ผู้เขียน หัวข้อ: สนามเด็กเล่นให้อะไร ?  (อ่าน 1568 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สนามเด็กเล่นให้อะไร ?
« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:38:26 »
บางทีคนเรามันสิ้นหวังท้อแท้กับเรื่องบางเรื่อง บางคนหนีปัญหา บางคนไม่เคยคิดจะสู้

บางคนเลือกหนีด้วยการฆ่าตัวตาย บางคนจบชีวิตลง แต่บางคนสู้ สู้ที่จะเจอชีวิตต่อไป

ในบางครั้งคนเราไม่มีทางเลือกที่จะเลือกเดินต่อไป แต่เรายังเลือกที่จะต้องสู้ได้นิครับ

การที่เราเจออุปสรรค์ต่างๆ อย่างน้อยเราก็ได้เห็นว่า ตอนมีอุปสรรค์กับไม่มีมันต่างกันอย่างไร

ท่านเคยเดินเล่นที่สนามเด็กเล่นไหมครับ เคยเห็นเด็กตัวเล็กๆ หกล้มหรือปล่าวครับ ...

คุณมองเห็นอะไร
... เด็กที่ล้มลงไม่มีเด็กคนไหนล้มแล้วก้มหน้านอนร้องไห้ข้ามวันข้ามคืนหรอกครับ

เด็กที่ล้มลงอาจจะร้องไห้บ้างเขาก็ร้องไห้ด้วยความเจ็บปวดแค่ชั่วคราว เด็กตัวน้อยๆ ก็จะลุกมาวิ่งเล่นต่อ

โดยที่ไม่รู้สึกเจ็บปวดกับสิ่งที่เขาหกล้มไปแม้แต่น้อยเด็กคนนั้นยังพร้อมเล่นต่อไป คุณมองเห็นอะไรครับ ....

ผมมองเห็นคนที่สู้กับสิ่งที่เจอ ไม่ว่าจะเจ็บปวดแค่ไหน เรามีสิทธิ์ที่ลุกสู้ต่อไป

ไม่มีใครพยุง ไม่มีใครดึงมือ เราต้องลุกด้วยตัวเองให้ได้ครับ สู้ๆ ครับ ...

BY    โจรสลัด   ....  :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 12:42:13 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: สนามเด็กเล่นให้อะไร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:48:25 »
เวลาท่านโจตั้งกระทู้แนวนี้ ผมได้เข้ามาอ่าน ผมว่าทุกคนคงคิดเหมือนผมนะ คือ เวลาที่เราอ่อนล้า หมดแรงที่จะลุกขึ้นสู้  ได้อ่านบทความหรือกระทู้แบบนี้ช่วยให้เรามีกำลังใจที่จะลุกขึ้นสู้ต่อไป

ขอบคุณครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:55:23 »
อ่านจากบทความของท่านโจรสลัดแล้ว
ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะค่ะ
สิ่งรอบๆตัวเรา ไม่ว่าจะเกิดสิ่งใดขึ้น ก็เป็นบทเรียนคำสอนไปในตัวได้ค่ะ
ดั่งเช่นตัวอย่างของท่านโจรสลัด ก็ทำให้เราคิดอะไรได้เยอะ
ทำให้มีกำลังใจที่จะทนกับความทุกข์ต่างๆที่มันเข้ามารุมเร้าในชีวิต
บางครั้งเราอาจจะคิดว่า พอเราล้ม เราคงเจ็บและทุกข์คนเดียว
แต่คุณอาจจะไม่เคยรู้เลยก็ได้ค่ะ
ว่าอาจจะมีใครคอยเป็นห่วง คอยเป็นกำลังใจให้เราลุกขึ้นมา
และหวังให้ร่าเริง มีความสุข เป็นคนเดิมเหมือมเดิม..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 12:57:12 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 06:15:35 »
สู้นะครับ สู้เหมือนเด็กเหล่านั้น เด็กเขาเจ็บมาเยอะ แต่เขาก็ลุกขึ้นแล้วสู้ใหม่อีกครั้งนะครับ
ถึงจะล้มซักกี่พันครั้ง แต่เมื่อวันหนึ่งเราลุกขึ้นยืนได้ วันนั้นแหละครับ เราคือ THE BEST
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 06:39:11 »
อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ :090: :089: :090: :089:
ขอบคุณมากครับ ท่านโจรสลัด :053: :053: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 06:43:07 โดย ICELAND »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 10:01:05 »
ชัดเจนครับ เด็กใส ซื่อ ไม่มีเฟค อาจจะอ้อนบ้างพอน่ารัก แบบนี้ซิครับ  นางงามถึงได้รักเด็ก  :095: :095:

ล้มแล้วไม่ค่อยลุก หาดูไม่ยากครับ นักบอลระดับเทพเขาทำให้ดูบ่อยๆ ใช่ว่า ไม่สู้ แต่นู๋โด่ ขอนอนดิ้นให้คนเสียบได้ใบเหลือง ก่อน

จากนั้นลุกมาวิ่งป๋อเลย   ..แหม๋ ทำไปได้

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 01:04:56 »
อยากจะฝากไว้ครับ คนล้มอย่าข้าม เพราะเป็นการกระทำที่แย่มากๆครับ เมื่อเห็นคนล้ม น้ำใจเล็กน้อยที่เราหยิบยื่นให้เค้า จะเป็นพลังอันยิ่งใหญ่ให้เค้าลุกขึ้นมาได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 04:36:52 »
ขอบคุณท่านโจรสลัดครับ สำหรับแง่คิดดีๆ...

...เป็นกำลังใจให้ทุกท่านก้าวผ่านวิกฤต ในชีวิตไปได้นะครับ.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 05:05:52 »
อยากจะฝากไว้ครับ คนล้มอย่าข้าม เพราะเป็นการกระทำที่แย่มากๆครับ เมื่อเห็นคนล้ม น้ำใจเล็กน้อยที่เราหยิบยื่นให้เค้า จะเป็นพลังอันยิ่งใหญ่ให้เค้าลุกขึ้นมาได้ครับ

ใครข้ามก็ข้ามไปสิครับ การที่โดนข้ามมันคือพลังอันยิ่งใหญ่ที่เราจะสวนกระแส

ที่ทุกคนข้ามดูถูกเราไป เราจะฮึดสู้จนสุดใจด้วยแรงที่มาจากการถูกเหยียดหยาม ...  :089:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 05:09:21 »

ใครข้ามก็ข้ามไปสิครับ การที่โดนข้ามมันคือพลังอันยิ่งใหญ่ที่เราจะสวนกระแส

ที่ทุกคนข้ามดูถูกเราไป เราจะฮึดสู้จนสุดใจด้วยแรงที่มาจากการถูกเหยียดหยาม ...  :089:

ทำแบบนั้นไม่น่ารักเลย สร้างเวร สร้างกรรมไม่รู้ตัว ยิ่งถ้าคนล้มเขาทำดี แล้วไปข้ามนะ

ถึงคิวตัวเองอ่ะ โดนเขาเหยียบจนดินแน่ๆ

แต่ไม่ต้องห่วงครับ คนล้ม เจ็บแล้วมีพลังฮึดแบบที่ท่านโจรบอก  

กรณีแบบนี้น่าจะถือเป็นโอกาสทำความดี แบ่งปันน้ำใจต่อกันดีกว่า แบบที่เฮียตี๋บอกไว้  เป็นแรงใจให้เขา อย่าให้เสียความดีในตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 05:10:09 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 05:12:36 »
เป็นแรงใจให้เขา อย่าให้เสียความดีในตัวเอง  <<<

คำนี้ถูกและโดนใจมากค่ะ

ขอบคุณพี่อชิตะและพี่ตี๋ค่ะ :053:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 08:01:46 »
ขอบคุณท่านโจมากครับ วันนี้กำลังท้อแท้หมดกำลังใจ ได้มาอ่านบทความนี้ทำให้มองเห็นอะไรๆอีกเยอะเลยครับ  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 09:36:39 »
ขอบคุณท่านโจรนะครับสำหรับบทความดีๆ