ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับพระที่ชำรุด  (อ่าน 1955 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เกี่ยวกับพระที่ชำรุด
« เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 04:12:13 »
สงสัยค่ะว่า ถ้าไปเจอพระผงที่ชำรุดแล้วมีคนนำมาทิ้ง แต่เราชอบ
อยากเก็บมาไว้เนี่ย เหมาะสม , สมควรหรือไม่ อย่างไร วานพี่ๆเพื่อนๆแนะนำด้วยค่ะ
ที่เจอเป็นพระผงที่ตรงเศียรหักไปครึ่งหนึ่ง
ขอบคุณค่ะ   :054: :054: :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ตอบ: เกี่ยวกับพระที่ชำรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 06:34:59 »
 พระเครื่องที่คนนำมาทิ้งไว้บางทีเค้าทิ้งไว้เพราะพระชำรุด แต่บางครั้งเค้าทิ้งเพราะทำสะเคราะห์ไว้น่ะครับ  ระวังด้วยและกันเดี่ยวเจอแจ็คพอตครับ   :054: :054: :054:

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 06:52:24 »
ขออภัยครับ
สำหรับตัวผม ผมชอบเก็บครับ เคยได้เสี้ยวของบางขุนพรหมขายได้หลักพันบาท และที่เก็บก็เก็บไว้เผื่อว่าถ้ามีครูบาอาจารย์ท่านจะสร้างพระเครื่อง ก็นำไปถวายท่านครับ ตอนนี้ที่บ้านเหลือแค่ 4 องค์ที่ชำรุด ไม่ค่อยได้ไปเก็บแล้วครับ สถานที่เก็บก็ต้นไม้ใหญ่ๆ ตามวัดต่างๆๆ สมัยเด็กๆ ก็จะเก็บพระพุทธนำมาต่อเศียรวางแกนกลางแล้วตบผิวใหม่ขายได้อีก สมัยนี้ไม่ได้ทำแล้วครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2553, 08:40:35 »
ส่วนตัวไม่ค่อยได้เก็บครับ เพราะเขาว่าไม่ดี
ผิดถูกโปรดอภัยด้วยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.ย. 2553, 10:59:49 »
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ :054: :054:
ล่าสุดแวะไปดูตรงที่เจอพระชำรุดปรากฎว่า โดนฝนจนเปี่อย เลยไม่ได้เก็บมา