ผู้เขียน หัวข้อ: ประสปการณ์เล็กๆน้อยๆ  (อ่าน 2092 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
ประสปการณ์เล็กๆน้อยๆ
« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 01:13:27 »
        :092: :092: :092:

ผมเชื่อว่าเพื่อนๆพี่น้องชาววัดบางพระหลายคน  ต้องเคยเจอประสปการเกี่ยวกับเครื่องรางของขลังของสักที่เราบูชาหรือพกติดตัวไม่มากก็น้อย ตัวผมเองก็เคยเจอแต่ไม่บ่อยมากนักแต่ก็มีจังๆกับตัวเองมาครั้งหนึ่งเหมือนกัน :093:(โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับความเชื่อส่วนบุคคล) :093:   เรื่องมันผ่านมาได้ประมาณสองปีเศษๆแล้ว ตอนนั้นผมกำลังเรียนอยู่ ปวช. 2 เพื่อนรุ่นพี่ของผมเค้าไปสักยันต์มากับอาจารย์ท่านหนึ่ง อาจารย์ท่านนี้ท่านก็เป็นอาจารย์สักยันต์สายตรงของวัดบางพระท่านหนึ่งของจังหวัดอุดรธานี  ผมจะไม่ขอเอ่ยนามของท่านนะครับ  เค้าบอกว่าสักไว้เพื่อคุ้มครองป้องกันอันตรายทีแลกผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อซักเท่าไหร่หรอกคับ เพื่อนผมก็เลยชวนให้ผมไปลองสักดู ทีแลกผมก็ไม่กล้าสักหรอกครับกลัวเจ็บแต่ก็นะ รวบรวมความกล้าสักจนได้สักครั้งแรกอยากจะบอกว่าเจ็บมากๆ สักบอยครั้งเข้าก็กลายเป็นติดเข็มซะงั้น ท่านบอกว่าสักไปแล้วอยากให้ศักดิ์สิทธิ์จริงก็ต้องปฏิบัติตามข้อห้ามให้ได้ ไม่ลบหลู่คุณของบิดามารดาครูบาอาจารย์ และหมั่นสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นประจำ ผมก็เลยลองปฏิบัติตามที่ท่านบอก เย็นวันนึงผมกับเพื่อนได้ไปเตะบอลเดิมพันกับเด็กวัยรุ่นต่างสถาบันแห่งหนึ่งไปกันประมาณสิบกว่าคนเตะจนถึงประมาณสามทุ่มก็เลยเลิกเพราะว่าพวกนั้นแพ้มาหลยเกมส์แล้ว  แต่ก็เป็นว่าพวกวัยรุ่นพวกนั้นไม่จ่ายตามเกมส์ที่แพ้ก็เลยมีปากเสียงกันแต่ก็ไม่มีอะไรเพื่อนผมก็เลยทะยอยกันกลับเหลือผมกับเพื่อนแค่สองคนเท่านั้น ผมทนไม่ได้ก็เลยคว้าขวดน้ำอัดลมตีเข้าทีหน้าของคนทีบอกว่าไม่จ่ายเงิน ผมก็เลยวิ่งขึ้นมอไซกับเพื่อนอีกหนึ่งคนขับออกจากโรงเรียนแห่งนั้น  และขับมาตามถนนเเบบธรรมดาเพราะไม่คิดว่าพวกนั้นจะกล้าตามมา ไม่นานพอมาถึงตรงยูเทินข้ามก็มีรถมอไซสองคันขี่มาประกบพวกเราแล้วเอาปืนมาจ่อที่หัวของผมแล้วก็ถามว่าใครเป็นคนตี ผมก็เลยบอกว่าผมตี จากนั้นมันก็เลยลั่นไกเลย ดัง ตับ ตับ ตับ สามครั้งผมก็เลยฉวยโอกาสนั้นบิดรถข้ามยูเทินกลับบ้านทันที ผมก็เลยบอกกับเพื่อนคนนั้นไม่ให้เล่าเรื่องนี้ให้ใครฟัง ผมอยากจะบอกว่าตอนถูกปืนจ่อหัวผมคิดได้แค่ใบหน้าของพ่อแม่และหลวงพ่อเปิ่นท่านเท่านั้นแหล่ะคับ เพราะบารมีของคุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์จริงๆคับ สาธุ...  :054: :054: :054:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ประสปการณ์เล็กๆน้อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 01:34:49 »
ทำดีครูบาอาจารย์คุ้มครองครับ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 02:41:54 »
เจ๋งจิงคับท่าน

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 03:49:19 »
อื่ม..........บาบกรรมมีจริงยังไม่ถึงที่ มีครูบาอาจารย์รักษาอยู่ขอให้โชคดีนะครับท่าน สวัสดี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 04:55:36 »
บารมีครูคุ้มครอง ย่อมมีวัดบอด วันหัก ระวังให้ดีเถิด วันพระไม่ได้มีหนเดียว แต่มีอาทิตย์ละหน ...  :058:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 04:58:49 »
ครูบาอาจารย์คุ้มครองครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 05:02:03 »
ชัดเจนครับ ของดีคุ้มตัว บารมีครูบาอาจารย์ดูแลคุ้มครองศิษย์   

ต้องระวังครับ คนเราสมัยนี้ แบ่งปันความเจ็บปวดให้กัน ง่ายดายเหลือเกิน

ทำความดีมันยากตรงไหนกันนะ เฮ้ออ 

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 05:07:40 »
หลวงพ่อท่านคุ้มครองครับผม 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 07:48:54 »
บารมีครูบาอาจารย์ปกปักษ์รักษาครับ ต้องควบคุมอารมณ์นะครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 08:56:00 »
คนดี บารมีครูบาอาจารย์ย่อมรักษาครับ
ดังคำพระท่านว่า ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 09:52:10 »
สาธุครับ บารมีครูบาอารย์คุ้มครองครับ
อย่างที่พี่สิบทัศน์ว่าเราควรต้องควบคุมอารมณ์
ระงับความโกรธให้ได้ควรให้อภัยซึ่งกันและกันนะครับ

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 10:39:59 »
เห็นด้วยกับทางคุณต้นน้ำครับ ต้องมีสติควบคุมอารมณ์นะครับ ขอบคุณครับ :054:

สาธุครับ บารมีครูบาอารย์คุ้มครองครับ
อย่างที่พี่สิบทัศน์ว่าเราควรต้องควบคุมอารมณ์
ระงับความโกรธให้ได้ควรให้อภัยซึ่งกันและกันนะครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 11:06:30 »
โอ้สุดยอดประสบการณ์ ถ้าเลือกได้ขอเป็นแคล้วคลาดก็แล้วกัน เสียวอ่ะ  :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 11:34:27 »
ของดีไม่ต้องลองครับ ถึงเวลารู้เองครับ รักษาไว้ให้ดีนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 12:19:21 »
ดีนะครับที่มีครูอาจารย์ช่วยปกป้องคุ้มภัยอันตราย

แต่ทางที่ดีไม่มีเรื่องจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 02:40:08 »
ถือว่า โชคยังเป็น ของท่าน  รอดไปครับ :075:

แต่ โชคดีแบบนี้ คงจะไม่มีบ่อยๆ น๊ะครับ  ทางที่ดี หลีกใด้ก็หลีก เลี่ยงใด้ก็เลี่ยง

ยังหนุ่มยังแน่น  สงสาร พ่อแม่เถอะครับ  พยายามอย่าหาเรื่องเดือดร้อนมาให้ พ่อแม่เลยครับ

พลาดไป  ไม่เจ็บก็ตาย  ชนะเขา ก็อยู่ลำบาก

ด้วยความเคารพครับ

สาธุ หลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 04:03:07 »
คุณพระคุ้มครองครับ สุดยอดๆๆครับ :016: :016:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 07:51:15 »
ขอขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับคำแนะนำดี ขอคุณพระจงคุ้มครองทุกท่านให้อยู่เย็นเป็นสุขนะครับ สาธุ... :054: