๒๑ ต.ค. ๕๗, ๑๗:๑๘:๒๕ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...ไทรน้อย... ของดีที่วันนี้ถูกลืม  (อ่าน ๗๓๒๘ ครั้ง)
rastafa
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๘๘๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๘ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๔๔ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๙๒
  รับขอบคุณ: ๒๑๗๖

ระดับความสามารถ: ๑๒
ประสบการณ์: ๑๖%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๖:๑๙:๑๖ »

...ไทรน้อย... ของดีที่วันนี้ถูกลืม
   มิได้มีเจตนาอื่นครับ เพียงอยากจะนำเสนอตะกรุดอีกหนึ่งสำนักที่โด่งดังในช่วงระยะเวลานั้น แต่สืบเนื่องจากข่าวและเหตุการณ์ต่างๆทำให้วันนี้กลับเป็นของดีที่ถูกลืม ข้อเท็จจริงเบื้องลึกเป็นอย่างไรไม่อาจทราบแต่ด้วยความเมตตาที่หลวงพ่อท่านมีให้กับผมทุกวันนี้ผมยังศรัทธาท่านไม่เสื่อมคลาย

--------------------------------------------------------------------------------

ตะกรุดรุ่นต่างๆ ...สามกษัตรย์ โทนเล็ก กลาง ใหญ่ ไผ่ตันถังเชือกจุ่มรัก ไผ่ตันเปลือย หนังเสือ ทองแดงถังเชือกจุ่มรัก...ส่วนใหญ่ตะกรุดเกือบทั้งหมดได้มาจากการกราบขอและหลวงพ่อมอบให้มาคุ้มครองตัว

--------------------------------------------------------------------------------
   เหรียญบาตรน้ำมนต์ ขนาดใหญ่ หลังยันต์จักพรรดิ์ เนื้อผงฝังตะกรุดเงินและเนื้อสัมริด

ล็อคเก็ตรุ่นต่างๆ

เหรียญรุ่นแรก ปี 16

รวมเหรียญรุ่นต่างๆ

เหรียญพรหม รุ่นนี้ชื่อดีผมชอบมาก ที่หน้าเหรียญมีคำว่า.. พ่อ แม่ คุ้มครอง ... จารเต็มเหรียญทั้งหน้าหลัง

พรหมเนื้อผงและเหรียญ

หลวงปู่ทวดเนื่อว่าน มวลสารเข้มข้นมาก ปลุกเสกไตรมาส 38

เศียรฤาษีนารอด เนื้อดิน 7 ป่าช้า สร้างพร้อมกับกุมารขนาดห้อยคอ แต่เก็บกุมารไว้ไหนไม่รู้หาไม่เจอคับเศร้าเลย

มเหศวรเนื้อโลหะ

พระปิดตามหาลาภรุ่นแรก และพิมพ์ใหญ่พิมพ์หลวงปู่โต๊ะ

พระปิดตาลอยองค์พิมพ์วัดสะพานสูง ต่างรุ่นต่างวาระ หลวงพ่อเมตตามอบให้มาเหมือนเดิมคับ

เหรียญลายเซนต์ จัดสร้างเนื้อเงินอย่างเดียวรุ่นแรกรุ่นเดียว

รูปหล่อรุ่น 1

พระสิวลีงาแกะ สร้างน้อย

เหรียญบาตรน้ำมนต์ ฉลองอายุ 80 ปี

ขุนแผนสรงน้ำ รุ่นแรก

สมเด็จนะคู่รุ่นแรก ปี 17

หนุมานเนื้อผงว่านจุ่มรัก

รูปถ่ายขนาดห้อยคอ รุ่นต่างๆ

พระกริ่ง ชัยวัฒน์ รุ่นมุนีภิรมย์

ปลาตะเพียนเนื้อเงิน สานจากเส้นเงินหลวงพ่อจารแปละปลุกเสกวันลอยกระทงเพ็ญเดือน 12

๔๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, ~เสน่ห์โจรสลัด~, PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, อชิตะ, Chotipat, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, jaturong, ณ.อยุธยา, beer3515, porpar, cinderralla man, mawin_14, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, Ronaldo 2007, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), thaiput, toa, เด็กแสบ, หนึ่ง, ราหู, !!!โบ เด็กป่า!!!, TTTUTTT, kaitak, PAE, Lizm Club, tonfaiss, tom2007, bomnoi, ฉัพพัณรังษี, หนึ่งดาวคนอง, ตามพรลิงค์, DEMONS145, yout, umpawan, เด็กวัดหนัง, schoolbus, คนรักษ์พระ, aehjomthong, Tiger Number NINE, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๑

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๖:๓๗:๒๔ »

แหม๋ งามเชียวครับ เก็บไว้เป็นกรุเชียว รุ่นพี่ผมเสียชีวิตเผาที่วัดไทรน้อย ผมก็อยากเข้าไปหาที่ไม่รู้ไปตรงไหน ... 
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, อชิตะ, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์ack01~, ณ.อยุธยา, porpar, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
rastafa
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๖:๔๙:๒๐ »

แก้ไข มเหศวรเนื้อโลหะ

๑๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, อชิตะ, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์ack01~, ณ.อยุธยา, porpar, mawin_14, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, aehjomthong, saken6009

۞เณรน้อยเส้าหลิน۞
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๐๗

๑๖ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๐๔๖
  รับขอบคุณ: ๖๖๙๒

ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๗:๑๙:๔๕ »

รูปสวย ข้อมูลดี ขอบคุณครับ  

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, ~เสน่ห์ack01~, ณ.อยุธยา, porpar, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, to, saken6009

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา
umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๑

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๗:๔๔:๒๗ »

นี้ใช่คุณ tigger ในเรื่องหัวข้อ ฝากข่าววัดตะเคียน นนทบุรี ใช่ไหมครับ

คุ้น ๆ

จำผมได้ไหมที่วันนั้นยังคุยเรื่องเสือหลวงปู่แย้มอยู่เลย

ผมสหายสายบางพระไง

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, ณ.อยุธยา, ราหู, TTTUTTT, to, saken6009

umpawan
นวมะ

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๗:๕๑:๐๖ »

เหะ ๆ

พอดีลุงผมเป็น คน นนทบุรี

เลยสนิทกับหลวงปู่ประสิทธิ๋ บ้านผมมีตะกรุดโทนใหญ่ เชือกสีเขียว บาตรนํามนต์

ได้มา30กว่าปี สมัยนั้น ลุงผมบอกว่าท่านดังพุแตก เลยครับและสมัยนั้นดอกละ 100 เอง ไม่เหมือนสมัยนี้ ดอกละ1.000 ขึ้น

แต่ยังไงเก็บให้ดีนะครับ มีมูลค่ามาก

ถึงแม้หลวงปู่ประสิทธิ์ จะมีข่าวไดหรือยัง ผมยังรักในตัวหลวงปู่ครับ

ท่านคงไม่ทำดังข่าวแน่นอนครับ เพราะท่านอายุมากแล้ว

แต่ดีใจจังมีคนเล่นสายไทรน้อยเหมือนกัน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, ณ.อยุธยา, ราหู, TTTUTTT, to, toa, aehjomthong, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๗:๕๑:๕๕ โดย a?xๅea?ๅeบๅJws= » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๒

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๘:๑๘:๕๐ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและของดีที่นำมาให้ชมครับ

แถวไทรน้อย มีบ้านหนึ่งผีดุมาก  หลอกกระทั้งกลางวัน  นิมนต์พระมาสวดมนต์ยังหลอกพระอีก   หยั่งกะ บุปผาราตรีเลย

เอ๊ะ เกี่ยวกันไม่เนี๊ย ... สงสัยนอกเรื่องแล้วผม 
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์ack01~, ณ.อยุธยา, porpar, mawin_14, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, Ronaldo 2007, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, aehjomthong, saken6009

umpawan
นวมะ

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๘:๒๐:๔๙ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและของดีที่นำมาให้ชมครับ

แถวไทรน้อย มีบ้านหนึ่งผีดุมาก  หลอกกระทั้งกลางวัน  นิมนต์พระมาสวดมนต์ยังหลอกพระอีก   หยั่งกะ บุปผาราตรีเลย

เอ๊ะ เกี่ยวกันไม่เนี๊ย ... สงสัยนอกเรื่องแล้วผม 

55+

มีของดีคือ ตลาดนํ้าไทรน้อยครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, ณ.อยุธยา, ราหู, TTTUTTT, to

~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๒ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๒๘๑
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๐

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๒.๕%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๘:๒๖:๑๘ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
สงสัยต้องสอบถามเรื่องตะกรุดจากเพื่อนผมบ้างแล้ว
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, ณ.อยุธยา, porpar, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, saken6009

Chotipat
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๙๓๘

๒๒ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๒๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๓๖
  รับขอบคุณ: ๑๖๑๐

จังหวัด: ชลบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๒๖%
พลังชีวิต: ๐.๔%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๘:๒๖:๕๘ »

ขอบคุณครับสวยทั้งนั้นเลย
อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมวัดไทรน้อยตั้งอยู่ที่ใหนครับ?
ชื่อคุ้นๆเหมือนว่าผมจะเคยขับรถผ่าน...เผื่อจะมีโอกาศไปกราบหลวงปู่บ้าง...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ณ.อยุธยา, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, TTTUTTT, to

เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๒๓

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๑๙:๕๘:๔๘ »

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันให้ชมครับ....
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ณ.อยุธยา, porpar, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, saken6009

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
ณ.อยุธยา
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๔๔

๗ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๑๔ นาที

"รักแม่มากครับ"

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๕๕๙
  รับขอบคุณ: ๕๘๐๙

"ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา

ระดับความสามารถ: ๓๐
ประสบการณ์: ๑๓%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๙ มิ.ย. ๕๒, ๒๑:๑๔:๓๓ »

เยอะมากเลยนะครับผม ขอบคุนที่นำมาให้ชมนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: porpar, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, TTTUTTT, to

porpar
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๖๔

๑๓ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๔ นาที

......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๖๒
  รับขอบคุณ: ๓๔๙๙

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๓%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๐๐:๒๐:๑๕ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม........มาเป็นชุดเลยนะครับพี่ท่าน..........
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, TTTUTTT, to, saken6009

mawin_14
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๙๔

๑๐ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๘๔๓
  รับขอบคุณ: ๔๔๙๑

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๗%
พลังชีวิต: ๑.๙%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๐๐:๒๙:๔๗ »

เพียบเลย ขอบคุณครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, TTTUTTT, to, saken6009

rastafa
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #14 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๑๐:๑๓:๐๕ »

ใช่คับ สหายบางพระ ในบอร์ดวัดตะเคียนผมใช้ชื่อtigger ยินดีที่ได้รู้จักนะคับได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, umpawan, ราหู, TTTUTTT, to, schoolbus, saken6009

rastafa
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #15 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๑๐:๑๘:๑๙ »

ตะกรุดโทนดอกใหญ่เชือกเขียวนั้น พ่อผมเคยเล่าให้ฟังว่าสมัยตอนที่ท่านเป็นทหารไปรบที่ประเทศเวียดนามเคยได้ตะกรุดนี้จากหลวงพ่อประสิทธิ์ ตอนนั้นก็ตามประสาเลยทดลองยิงด้วยปืน ( สงคราม ) ถึง 2 นัดแต่ยิงไม่ออกคับ ใช้วิจารณญาณนะคับอันนี้เป็นเรื่องที่เล่าให้ฟังกัน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, aehjomthong

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๔%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๑๑:๓๔:๑๒ »

ส่วนตัวแล้ว ผมเองก็ยังนับถือหลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อยอยู่ ครับ ไม่ว่ากระแสจะเป็นอย่างไรก็ตาม

ขอบคุณพี่มาก ครับ ที่นำของดีๆมาให้ชม ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ราหู, TTTUTTT, to, aehjomthong

toa
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๘๗๘

๒ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๓๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๑๕
  รับขอบคุณ: ๒๓๘

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๑๐%

« ตอบ #17 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๑๖:๔๕:๐๑ »

ตะกรุดท่านดีจริง ๆครับ เมื่อก่อนจะพบท่านไปนั่งปรก พุทธาทุกปีที่วัดดวงแข สอบถามผู้รู้บอกว่าท่านดุ
ต่อมาขับรถไปกราบขอตะกรุดท่านที่วัดขอบูชาตะกรุดจากท่าน ท่านสอบถามว่ามาจากไหน อย่างไร
แล้วท่านก็บอกเดี๋ยวกูให้ แล้วท่านก็ขึ้นไปหยิบตะกรุดมาให้ดอกหนึ่ง เนื้อตะกั่วถักใหญ่ มีหนัก พอจะถวายปํจจัยท่าน ท่านมองหน้า แล้วบอกว่ามึงอยากทำบุญตู้อยู่นั้น จริงๆ ดูท่านใจนักเลงมากกว่าครับ และที่บอกตะกรุดท่านดีคือว่าใส่ตะกรุดท่านอย่างเดียวครับ แต่บังเอิญ จับขวด โซดาแล้วเกิดระเบิดใส่มือครับ แต่ไม่เป็นไรครับ
มีแค่รอยจ้ำ ๆ เต็มฝ่ามือ เหมือนมีอะไรแทง ๆ ๆ ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, to, aehjomthong

umpawan
นวมะ

« ตอบ #18 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๑๘:๐๑:๐๐ »

ตะกรุดท่านดีจริง ๆครับ เมื่อก่อนจะพบท่านไปนั่งปรก พุทธาทุกปีที่วัดดวงแข สอบถามผู้รู้บอกว่าท่านดุ
ต่อมาขับรถไปกราบขอตะกรุดท่านที่วัดขอบูชาตะกรุดจากท่าน ท่านสอบถามว่ามาจากไหน อย่างไร
แล้วท่านก็บอกเดี๋ยวกูให้ แล้วท่านก็ขึ้นไปหยิบตะกรุดมาให้ดอกหนึ่ง เนื้อตะกั่วถักใหญ่ มีหนัก พอจะถวายปํจจัยท่าน ท่านมองหน้า แล้วบอกว่ามึงอยากทำบุญตู้อยู่นั้น จริงๆ ดูท่านใจนักเลงมากกว่าครับ และที่บอกตะกรุดท่านดีคือว่าใส่ตะกรุดท่านอย่างเดียวครับ แต่บังเอิญ จับขวด โซดาแล้วเกิดระเบิดใส่มือครับ แต่ไม่เป็นไรครับ
มีแค่รอยจ้ำ ๆ เต็มฝ่ามือ เหมือนมีอะไรแทง ๆ ๆ ครับ

ขอบคุณที่แลกเปลี่ยนประสพการณ์ครับ

แต่ตะกรุดหลวงพ่อประสิทธิ์ ใช้แทนอาวุธได้เลย

แต่ละดอกหนักเป็นกิโลเลยครับ

ลุงผมบอกว่าท่านเป็นคนปากร้ายใจดีครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: to, aehjomthong, saken6009

rastafa
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #19 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๑๘:๐๖:๑๕ »

คับถูกต้องคับ..ประโยคที่ผมจะได้ยินตอนไปกราบท่านเสมอคือ ...มึงมาหากูทำไม...ผมก็จะบอกไปตรงๆว่า ..มาขอตะกรุดหลวงพ่ออ้ะคับ...แล้วท่านก็จะให้ตะกรุดมาเสมอหรือหากท่านหาแถวที่ท่านนั่งมีพระอะไรท่านก็จะแจกให้ พร้อมคำสั่งสอนดุด่าด้วยความห่วงใย คำสอนหลวงพ่อผมยังน้อมรำลึกอยู่เสมอครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, TTTUTTT, to, aehjomthong

นายเกษตร
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๖๗๘

๔ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๒๖ นาที

ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง

ขอบคุณแล้ว: ๓๓๘
  รับขอบคุณ: ๑๓๖๓

สุดสายทางแห่งสัตวบาล

จังหวัด: พิษณุโลก

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๗๗%

naikaset119@hotmail.com
« ตอบ #20 เมื่อ: ๒๐ มิ.ย. ๕๒, ๒๐:๐๒:๔๔ »

ชอบพระมเหศวรมากครับ
หาได้ที่ไหนอีกบ้างครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, to, saken6009

อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์
sudfish2499
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๑๘

๓ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๔๕๑

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๗๔%

« ตอบ #21 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๒, ๑๖:๐๓:๐๑ »

ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชมกัน ของดีๆทั้งเลย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TTTUTTT, to, saken6009

กระต่ายป่า
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๓๒๐

๓ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๐๑
  รับขอบคุณ: ๕๑๙

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๖๙%

« ตอบ #22 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๑๒:๕๒ »

อ่ะน่ะ

ว๊าวววๆๆ...

คลังพระระเบิดในเว็ปบอร์ดแล้ววว

ขอบคุณครับที่ได้นำมาให้ชมเป็นบุญตา

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TTTUTTT, to, saken6009

เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน

ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น
rastafa
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #23 เมื่อ: ๒๑ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๓๕:๑๔ »

ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสไปกราบท่าน หลังจากไม่ได้ไปมานานมาก เห็นหลวงพ่อแล้วแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่ สังขารท่านร่วงโรยและชราภาพลงไปมาก อีกทั้งสภาพความเป็นอยู่ ได้มีโอกาสสนทนากับหลวงพ่ออยู่ซักพักนึง เห็นได้ชัดเลยครับว่าท่านดีใจเมื่อมีลูกศิษย์มาเยี่ยม ลูกศิษย์ท่านใดที่ศรัทธาท่านหรือผ่านไปแถววัดเข้าไปเยี่ยมท่านบ้างนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TTTUTTT, กระต่ายป่า, ~เสน่ห์ack01~, to, aehjomthong, saken6009

umpawan
นวมะ

« ตอบ #24 เมื่อ: ๒๒ ก.ย. ๕๒, ๐๗:๑๖:๐๔ »

ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสไปกราบท่าน หลังจากไม่ได้ไปมานานมาก เห็นหลวงพ่อแล้วแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่ สังขารท่านร่วงโรยและชราภาพลงไปมาก อีกทั้งสภาพความเป็นอยู่ ได้มีโอกาสสนทนากับหลวงพ่ออยู่ซักพักนึง เห็นได้ชัดเลยครับว่าท่านดีใจเมื่อมีลูกศิษย์มาเยี่ยม ลูกศิษย์ท่านใดที่ศรัทธาท่านหรือผ่านไปแถววัดเข้าไปเยี่ยมท่านบ้างนะครับ

ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวสารนะครับ เดี๋ยววันไหนไปวัดตะเคียน ต้องแวะเข้าไปกราบท่านบ้างแล้วครับ

ขอให้ท่านอยู่กับพวกเราไปนานๆ เถิด..
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: tonfaiss, to, saken6009

oOkongkehaOo
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๕๘๐๘

๑๘ ชั่วโมง ๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๘๒
  รับขอบคุณ: ๑๓๘

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๕%

« ตอบ #25 เมื่อ: ๒๒ ก.ย. ๕๒, ๒๒:๒๖:๔๗ »

แหมผมชอบพระศิวลีงาแกะจังเลย คิคิ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: to, saken6009

การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+
•••--สายัณ--•••
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๘๓

๒๓ วัน, ๑ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๘
  รับขอบคุณ: ๒๖๒๒

อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ

ประเทศ: Congo

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๕๔%
พลังชีวิต: ๑.๔%

« ตอบ #26 เมื่อ: ๒๓ ก.ย. ๕๒, ๑๓:๔๔:๔๖ »

ข่าวมันใหญ่ คลิปฉาว มันบาดใจชาวพุทธ เรื่องข้อเท็จจริงไม่ทราบ
ไม่ชอบเรื่องนี้ก็ต้องไล่ตัวนกต่อหนีไป เหมื่อนตัดไม่ขาด แม้นว่าอายุ 80 กว่าปี ใครอยากเห็นก็หาที่
google
  ของขลังไม่มีวันเสื่อม
ไม่ถูกใจใครก็ขออภัย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์เอ~, umpawan, to, aehjomthong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๒๓ ก.ย. ๕๒, ๑๓:๔๖:๒๙ โดย •••--สายัณ--••• » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

yuyy
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๔๐๙

๔ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๖ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๗

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๓๖%

« ตอบ #27 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๕:๑๖:๔๘ »

ลองเข้าครับ
http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=34853

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

rastafa
ฉัฏฐะ

**

« ตอบ #28 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๒๓:๔๗:๒๕ »

ทองคำยังไงก็เป็นทองอยู่วันยังค่ำ...ล่าสุดไปกราบหลวงพ่อมาสุขภาพท่านทรุดโทรมไปมาก เห็นหลวงพ่อแล้วผมพูดไม่ออกได้แต่นั่งน้ำตาซึม เพื่อนๆท่านใดผ่านไปแวะกราบหลวงพ่อที่วัดบ้างนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong

aehjomthong
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๖๖

๑๑ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๙๒๖
  รับขอบคุณ: ๕๐๒๙

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๕๕%
พลังชีวิต: ๕.๕%

« ตอบ #29 เมื่อ: ๑๔ ก.พ. ๕๓, ๑๓:๔๔:๐๘ »

ผมก็มีอยู่ 1 เหรียญครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์