ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับวิธีการดูแลเสือแกะไม้พยุง หลวงพ่อปาน วัดมงคลโคธาวาส หน่อยครับ  (อ่าน 11016 ครั้ง)

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
   จากที่ผมได้รู้เรื่อง เสือหลวงพ่อปาน จากสมัยยังเด็ก ทำให้ผมเกิดความศรัทธาและอยากได้มาไว้ครอบครอง จนกระทั่งโตมาจนถึงวัยทำงาน ผมได้มีโอกาศไปวัดมงคลโคธาวาส แล้วได้บูชาเสือแกะไม้พยุงมา  แล้วผมเองก็ได้สัมผัสกับพลังของเสือแกะ ตั้งแต่วันแรกที่ได้รับมาไว้ครอบครอง เป็นชั่วโมงแรกที่มาคล้องทีี่คอของผมเลยก็ว่าได้
   จึงทำให้ผมเกิดความศรัทธามากขึ้นไปอีก จึงได้เป็นวัตถุมงคลที่ห้อยที่คอผมเป็นประจำ แต่ครั้นเกิดความคิดว่าจะห้อยไว้เฉยๆก็จะไม่สมกับความศรัทธาที่ผมมี และอีกทั้งตัวผมเองก็เป็นมือใหม่ในเรื่องวัตถุมงคล ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการดูแล จึงขอความรู้ว่า ควรจะดูแลอย่างไรถูกต้องไหมครับ จึงขอสอบถามเรื่องต่างๆดังนี้ครับ
1.เสือแกะไม้พยุง สามารถชโลมน้ำมันจันทร์ได้ไหมครับ
2.ผมอยากจะเอาทองคำเปลวมาแปะที่เสือแกะไม้พยุงได้ไหมครับ (เหตุที่อยากปิดทองเพราะอย่างที่กล่าวไว้แล้วว่า ผมสัมผัสได้ถึงพลังของเสือแกะที่ผมได้รับมา ให้เกิดความเลื่อมใสศรัทธา)
  และขอวิธีการดูแล เสือแกะไม้พยุง หลวงพ่อปานด้วยครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2553, 01:52:41 โดย npn »
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ผมขอตอบข้อ 2ละกันนะครับ สามารถนำทองคำเปลวมาแปะได้ครับ ส่วนข้อแรกนั้นรอให้พี่ๆมาตอบแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ ไพร่วัด

• ทุติยะ
  • **
  • l3odyslam my idol
ในความคิดส่วนตัวของผมนะครับ  ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วย ต้องศึกษาหาข้อมูลเพิ่มกว่านี้

ข้อ 1 อย่าเลยดีกว่าครับ  ติดทองยังไม่เป็นไร แต่นี้ลงน้ำมันจันทร์  น้ำมันจันทร์เท่าที่ผมทราบมาไว้เติมรักยมอะไรพวกนี้

แต่เสือสายหลวงพ่อปาน วัดบาง.. สุดยอดมากมายครับ มีประสพการณ์ให้เห็นบ่อยครั้ง ไม่ว่ารุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ชโลมน้ำมันจันทร์น่ะทำได้ครับ
หรือจะใช้น้ำมันเก้ากลิ่นก็ทำได้ ไมไ่ด้ทำให้เกิดความเสียหายต่อเนื้อไม้แต่อย่างใด(แต่งงว่าจะชโลมทำไมครับ)
ปิดทองน่ะทำได้ครับ เป็นการแสดงออกถึงศรัทธาของเราอย่างหนึ่ง
วิธีการดูแล ที่สำคัญนะครับ
"อย่าทำหาย" และ "อย่าทำตกพื้น" เพราะมันทำจะให้เสือของคุณหักหรือบิ่นได้ครับ
เนื้อไม้แกะดูแลไม่ยากหรอกครับ เนื้อเขี้ยวยังดูแลรักษายากกว่าหล่นทีนึงก็หักแตกง่าย
 ที่สำคัญหมั่นสวดคาถาบูชาหลวงปู่ปานท่านให้มากๆ สิ่งสำคัญจริงๆมันอยู่ตรงนี้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อยากรักษาก็เอาไปเลี่ยมสิครับ ง่ายๆ ได้ใจความ   :095:
น้ำมันจันทร์ผมทาปลัดขิกที่เป็นไม้ได้เลยหอมดี  เสือก็ทาได้ ใช้ได้สารพัดถ้าอยากจะใช้
น้ำมันจันทร์ ใช้ได้สารพัดครับ ดูเลือกยี่ห้อหน่อย มีหลายแบบหลายคุณภาพ  มีขายตามร้านเครื่องบวชพระหรือเครื่องสังฆทาน
แนะนำเลี่ยมดีกว่า +++

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2553, 05:40:31 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
หลวงปู่ปาน ท่าน ทำไม้พยุงด้วยหรอครับ น่าจะเป็นลูกศิษย์รุ่นหลังทำมากกว่า ศักสิทธิ์ เหมือนกันแหละครับ :054:
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
แต่งงว่าจะชโลมทำไมครับ

คือผมคิดว่าน้ำมันจะช่วยลดการแตกของเนื้อไม้ได้ครับ คือกลัวเนื้อไม้จะแตกครับ

อยากรักษาก็เอาไปเลี่ยมสิครับ ง่ายๆ ได้ใจความ   
แนะนำเลี่ยมดีกว่า +++

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้นะครับ แต่วันที่ผมได้รับมา วัตถุมงคลที่เป็นไม้จะไม่นิยมเลี่ยมกัน จะใช้ลวดสแตรเลสทำแบบนี้(ผมจำไม่ได้แล้วเขาเรียกว่าอะไร)กันครับผมก็ทำ ครับ

หลวงปู่ปาน ท่าน ทำไม้พยุงด้วยหรอครับ น่าจะเป็นลูกศิษย์รุ่นหลังทำมากกว่า ศักสิทธิ์ เหมือนกันแหละครับ :054:

เสือที่ผมได้มา กล่องเขียนว่า
"เสือหลวงพ่อปาน
รุ่น ๑๐๐ ปี เสาร์ห้า
วัดมงคลโคธาวาส
ต.คลองด่าน
จ.สมุทรปราการ"
ครับ

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
การปิดทอง ต้องมีพิธีการใดๆไหมครับ
ทำการแปะได้เลยไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
การปิดทอง ต้องมีพิธีการใดๆไหมครับ
ทำการแปะได้เลยไหมครับ
ขอบคุณครับ

แปะได้เลยครับ  ทองอะครับ แต่ส่วนมากจะไม่อยู่อะสิครับ แปะแป๊ปๆเดี่ยวก็หาย

ส่วน คือผมคิดว่าน้ำมันจะช่วยลดการแตกของเนื้อไม้ได้ครับ คือกลัวเนื้อไม้จะแตกครับ
อันนี้ผมก็คิดเหมือนท่านอะครับ ใช้น้ำมันทาอยู่เหมือนกัน กลัวว่าเนื้อจะแตก แต่ดูๆ ก็ช่วยได้นิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2553, 03:30:44 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ลวดเงินที่ถักคล้องคอเสือเอาไว้ห้อยคอหรือเคียนเอวนั้น
เค้าทำแบบวิธีการ ถักลวดโบราณครับ
เพราะสมัยก่อนการเลี่ยมพระด้วยพลาสติกกันน้ำยังไม่มี
คนโบราณเลยถักลวดเข้ากับวัตถุมงคล
เพื่อนำไปพกพาติดตัว

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมว่าเลี่ยมพลาสติกดีกว่าครับถักลวดผมกลัวว่าจะหล่นหายนะครับ :017:
รักและศรัทธา