ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงพ่อแม่ มีแต่ตกต่ำ  (อ่าน 7743 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
เถียงพ่อแม่ มีแต่ตกต่ำ
« เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 09:36:49 »
เถียงพ่อแม่ มีแต่ตกต่ำ

"คนเถียงพ่อเถียงแม่จะเอาดีไม่ได้ ไม่ต้องถึงกับฆ่าหรอก

แค่คิดว่าพ่อแม่ไม่ดี ก็ทำมาหากินไม่ขึ้นแล้ว
ต้องแก้ปัญหาก่อนคือถอนคำพูด ถอนความคิด ไปขอขมาลาโทษ

..กรรมใดที่ลูกได้ล่วงเกินคุณพ่อคุณแม่ ด้วยกายก็ดี
ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ขอให้คุณพ่อคุณแม่ อโหสิกรรมให้แก่ลูกด้วย.. แล้วมาเจริญกรรมฐาน รับรองสำเร็จแน่"

''คนที่มีบุญวาสนา จะกตัญญูต่อพ่อแม่''

โดย พระธรรมสิงหบุราจารย์ (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม)

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก http://board.palungjit.com
ข้อความนี้คัดลอกมาจาก
ที่มา หนังสือวิธีทำบุญ สร้างบารมี ทำดีสนองคุณพ่อแม่
สุดยอดแห่งพระวิปัสสนาจารย์ผู้สอนวิธีปฏิบัติกรรมฐานแก้กรรม
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ peesadet

• ตติยะ
    • MSN Messenger - peesadet@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: เถียงพ่อแม่ มีแต่ตกต่ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 09:50:55 »
พระในบ้านสององค์ (พ่อกับแม่เรา) ทำบุญกับท่าน ประเสริฐที่สุดต่อชีวิตเราครับ  สาธุ

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 05:08:43 »
ถามว่าเถียงในระดับไหนล่ะ? ไม่ใช่ว่าพ่อแม่ตำหนิไม่ได้ชี้แจงไม่ได้
บางครั้งลูกที่ดีในอุดมคติ คือลูกที่ก้มหน้าก้มตาฟังที่พ่อแม่สอนไม่ปริปากพูดอะไรทั้งสิ้น ไม่กล้าวิจารณ์ในสิ่งที่พ่อแม่กระทำ บางครั้งลูกพูดอะไรนิดหน่อยหรือเห็นพ่อแม่มีความคิดที่ไม่ดีแล้วลูกไปเตือนก็หาว่าเถียง แบบนี้ก็ใช้ไม่ได้
ผมจะบอกว่าไม่มีเจตนาตำหนิคำสอนของหลวงพ่อจรัญนะ ผมมองว่านี่เป็นความเห็นหนึ่ง
แต่ผมคิดว่าลูกที่ดีควรวิจารณ์พ่อแม่ได้หรือตักเตือนพ่อแม่ได้เมื่อเห็นท่านทำอะไรไม่เหมาะสม อันนี้มองในโลกความเป็นจริง ไม่ใช่มองในมุมมองโลกสวยงามหรือลูกในอุดมคติ ว่าลูกที่วิจารณ์การกระทำของพ่อแม่จะมีชีวิตที่ตกต่ำทำมาค้าไม่ขึ้น ซึ่งความจริงควรวิจารณ์ได้

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 05:26:40 »
ถามว่าเถียงในระดับไหนล่ะ? ไม่ใช่ว่าพ่อแม่ตำหนิไม่ได้ชี้แจงไม่ได้
บางครั้งลูกที่ดีในอุดมคติ คือลูกที่ก้มหน้าก้มตาฟังที่พ่อแม่สอนไม่ปริปากพูดอะไรทั้งสิ้น ไม่กล้าวิจารณ์ในสิ่งที่พ่อแม่กระทำ บางครั้งลูกพูดอะไรนิดหน่อยหรือเห็นพ่อแม่มีความคิดที่ไม่ดีแล้วลูกไปเตือนก็หาว่าเถียง แบบนี้ก็ใช้ไม่ได้
ผมจะบอกว่าไม่มีเจตนาตำหนิคำสอนของหลวงพ่อจรัญนะ ผมมองว่านี่เป็นความเห็นหนึ่ง
แต่ผมคิดว่าลูกที่ดีควรวิจารณ์พ่อแม่ได้หรือตักเตือนพ่อแม่ได้เมื่อเห็นท่านทำอะไรไม่เหมาะสม อันนี้มองในโลกความเป็นจริง ไม่ใช่มองในมุมมองโลกสวยงามหรือลูกในอุดมคติ ว่าลูกที่วิจารณ์การกระทำของพ่อแม่จะมีชีวิตที่ตกต่ำทำมาค้าไม่ขึ้น ซึ่งความจริงควรวิจารณ์ได้

เออ......ไม่รู้จะเอ่ยว่าเยี่ยงไรถึงจะเหมาะสมกับท่านดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 05:27:41 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 08:37:48 »

เออ......ไม่รู้จะเอ่ยว่าเยี่ยงไรถึงจะเหมาะสมกับท่านดี

ใช่ครับพี่ ท่านนี้เค้าป่วนเกือบทุกกระทู้เลย

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:14:37 »
งั้นขอถามกลับ อยากให้แสดงเหตุผลให้ชัดเจน อยากได้เหตุผลที่ชัดเจนจริงๆ
เวลาที่พ่อแม่อารมณ์หงุดหงิดแล้วคุณอยู่ใกล้ๆ ชีวิตจริงๆจะนั่งก้มหน้าก้มตาฟังท่านบ่นว่าโดยที่ท่านเอาแต่ใจ ซึ่งตรงนี้เป็นเรื่องปกติของพ่อแม่ ซึ่งพ่อแม่ก็ไม่ใช่พระอรหันต์(ในพระไตรปิฎกบอกแค่ว่าพ่อแม่คือพรหมเท่านั้น) คุณจะไม่พูดไม่ชี้แจงสักนิดเหรอว่านั่นทำไม่ถูก หรือบอกว่าสิ่งที่พ่อแม่ตนเองทำไม่มีเหตุผล

อยากถามว่า บางครั้งพ่อแม่ที่ถือความคิดตนเองเป็นใหญ่มีบ่อยๆ(ใครจะบอกว่าไม่มี?) การแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่มันไม่ใช่การเถียง ผมก็เคยทะเลาะกับแม่ แม่บอกว่าผมไม่ค่อยกลับบ้าน ผมบอกว่างานเยอะมากๆ โทรบอกหลายครั้ง แล้วกลับบ้านแม่ก็บอกอีกว่าไม่ค่อยกลับบ้าน ผมก็บอกว่าก็งานมันเยอะมากๆ แบบนี้ผมเถียงแม่รึเปล่า?

บางครั้งลูกแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่ไม่จำเป็นต้องเป็นการเถียง แต่ถ้าพ่อแม่ไม่ชอบใจความเห็นที่เสนอก็กลายเป็นการเถียง

อยากให้ตอบตามความเป็นจริง ว่าเป็นลูกสามารถก้มหน้าก้มตาฟังแม่พูดบางอย่างที่ไม่มีเหตุผลโดยที่ที่ไม่มีสิทธิ์พูดเตือนอะไร เพราะเห็นต่างกับพ่อแม่แล้วชีวิตตกต่ำ

ตกลงสมัครสมาชิกเข้ามาใหม่เพื่อมา วิจารณ์คำสอนของพระสุปฏิปัณโณ

คุณคิดเห็นคิดต่างก็เก็บไว้ใช้คนเดียวไม่จำเป็นต้องมาเผยแพร่เพิ่มเติม.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 09:22:29 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:16:49 »
เฮ้อ...นี่ก็คิดต่างอย่างไม่จบจริงๆแฮะ
ผมว่าถ้าคุณคิดแบบฝรั่ง คุณก็ควรไปอยู่เมืองนอก ซึ่งมีความหยาบทางด้านการกระทำ อารมณ์และความคิด
ไม่ควรอยู่ในถิ่นที่มีความละเอียดอ่อนทางด้านสังคม วัฒนธรรมและแนวคิดแบบไทย

เด็กรุ่นใหม่ที่มีแนวคิดแบบคุณถึงได้ด่าพ่อแม่แบบหยาบๆคายๆออกทางเฟสบุ๊ค
ผมว่ามันแสดงถึงสันดานดิบชั่วๆในตัวมากกว่า อ่านแล้วมันเหมือนไม่ใช่สิ่งที่มนุษย์จะคิดได้น่ะ

เสน่ห์ของคนเอเชีย ผมว่าอยู่ที่ความละเอียดอ่อนของจิตใจนี่แหละนะ...

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:40:30 »
ผมได้บอกชัดเจนแล้วว่าไม่ได้วิจารณ์คำสอนหลวงพ่อจรัญ
ซึ่งผมไม่ได้อ้างถึงหลวงพ่อจรัญแม้แต่น้อย

กดผิด จะกดอ้างถึง ดันไปกดขอบคุณ

ไม่จบ ไหนสำนึกผิดแล้วยังไม่จบ...ต้องการอะไรครับ...

หรือต้องการจะพิสูจน์ ให้ทุกคนยอมรับในความคิดของคุณหรือ...

คุณไม่ใช่คนโง่เลย...จากข้อความของคุึณ คุณฉลาดมาก...

แต่ใช้ให้มันถูกที่....และรู้จักเคารพ ความคิดผู้อื่นด้วย...

นี่เป็นกระทู้สุดท้ายที่ผมจะตอบ  คุณอยากพิมพ์อะไรก็ทำไป...

สมัครมาหลายยูชเซอร์แบบนี้ไม่ประสงค์ดีแน่

หวังว่าผู้ดูแลน่าจะจัดการขั้นเด็ดขาด กับผู้ที่มาป่วน..
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:40:44 »
ผมได้บอกชัดเจนแล้วว่าไม่ได้วิจารณ์คำสอนหลวงพ่อจรัญ
ซึ่งผมไม่ได้อ้างถึงหลวงพ่อจรัญแม้แต่น้อย

แหมพ่อปลาไหล.... หัวข้อกระทู้ท่านสมาชิก นำคำสอนของหลวงพ่อจรัญมาโพส

แล้วคุณเข้ามาโพสต่อแสดงความเห็นต่อจากกระทู้ของท่านสมาชิกท่านนี้

ซึ่งเนื่้อเรื่องหาก็สอดคล้องมีใจความเหมือนกัน แล้วจะเป็นอย่างอื่นอีกหรือ

กระทู้ก่อนหน้านนี้ก็ ขอโทษขอโพย มากระทู้นี้มาเวี่ยงซะงั้น เฮ้อ.........

ออกไปเป็นผู้ชมอีกครั้งแล้วกันนะ...... จัดให้แล้วครับท่าน naklop1911
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 09:43:47 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:48:22 »
ขอบคุณมากๆครับ...

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:50:15 »
งั้นขอถามกลับ อยากให้แสดงเหตุผลให้ชัดเจน อยากได้เหตุผลที่ชัดเจนจริงๆ
เวลาที่พ่อแม่อารมณ์หงุดหงิดแล้วคุณอยู่ใกล้ๆ ชีวิตจริงๆจะนั่งก้มหน้าก้มตาฟังท่านบ่นว่าโดยที่ท่านเอาแต่ใจ ซึ่งตรงนี้เป็นเรื่องปกติของพ่อแม่ ซึ่งพ่อแม่ก็ไม่ใช่พระอรหันต์(ในพระไตรปิฎกบอกแค่ว่าพ่อแม่คือพรหมเท่านั้น) คุณจะไม่พูดไม่ชี้แจงสักนิดเหรอว่านั่นทำไม่ถูก หรือบอกว่าสิ่งที่พ่อแม่ตนเองทำไม่มีเหตุผล

อยากถามว่า บางครั้งพ่อแม่ที่ถือความคิดตนเองเป็นใหญ่มีบ่อยๆ(ใครจะบอกว่าไม่มี?) การแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่มันไม่ใช่การเถียง ผมก็เคยทะเลาะกับแม่ แม่บอกว่าผมไม่ค่อยกลับบ้าน ผมบอกว่างานเยอะมากๆ โทรบอกหลายครั้ง แล้วกลับบ้านแม่ก็บอกอีกว่าไม่ค่อยกลับบ้าน ผมก็บอกว่าก็งานมันเยอะมากๆ แบบนี้ผมเถียงแม่รึเปล่า?

บางครั้งลูกแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่ไม่จำเป็นต้องเป็นการเถียง แต่ถ้าพ่อแม่ไม่ชอบใจความเห็นที่เสนอก็กลายเป็นการเถียง

อยากให้ตอบตามความเป็นจริง ว่าเป็นลูกสามารถก้มหน้าก้มตาฟังแม่พูดบางอย่างที่ไม่มีเหตุผลโดยที่ที่ไม่มีสิทธิ์พูดเตือนอะไร เพราะเห็นต่างกับพ่อแม่แล้วชีวิตตกต่ำ
เอาอย่างนี้แล้วกันครับ คุณกลับไปถามคุณพ่อ+แม่ ของคุณดูนะครับ แต่คุณต้องเปิดใจรับฟังด้วยนะ แล้วคุณจะรู้ถึงคำตอบ
ตัวผมเองนั้น เมื่อก่อน ก็เคยเถียงพ่อและแม่เสมอครับ แต่มีอยู่ประโยคหนึ่งที่ยังดังก้องอยู่ในหูของผมตลอดเวลา ท่านทั้งสองชอบพูดเสมอว่า
สักวันเมื่อเองมีครอบครัวมีลูก แล้วเองก็จะรู้  และทุกวันนี้ผมจึงรู้ว่าคำนั้นหมายความว่าอย่างไร
หวังว่าท่านคงจะเข้าใจบ้างนะครับ
ซึ่งทางเว็บไซต์ bp.or.th มีแต่สิ่งที่ดีๆให้กับทุกๆท่าน และตัวผมเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 09:52:45 โดย หนุ่ม »
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ TECHTHEP

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 10:19:46 »
พี่หนุ่มพูดถูกครับ
www.bp.or.th
ให้แต่สิ่งดีๆกับทุกคน
(ผมกดผิดดันไปกดขอบคุณ ขออภัยสมาชิกทุกๆท่านด้วยครับ) :054:

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 10:34:26 »

สวัสดีครับ
พึ่งคุยกับท่านเป็นครั้งแรก บางอย่าง ยังเป็นเส้นขนานอยู่
ผมเข้าใจที่ท่านพยายามสื่อในหลายๆกระทู้ แต่บางทีมันสุดโต่ง ตึงไปมันก็อาจจะขาด ยึดสายกลางดีกว่าครับ
การปรับหากยังทำไม่ได้ เปลี่ยนเป็นการเสริมดีกว่าครับ บางอย่าที่ท่านมีความรู้หรือชำนาญ นำมาส่งเสริมกันและดีกว่า
ด้วยความนับถือครับ

[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก