื่อนสนิทที่ชื่อเครียดมันก็มาให้เจอจนได้ บางทีเจอก่อนนอน พอตื่นปุ๊ปมันมาหาปั๊บ บอกมันว่าอย่ามาหามันก็ไม่ฟังครับ แต่ตั้งแต่ผมสวดมนต์มาได้6เดือน ผมเจอเพื่อนที่ชื่อเครียดน้อยลงครับ นานๆเจอกันที เจอกันก็แป๊ปๆครับ ไม่เหมือนเมื่อก่อนเจอทีต้องกินยาครับว่ามันจะไปได้ เลยอยากจะฝากเพื่อนๆที่ยังไม่ได้สวดมนต์ ลองสวดดูครับ สวดแบบพระที่ทำวัตรเลยครับ สวดซักครึ่งชั่วโมงต่อด้วยการนั่งสมาธิ แล้วเข้านอน หลับสนิทจิตใจสบาย ตื่นมาก็ไม่เจอเพื่อนที่ชื่อเครียดด้วยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่เมฆมากๆนำครับสำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ แนวทางในการดำเนินชีวิตที่ดีครับ :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
การสวดมนต์ทำให้จิตใจสงบ เกิดสมาธิ เกิดจะสติ แล้วจะเกิดปัญญาตามนั่นเองครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับฟัง .......  :016:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
สวดมนต์เป็นการเจริญพระพุทธศาสนาด้วยเน่อ...
ทำให้จิตใจสงบ สมาธิเกิด ปัญญาเกิด

ขอบคุณพี่อชิสำหรับข้อมูลนี้ กำลังหาทางออกกับเรื่องเครียดๆพอดีครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ omeos

• ตติยะ
  • ทุกข์และสุขอยู่ใกล้่กันนิดเดียว อยู่ที่คุณจะเลือก
    • อีเมล
พยายามฝึกอยู่ครับ :D

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เมฆมากนะครับ สำหรับข้อมูลดีๆ 

หายไปนานเลยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณพี่เมฆค่ะ

กวางก็ชอบเพลง Live & Learn เหมือนกันค่ะ
..อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด..
ดวงตกทีไร..จิตตกทุกที :075:
อยากจะสุข..ก็ต้องทำจิตใจให้สงบค่ะ :016:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2552, 07:35:34 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อ่ะน่ะ

นี่เลยครับ

มีคาถาสะเดาะเคราะห์มาฝากครับ
.
..
...
....
.....
......
......
......

ตั้ง นะโม 3 จบ

นะโมเม โรเตโข สัพพะเทวานัง

สัพพะพุทธา นุภาเวนะ สัพพะธัมมา นุภาเวนะ สัพพะสังฆา  นุภาเวนะ

พระเคราะหะ  จะเทวะดา  สุริยัง  วันทัง  ปะมุญจะกะ  สะสิภูมโบ  จะเทวะนัง

พุทโธ  ลามัง  ถะวิสสะติ  ชีโว  สุโก  จะ  มหาลาถัง  สัพพะทุกขัง  วินาสสันติ

( กราบ  3 ครั้ง  แล้วกล่าวว่า  พุทโธ ธัมโม สังโฆ     สวดอย่างนี้ 7 วันก่อนเข้านอนครับ )
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
ขอบคุนมากครับ

เป็นแนวทางที่ดีมากๆครับ
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
หลวงพ่อจรัญ  วัดอัมพวัน
ท่านสอนว่าเมื่อไม่สบายใจให้เอาพระเข้าตัวคือ
ท่านสอนให้สวดอิติปิโสเท่าอายุคือทำดังนี้
เราก็สวดมนไหว้พระตามปกติครับแล้วก็เริ่มบทอติปิโสพาหุงมหากา
1สวดอติปิโส พาหุง มหากา 1 จบ
2.สวดอิติปิโสในห้องพระพุทธเท่าอายุให้สวดมากกว่าอายุตัวเอง1จบครับ
อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ.
คือ ถ้าเราอายุ23 เราก็สวดห้องพระพุทธ 24
เสร็จแล้วเราก็กรวดน้ำแผ่เมตตาครับ

ถ้าตามหลักธรรมแล้วเราๆท่านๆก็ต้องอยู่กับสภาวะนั้นๆได้โดยไม่เอาจิตไปยึดติดกับสภาวะนั้นๆแต่
ใช้สติใช้ปัญญาพิจารณาไตร่ตรองหาทางแก้ไขทุกปัญหาย่อมมีทางออก
ดั่งคำพระท่านสอนว่าอย่าไปยึดมั่นถือมั่น
สรรพสิ่งในโลกล้วนเป็นอนัตตาทุกคนมีกรรมเป็นของตนเองผมเชื่ออย่างนั้นครับ
บางคนอาจจะคิดว่าเราทำไมต้องมาเป็นอย่างนี้บ้างอย่างนั้นบ้าง
หรือมีบางคนอาจจะคิดน้อยใจว่าเอ๊ะเราทำดีนะแต่ทำไมเราถึงตกอับอย่างนี้
ทั้งหมดทั้งมวลนี้ผมเชื่อว่าเป็นผลจากกรรมเก่าที่เราทำไว้ในอดีตชาติ
อดีตเราอาจจะไม่รู้ว่าเราทำอะไรไว้บ้างแต่ ณ ปัจจุบันชาตินี้ได้เกิดมาเป็นคน
เราก็ควรสร้างแต่กุศลกรรมอันดีงามอยู่เป็นนิจ ละความชั่วต่างๆหมั่นสร้างทางบุญ
ก็คงจะช่วยเราบรรเทาเบาบางสิ่งร้ายๆลงได้ครับ
ทำดีต้องได้ดีแน่นอนครับทำชั่วต้องได้ชั่วอย่างแน่แท้
หมั่นทำความดีสร้างทางบุญกันเถอะครับ
เพราะเราๆท่านๆก็ยังไม่รู้ว่าในยุคข้างหน้าอันไม่ใกล้ไม่ไกลนี้จะเกิดอะไรขึ้นกับโลกใบนี้หรือสรรพสัตว์ทั้งหลายบ้าง.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2552, 12:01:00 โดย Noname »
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
บทนี้ของหลวงพ่อพูนวัดบ้านแพน..ปีที่แล้วดวงตกชะตาขาดเกือบเอาชีวิตไม่รอด(หยุดหายใจไปเกือบ5นาที)เข้าไอซียู 3 วันเต็มๆที่หลับไป..
แต่หมอเก่งมากช่วยจนตื่นมาได้..หลังจากออกจากโรงพยาบาลก็ไปกราบหลวงพ่อพูนวัดบ้านแพน และขอให้ท่านดูดวงให้ ทราบมาว่าท่านดูแม่นมาก..
ตายคือตาย รอดคือรอด (เหตุผลที่ท่านไม่ค่อยดูให้ใคร..)ชะตามึงขาดตั้งแต่วันเกิดที่ผ่านมา..ท่านบอก ,แล้วเคราะห์จะหมดหรือยัง...ถามต่อ..
ยังจนกว่าจะถึงวันเกิดปีหน้า..ท่านบอกต่อ,ต้องแก้ไขอย่างไรครับหลวงพ่อ..ถาม .ต้องถือศิลหรือบวชไปเลย ,ผมขอข้อแรกถือศิลครับ..ตอบหลวงพ่อ..
มึงน่ะห้ามเห็น รู เลยนะ..ท่านบอกหน้าตาจริงจัง..(กรรม) แล้วก็หยิบกระดาษที่เขียนคาถามาให้แผ่นหนึ่ง ..นี่เป็นคาถาของเจ้าคุณพนรัตน์ แห่งวัดป่าแก้ว (วัดใหญ่ชัยมงคล)
ที่มอบให้พระนเรศรฯ ไว้สำหรับสวดต่อชะตาตัวเอง ให้สวดทุกวันอย่าได้ขาดแล้วจะช่วยได้..กราบหลวงพ่อที่ให้ทางแสงสว่างแล้วท่านก็เมตตาเป่ากระหม่อมให้อีกด้วย...
คาถาที่ว่ามีดังนี้..
อิมินาสักกาเรนะ พุทธังอภิปูชะยามะ (ต่อด้วย ธัมมัง ,สังฆัง )
อะระหังสัมมาสัมพุทโธภะคะวา พุทธังพะคะวันตังอะภิวาเทมิ..(ต่อด้วยสวาขาโต .และสุปัจฎิปัญโน )
สักเคกาเมจะรูเป สิริสิคะระตะเต จันตะริเขวิมาเณ ฯลฯ (ชุมนุมเทวดา)ว่าไปจนจบ
นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธะสะ..(สามจบ)
พุทธังสะระนังคัสฉามิ (ธัมมัง ,สังฆัง)
ทุติยัมปิพุทธังสะระนังคัจฉามิ (ธัมมัง ,สังฆัง)
ตะติยัมปิพุทธังสะระนังคัจฉามิ(มมัง ,สังฆัง)
อิติปิโสภะคะวา อะระหังสัมมา สัมพุทโธ ฯลฯ ( สวาขาโต ,สุปัจติปัญโน )

ข้าพเจ้า..(ชื่อเรา)..ขออุทิศส่วนกุศลในการสวดมนต์ไหว้พระ และประกอบความดีในครั้งนี้..
ให้กับญาติทั้งสองฝ่าย ที่เสียชีวิตแล้วทุกคน เพื่อนฝูงทุกคน สหายทุกคน ผู้มีพระคุณทุกคน เจ้ากรรมนายเวรทุกคน..
ขอให้พ้นทุกข์มีความสุขทุกคน..เทอญ
ข้าพเจ้า..(ชื่อเรา)..ขออุทิศส่วนกุศลในการสวดมนต์ไหว้พระ และประกอบความดีในครั้งนี้..
ให้กับญาติทั้งสองฝ่าย ที่ยังมีชีวิตอยู่ทุกคน เพื่อนฝูงทุกคน สหายทุกคน ผู้มีพระคุณทุกคน เจ้ากรรมนายเวรทุกคน และตัวข้าพเจ้า..
ขอให้พ้นทุกข์มีความสุขความเจริญ อายุวรรณะ สุขะพละทุกประการ เทอญ..

ลองสวดดูครับจะรู้สึกว่าตัวเรามีบารมีเพิ่มมากขึ้น ชีวิตดีขึ้นทุกอย่าง... :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2552, 11:42:49 โดย big tod »