ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ลงสาริกา ถึงห้ามไม่ให้ถุยน้ำลายลงโถ่ส้วมคับ  (อ่าน 16113 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarun

• ทุติยะ
  • **
ทำไมถึงห้ามคับรบกวนผุ้รู้ทีคับ แล้วถุยลงที่อาบน้ำนิผิดไหมเพาะเวลาอาบน้พก้อเคยฉี่เหมือนกัน ผุ้รู้รบกวนบอกหน่อยนะคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โถส้วมมันเป็นสิ่งที่รวบรวมสิ่งปฏิกูลของเน่าเหม็นครับ
สาริกาลิ้นทอง เค้าเป็นสิ่งที่เป็นมงคล
เป็นสิ่งที่ดีๆ น้ำลาย ไอปากของเรา ล้วนมีครูบาอาจารย์สถิตย์อยู่
เป็นขวัญกำลังใจ ว่าเออต่อไปนี้ เวลาเราจะพูดจาปราศรัยกับไคนั้น ก็จะมีแต่คนรัก คนเชื่อฟังเรา
ทั้งนี้ต้องพูดแต่สิ่งที่ดีๆด้วยนะครับ ไม่ใช่ลงไปแล้วแต่กลับไปด่าทอ ว่าร้ายหรือพูดจาลามกสกปรก
ถ้าเราบ้วนน้ำลายลงไปในสิ่งที่มีแต่ของสกปรก เราก็เหมือนกับลบหลู่ครูบาอาจารย์นั่นแหละครับ
คนสมัยก่อนเค้าถึง ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมหรือที่ๆใช้ปัสสาวะ เพราะคำพูดเรามันจะไม่ศักดิ๋สิทธิ์
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ sarun

• ทุติยะ
  • **
อ๋อคับ..ขอบพระคุณมากคับแบบนี้ผมไม่รู้บ่วนใส่ที่อาบน้ำกับถังขยะก็เส็ดเลยอ่าเด๋วไปขอลงใหม่จะดีมั้ยน๋อ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เยี่ยมมาก gottkung :025:

cho presley       

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
และเป็นข้อห้ามหลักด้วยนะครับ :016:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ทิด`

• ตติยะ
คิดจะเล่นสายเสน่ห์ต้องเลิกถ่มน้ำลายทุกที่เลยครับ ไม่ใช่แต่โถส้วมอย่างเดียว เพราะการถ่มน้ำลายมันทำให้เราหมดเสน่ห์   :114:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
บางที่ถึงขนาดห้ามถ่มน้ำลายลงพื้นดินเลยครับ เกรงจะเป็นการลบหลู่พระแม่ธรณี ผมเองก็ไม่กล้าถ่มน้ำลายลงพื้นเช่นกันครับ ถ่มน้ำลายลงโถส้วมก็สมควรละนะครับ  :001:

ออฟไลน์ omkingdom

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
อยกาได้สาริกามั่งงจังติดต่อใครดีครับช่วยมาบอกทีครับถ้ามีใครจะไปเอาสาริกาผมอยากด้ครับomkingdom_tkd@hotmail.com

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ถ้าเคยฝังเข็มทองคนองฤทธิ์สายหลวพ่อพิมพ์มาลัย  หรือฝังกับท่านอาจารย์ประคอง รุ่นเจริญ ก็มีข้อห้ามคล้ายกันครับ คือ ห้ามถ่มน้ำลายลงโถปัสสาวะ โถส้วม  ท่อระบายน้ำ หรือที่สกปรกอื่นๆ เช่นถังขยะ กองขยะ เป็นต้น ส่วนข้อห้ามอื่นๆไม่ขอพูดถึงครับเพราะไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
อย่าถุยเป็นดีที่สุดละครับพีน้องงงง
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว