ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยมาถามเรื่องเงินที่ใส่ซองทำบุญ  (อ่าน 4952 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
คืองี้ค่ะ..มีเพื่อนร่วมงานมาขอกรรมการผ้าป่า แล้วเก็บรวบรวมซองใส่เงินทำบุญที่เราอนุโทนาบุญไป
ปกติที่เคยทำคือ เราจะเอาซองที่รวบรวมไปส่งถึงประธานที่จัดงานโดยตรง
เพื่อจดบันทึก และมีการขานรายชื่อผู้ร่วมทำบุญในวันงานด้วยพร้อมจำนวนเงิน
แต่คนที่มาขอกรรมการกลับเปิดซองเอาแต่เงินมารวมกันแล้วโอนเงินส่งไปทางธนาคาร
แล้วทิ้งซองผ้าป่าใส่เงินลงถ้งขยะในห้องน้ำ บังเอิญมีอีกคนที่ร่วมทำบุญไปเจอซองผ้าป่าที่ทิ้ง
ก็เลยมีการประวาทะกันนิดหน่อย..

วานท่านทั้งหลายช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะว่า แบบนี้ถูกหรือผิดตามธรรมเนียมอะไร ยังไง
และมีผลทางโลกทางธรรมอะไร ยังไงบ้าง

เพราะลองนึกเปรียบเทียบกับตัวอย่างของผู้ที่เอาเงินที่ทำบุญไปใช้โดยบอกว่า ยืมก่อน
แล้วก็เอามาคืนตามจำนวน แต่มีผลที่เกิดทางผลกรรมกลายเป็นขโมยเงินทำบุญไป

อ่านแล้วอาจงง ต้องขออภัยค่ะ พยายามเรียบเรียงคำอย่างเต็มความสามารถแล้ว แหะๆ

11;

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2554, 12:30:15 โดย นันท์นภัส »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ถ้าเงินส่วนที่เขารวบรวมไปเอาไปทำบุญจริงๆ โดยใช้วิธีโอน ก็อย่าคิดมากเลยครับ ได้บุญเหมือนกัน เพียงแต่เขาใช้วิธีโอนไป อาจจะเป็นเพราะว่าไม่สะดวกในการนำไปถวาย ส่วนที่เอาเงินที่ทำบุญไปใช้ก่อนแล้วมาใช้คืนนี่ผิดแน่ๆครับ (ทำบุญก็ส่วนทำบุญนะครับ) ถ้าผิดจุดประสงค์ไม่ดีแน่ครับ กรรมเวรจะตามทันครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ..ตอนที่คุณจบเงินทำบุญ  จิตคุณบริสุทธิ์ บุญนั้นก็สำเร็จเเล้วครับ ส่วนวิธี ที่เค้าจะนำเงินไปให้วัดอย่างไร ไม่สำคัญครับ ..อย่าได้สงสัยเลยครับ คุณได้รับผลบุญเเล้วครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ :016:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี