ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหลวงพ่อนาถ วัดศรีโลหะราษฎร์บำรุง เมืองกาญจน์ "บ้านฉั๋น"  (อ่าน 18378 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
วันนี้เอาพอหอมปากหอมคอ 5 รุ่นครับ
...

เหรียญรุ่นแรก สร้างขึ้นในปีพ.ศ.2503 เนื่องในงานฉลองกุฏิ สร้างด้วยเนื้อทองแดงรมดำชนิดเดียว จำนวน 5000 เหรียญ
...

เหรียญรุ่นสอง สร้างขึ้นเมื่อวันที่ 15 มิถุนายน พ.ศ.2511 เพื่อแจกแก่บรรดาศิษย์ที่พลาดโอกาสได้รับเหรียญรุ่นแรกครับ
...

เหรียญรุ่นที่ 3 สร้างเมื่อวันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2513
...

เหรียญรุ่นที่ 4 สร้างขึ้นในวาระฉลองอายุครบ 74 ปีเมื่อวันที่ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2517 สร้างด้วยเนื้ออัลปาก้าเพียงอย่างเดียว จำนวน 2517 เหรียญเหรียญรุ่นนี้ ประสบการณ์เยอะมากครับ เป็นที่หวงแหงของชาวบ้านในแถบนั้นครับ เพราะสร้างน้อย
...

เหรียญรุ่นที่ 5 รุ่นนี้ท่านได้สร้างขึ้นเมื่อวันที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2520 เพื่อเป็นการแสดงมุทิตาจิตให้กับอาจารย์(หลวงพ่อพรต)เนื่องในวาระครบรอบร้อยปีตั้งแต่เกิดจนกระทั่งหลวงพ่อพรตมรณภาพไปแล้ว
...
จะสังเกตุเห็นว่าสมัยก่อน การออกแบบเหรียญจะไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงรูปทรงของเหรียญ ส่วนใหญ่แล้วของหลวงพ่อจะเป็นทรงที่เขาเรียกกันว่า "ใบสาเก" ทรงนี้เกือบทั้งหมด 10 กว่ารุ่นครับ เป็นเสน่ห์อีกแบบหนึ่งของวัดนี้ครับ
...

อันนี้โชว์กรอบเงินครับไปสั่งตัดมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 12:13:16 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
โอ้!!! สุดยอดและสวยงามมากครับผม :015: ขอบคุนที่นำมาไห้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งดงามมากครับ จุดดำๆ บนก่อนถึงหูเหรียญนี่คืออะไรครับพี่หอมเชียง ...  :089:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
 :005:ขอสักเหรียญได้เปล่าครับ :006: :006:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล

งดงามมากครับ จุดดำๆ บนก่อนถึงหูเหรียญนี่คืออะไรครับพี่หอมเชียง ...  :089:
ชันโรงครับ  พระเครื่องของหลวงพ่อนาถ ค่อนข้างจะแปลกไปจากสำนักอื่นๆ คือทุกองค์ไม่ว่าจะเป็นเนื้อชนิดใดก็ตาม ท่านจะต้องนำชันโรงมาติดไว้ที่องค์พระ หลวงพ่อนาถได้อธิบายถึงความสำคัญของชันโรงว่า..อัน " ชันโรง "นั้นเกิดจากแมลงตัวเล็กๆชนิดหนึ่ง ตัวสีดำมีปีกบินได้ชอบทำรังอยู่ตามต้นไม้บ้าง ใต้ดินบ้าง เป็นสัตว์ที่ชอบอยู่อย่างสงบเงียบ คือชอบแฝงตัวอยู่ตามมุงลับๆ เช่น ตามซอกประตู หน้าต่างหรือรอยแตกของพระอุโบสถ ศาลาการเปรียญ และตามกุฏิล้างเป็นต้น โดยธรรมชาติของสัตว์ชนิดนี้ เป็นสัตว์ที่รักความสงบ ไม่เบียดเบียนสัตว์และแมลงตัวอื่นๆ การหาอาหารกินของมันคือกินเกสรอ่อนและน้ำหวานของเกสรดอกไม้ เป็นสัตว์ที่มีส่วนคล้าย "ผึ้ง"แต่ตัวชันโรงนี้ไม่มีอาวุธร้ายไว้ทำร้ายใคร ไม่เหมือนผึ้งที่มีเหล็กในไว้ป้องกันตัว ถึงแม้มันจะถูกสัตว์อื่นรังแก แต่มันก็มิได้โต้ตอบต่อสู้แต่ประการใด หากถูกรังแกหนักเข้า มันก็จะพากันอพยพไปอยู่ที่ใหม่ ซึ่งเป็นที่ๆมันคิดว่าปลอดภัย เจ้าตัวชันโรงนี้หลวงพ่อนาถบอกว่า..พระเกจิอาจารย์รุ่นเก่าๆมักเรียกนามมันว่า" ตัวสันติ "เหตุที่เรียกชื่อนี้เพราะมันไม่ชอบยุ่งเกี่ยวกับใคร ชอบอยูอย่าสงบนั่นเอง  คำว่า"สันติ"นี้ไม่ว่าจะอยู่แห่งใดก็มีแต่ความสงบอยู่อย่างเป็นสุข ไม่มีการรบราฆ่าฟัน แก่งแย่งชิงดีชิงเด่น อิจฉาริษยากันตลอดจนการเบียดเบียนหรือให้ร้ายกัน เมื่อความสงบสุขเกิดขึ้นแห่งใดสถานที่นั้นเปรียบประดุจดินแดนแห่งพระนิพพานนั่นเอง!!  ด้วยเหตุนี้ พระเกจิอาจารย์ผู้มีญาณสมาบัติขั้นสูง จึงเล็งเห็นความสำคัญของเจ้าตัวสันตินี้ เพราะความสำคัญของพระศาสนานั้น ก็คือ มีศีล มีธรรมะประจำใจ รักสงบ ไม่เบียดเบียนกัน ต้องมีความเป็นอยู่อย่างสมถะ เฉกเช่นตัวชันโรง อีกประการหนึ่งรังของตัวชันโรง เป็นสิ่งที่คุณวิเศษในตัวเรียกว่า "ทนสิทธิ์"เพราะมันมีความเหนียวปิดบังตัวชันโรงให้อยู่อย่างปลอดภัย ท่านโบราณจารย์จึงได้นิยมนำ "รัง" ของมันมาปิดอุดบรรจุพระเครื่องแต่จะต้องเลือกเฟ้นหาแต่รังชันโรงที่อยู่ใต้พื้นดินเท่านั้น ดังเช่น...
                       ท่านเจ้าคุณภาวนาโกศลเถระ(หลวงปู่เอี่ยม)วัดหนัง บางขุนเทียน ท่านนำชันโรงมาอุดก้นพระชัยวัฒน์ ที่วงการนิยมเล่นกัน เรียกว่า "รุ่นสร้างเขื่อน" ที่เล่นหากันในราคาสูงยิ่ง  สมเด็จพระสังฆราชอยู่ ญาโณทัย วัดสระเกศ ก็ได้นำรังชันโรงมาปิดก้นพระปิดตาไม้แกะหรือแม้แต่ ปิดตาหลวงปู่รอด วัดโคนอน พระปิดตาหลวงปู่เบี้ย วัดโคกเจดีย์ก็นำรังชันโรงมาอุดก้นเช่นกัน  หลวงปู่บุญ-หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้วและหลวงปู่รอด วัดนายโรง ก็ได้ใช้ชันโรงมาปิดเบี้ยแก้ เพื่อเพิ่มพูนพุทธานุภาพให้สูงยิ่งเป็นทวีคูณเหมือนกัน คุณสมบัติพิเศษของ"ชันโรง" นอกจากจะมีอุปเท่ห์ ในทางทนสิทธิ์มีอิทธิฤทธิ์ในตัวแล้ว รังของมันยังป็นที่ต้องการของพระคณาจารย์สมัยเก่าที่นิยมนำมาต้มให้ละลายแล้วกรองจนสะอาด มาผสมกับสีผึ้ง กล่าวกันว่า..เป็นเมตตามหานิยมสูงส่งดีเยี่ยมยอดนักแล   ฉนั้น หลวงพ่อนาถ ท่านจึงได้แสวงหา รังชันโรงใต้ดิน นำมาผสมกับผงวิเศษที่ท่านได้ลบสูตรตามตำรับตำราที่ร่ำเรียนมา นอกจากนี้ได้จัดหาชันยาเรือเก่าที่มีอายุเป็นร้อยๆปีนำมาผสมเข้าด้วย กล่าวกันว่า อันชันใต้ท้องเรือเก่านั้น มีคุณวิเศษเป็นเอนกอนันต์ในด้านแก้อาถรรพ์ เช่นพวกเสน่ห์ยาแฝด ที่พวกหมอแขก หมอเสน่ฆ์เขาทำกัน เป็นต้น    เมื่อได้สิ่งของครบตามจำนวนแล้ว หลวงพ่อได้นำมาเคี่ยวผสมกัน ปั้นเป็นก้อนกลมใหญ่ และนำมาติดองค์พระตามที่ต่างๆ เป็นจุดดำกลมๆเล็กๆ อันเป็นเอกลักษณ์ของท่านครับ

เครดิต นิตยสาร มหาโพธิ์

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
:005:ขอสักเหรียญได้เปล่าครับ :006: :006:

:004: :004:ผมขอด้วยคนครับ :007: :007:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :016: :089:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
งามแต้ๆ ข้อมูลมาแน่นด้วยครับ ความรู้มากมายจริงๆครับ ขอบคุณครับพี่ๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
สวยงามทุกรุ่นครับ และขอบคุณสำหรับข้อมูลประวัติต่างๆครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
งดงามมากครับพี่  เก็บเหรียญสวย ตามไสตล์เช่นเคย  ดูแล้วสบายตาจริงๆ

ความหมายของชันโรงที่หลวงพ่อนำมาติดไว้ที่เหรียญ ทำให้เข้าใจสัจจะธรรม-ความหมายได้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้นครับ สอนใจได้ดีทีเดียว

ขอบคุณทั้งภาพและข้อมูล ความรู้ครับ   สาธุๆ
:054: :054:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่านหอมเชียงมากเลยนะครับ ได้ความรู้เพียบเลยครับผม :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากครับ ได้ความรุ้เพิ่มขึ้นอีกมากมายเลย... :016:

....พี่ๆน้องๆชาวเว็บวัดบางพระของเรา จะได้มีภูมิประจำตัวไว้ เจอที่ไหนเก็บให้เรียบ อิอิ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สุดยอดมากครับขอบคุณภาพพร้อมประวัติรายละเอียดนะครับท่านหอมเชียง  :015:

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ขออนุญาตครับ

วัตถุมงคลของหลวงปู่เน้น "คงกระพัน" อย่างมาก ครับ

จะเช่าให้ระวังของเก๊น่ะครับ

ขอบคุณครับ

(หมายเหตุรอชมพระชุดเนิ้อผงครับ)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากๆเลยครับ
ปกติผมเคยเห็นแต่พระท่ากระดานของท่าน วันนี้มีโอกาสได้เห็นเหรียญของท่าน
เป็นบุญตาจริงๆครับ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่หอมเชียงนะครับสวยงามมากฝีมือการถ่ายภาพเยี่ยมยอดครับฝีมือไม่ตกเลย

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ชันโรง ตามที่พี่หอมเชียงอธิบายมา ตามภาคตะวันออกแถวจังหวัดระยอง จันทบุรี และตราด จะเรียกตัวพวกนี้ว่าแมงโรงครับ ตัวจะเล็กๆเท่าแมลงวันครับ

ในรังของสัตว์ประเภทนี้จะมีน้ำหวานคล้ายน้ำผึ้ง รังจะเหนียวที่นำมาเป็นชันครับ  ชอบอาศัยอยู่ตามซอกรูของต้นไม้  ตามล่องของแผ่นดิน

ปกติสัตว์เหล่านี้จะไม่ยุ่งกับใคร แต่ถ้าใครไปโจมตีรังของเขา  แมงโรงก็จะมาตอมที่หัว ที่หน้า ที่ตาของเราเยอะมากครับ  ทำให้เราลำคาญ  ต้องวิ่งหนีไปไกลๆ  และตัวของแมงโรงก็จะมีกลิ่นเหม็นด้วยครับ

ชันโรงมักจะสร้างปากรังออกมาเป็นหลอดลมที่สร้างมาจากยางหรือชันไม้ครับ

ผมรู้จักสัตว์ประเภทนี้ตอนไปบวชเณรที่วัดป่าในจังหวัดจันทบุรีครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณข้อมูลจากแหล่ง ADVANCED THAILAND GEOGRAPHIC ปีที่9 ฉบับที่64 มิถุนายน พ.ศ. 2546
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 10:56:10 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา