ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราทางไปวัดบางพระครับ  (อ่าน 6080 ครั้ง)

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
อยากทราทางไปวัดบางพระครับ
« เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 03:42:32 »
คือผมอยู่แถวห้วยขวางอยากไปวัดบ้างพระ แต่ไม่รู้เส้นทางไปอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยแน่ะนำให้หน่อยครับ อยากไปมากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: อยากทราทางไปวัดบางพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 03:49:46 »
อยู่ตั้งห้วยขวาง

ถ้าแถวลาดพร้าวเด๊วพาไปเลยครับ

:089:

รอผู้รู้ดีกว่าครับ  :054:  :054:

อยู่ห้วยขวางเขาบอกว่า พระพระพิฆเนศ นี้ดังใช่ไหมครับ

กะว่าจะไปไหว้สักหน่อย

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราทางไปวัดบางพระครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 04:56:24 »
ครับดังเรื่องหน้าที่การงานและความรักครับ มาไหว้ได้ตลอด24ชั่วโมงเลยครับ ผมว่าจะไปเดือนหน้า

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 06:44:18 »
ลองดูใน Link http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8511.0.html
หรือลองค้นหาช่องค้นหานะครับมีหลายกระทู้ที่แนะนำเส้นทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 06:45:49 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ว่านหวาน

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 07:15:27 »
ขอแผนที่ด้วยได้ไหมคะ อยากไปสักค่ะ ช่วยน้องใหม่ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 08:38:16 »

ออฟไลน์ paksuda

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 01:55:51 »
ตั้งใจจะไปเหมือนกันค่ะ หลังจากศึกษาเส้นทางจากกระทู้เก่าๆมาพอสมควร

บ้านอยู่แถวบางเขน ในใจกะไว้คร่าวๆ ว่าจะนั่งรถมาลงเสาวรีย์ แล้วนั่งรถตู้ต่อมาลงที่แยกท่านา
(หรือไม่ก็ไปที่สายใต้ใหม๊...ใหม่(ถนนบรมราชชนนี) นั่งรถ997ก็ไปแยกท่านาได้ค่ะ)
จากนั้นข้ามถนนมารอรถดอนตูม หรือไม่ถ้ารีบ(หรือไม่ชัวร์)ก็จะนั่งมอเตอร์ไซค์หรือตุ๊กๆไปถึงวัดเลย

ประมาณนี้อ่ะค่ะ จะไปคลำทางด้วยกันก็ได้นะคะ ยินดีค่ะ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 02:16:10 »
มีรถตู้ที่อนุเสารีย์ ใต้ทางด่วน เป็นรถตู้ไปสายนครปฐม ศิลปากร  ขึ้นรถที่คิวรถ ค่าประมาณ 60 บาท บอกลงแยกท่านา หรือ โลตัสนครปฐม
นั่งรถประมาณ 30 กว่านาที เดินข้ามสะพานลอย แล้วรอรถบัสแดง สายท่าพระ ค่ารถ ไม่เกิน 20 บาท หรือเหมาตุ๊กๆ อุดหนุนคุณลุง เหมาประมาณ 100 บาท ระยะทางประมาณ 10 กม. ถือว่าคุ้มเหมือนนั่งแท็กซี่ ดูวิวข้างทาง คุณลุงขับซิ่งได้ใจ

ไปถึงวัด แวะกราบสังขารหลวงพ่อที่กุฏิใหญ่ก่อนนะครับ แล้วแวะเวียนยกพานตามกุฏิพระอาจารย์ ได้  ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่ มีบูชาหน้ากุฏิ
หลังสักเสร็จ ให้กลับไปกราบ หลวงพ่อสำอางค์ ที่กุฏิใหญ่อีกครั้ง ถือเป็นการเป่าครอบอีกชั้น เสมือนสมัยหลวงพ่อเปิ่นยังอยู่
ลงนะหน้าทองด้วยเป็นการดี เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

ขากลับแวะให้อาหารปลาสักหน่อย  แล้วก็เดินทางกลับออกแยกท่านา   
ถ้าจะกลับรถตู้ มีคิวรถตู้ก่อนออกปากทาง เป็นวินที่ไปสุดสายที่เซนทรัลปิ่นเกล้า เข้าเมืองแล้ว หารถต่อเอานะครับ
มีรถตู้สายศิลปากร หมอชิต ไปรอที่ปากทาง ร้านคุณป้าขายน้ำ หน้าบ้านเขาเลี้ยงนกขุนทองพูดได้ ตรงทางลงสะพานลอยที่มีม้าหินอ่อนน่ะครับ
บอกคุณป้าว่าจะไปรถตู้ เข้ากรุงเทพฯ ลงที่เสารีย์ ก็ได้ หรือลงที่หมอชิตก็ได้ ค่ารถ 65 บาท หรือมากกว่านี้นิดหน่อย เพราะเขามีค่าเรียกรถด้วย  รถตู้จะเว้นที่ให้จากนครปฐมเลย  รถออกทุกๆ 15-20 นาที  นั่งรอไปใจเย็นๆ
หรือนั่งรถทัวร์สายนครปฐม สายใต้ใหม่  ก็เข้าเมืองได้แล้วต่อรถเอาครับ
มีรถส่วนตัว ก็บึ่ง ได้หลายเส้นทาง ... ตามแต่อัธยาศัย    :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 06:01:23 »
คิดว่า คงพอจะเข้าใจในการเดินทางมาวัดแล้วนะครับ รายละเอียด พี่ๆ ให้ไว้ชัดเจนพอสมควรแล้ว

วัดบางพระ ยินดีต้อนรับ ครับผม

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 03:36:50 »
ตอนผมไปผมก็ไปไม่ถูกก็อาศัยถามทางเอาครับ

นั่งรถจากระยองไปลงหมอชิต

จากหมอชิตก็นั่งรถไปที่ฟิวล์ แถวๆนั้นมีรถตู้ไปนครปฐมค่ารถประมาณ200เห็นจะได้

ขึ้นรถแล้วผมก็บอกว่าจะไปวัดบางพระพอเลยโลตัสไปเค้าก็จอดแถวๆสะพาน

เค้าก็บอกให้เดิมข้ามสะพานไปอีกฝั่งเราก็ลงรถเดินไปตามที่เค้าบอก

ข้ามไปเจอรถบัสจอดพอดีถามว่าผ่านวัดบางพระรึป่าวเค้าว่าผ่านเราก็ขึ้นเลย

นั่งไปได้ซักพักก็ถึง โอ้ในที่สุดก็ถึงแล้ววัดบางพระ ดีใจจัง

ผมว่าถ้าใครอยากจะไปจริงๆก็ไม่ยากนะผมยังไปได้เลย ( นานเหมือนกันกว่าจะถึงเล่นเอาเหนื่อยแต่สิ่งที่ได้กลับมาบอกได้คำเดียวว่า คุ้ม )

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 09:36:55 »
ขอบคุณครับสำหรับขอมูลดีๆ

ออฟไลน์ jaruman

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 06:56:21 »
มีรถตู้ที่อนุเสารีย์ ใต้ทางด่วน เป็นรถตู้ไปสายนครปฐม ศิลปากร  ขึ้นรถที่คิวรถ ค่าประมาณ 60 บาท บอกลงแยกท่านา หรือ โลตัสนครปฐม
นั่งรถประมาณ 30 กว่านาที เดินข้ามสะพานลอย แล้วรอรถบัสแดง สายท่าพระ ค่ารถ ไม่เกิน 20 บาท หรือเหมาตุ๊กๆ อุดหนุนคุณลุง เหมาประมาณ 100 บาท ระยะทางประมาณ 10 กม. ถือว่าคุ้มเหมือนนั่งแท็กซี่ ดูวิวข้างทาง คุณลุงขับซิ่งได้ใจ

ไปถึงวัด แวะกราบสังขารหลวงพ่อที่กุฏิใหญ่ก่อนนะครับ แล้วแวะเวียนยกพานตามกุฏิพระอาจารย์ ได้  ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่ มีบูชาหน้ากุฏิ
หลังสักเสร็จ ให้กลับไปกราบ หลวงพ่อสำอางค์ ที่กุฏิใหญ่อีกครั้ง ถือเป็นการเป่าครอบอีกชั้น เสมือนสมัยหลวงพ่อเปิ่นยังอยู่
ลงนะหน้าทองด้วยเป็นการดี เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

ขากลับแวะให้อาหารปลาสักหน่อย  แล้วก็เดินทางกลับออกแยกท่านา   
ถ้าจะกลับรถตู้ มีคิวรถตู้ก่อนออกปากทาง เป็นวินที่ไปสุดสายที่เซนทรัลปิ่นเกล้า เข้าเมืองแล้ว หารถต่อเอานะครับ
มีรถตู้สายศิลปากร หมอชิต ไปรอที่ปากทาง ร้านคุณป้าขายน้ำ หน้าบ้านเขาเลี้ยงนกขุนทองพูดได้ ตรงทางลงสะพานลอยที่มีม้าหินอ่อนน่ะครับ
บอกคุณป้าว่าจะไปรถตู้ เข้ากรุงเทพฯ ลงที่เสารีย์ ก็ได้ หรือลงที่หมอชิตก็ได้ ค่ารถ 65 บาท หรือมากกว่านี้นิดหน่อย เพราะเขามีค่าเรียกรถด้วย  รถตู้จะเว้นที่ให้จากนครปฐมเลย  รถออกทุกๆ 15-20 นาที  นั่งรอไปใจเย็นๆ
หรือนั่งรถทัวร์สายนครปฐม สายใต้ใหม่  ก็เข้าเมืองได้แล้วต่อรถเอาครับ
มีรถส่วนตัว ก็บึ่ง ได้หลายเส้นทาง ... ตามแต่อัธยาศัย    :001:

ขอบคุณนะครับสำหรับทางที่บอก  ไปถึงไว้ดี  สีก 5เเถวสมใจเเล้วครับบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 07:05:46 »
มีแถวๆฝั่งธนไหมครับ อาสาพาไปครับ... :009:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 09:57:19 »
ตัวผมอยู่Iceland จะกลับไทยวันที่20ม.ค นี้ล่ะ
บ้านที่ไทยผมอยู่โคราช
ผมอยากไปวัดบางพระแต่ไม่รู้จะไปยังไง :075: :075: รู้แต่ว่าต้องนั้งรถจาก บ.ข.ส โคราชไปนครปฐม แล้วต้องนั้งรถสายไหนไปวัดบางพระหรืออะไรยังไงช่วยบอกผมทีครับ :086: :086:
ขอบคุณครับ